PDA

View Full Version : Khởi động máy đòi kick vào F4 ?

cuongvp2910
26-11-2008, 22:19
Máy của bạn tui bị lâu rồi mà chưa có kiểu gì khắc phục Anh Em ạ ! Đầu tiên decsktop lên mailboard Pentium 4 sau đó mới nhảy tiếp để vào nhận ổ...Nếu muốn vào window thì phải nhấn F4 nó mới đi tiếp cho . Vậy Ai đã biết và trải qua cách khắc phục lỗi này xin chỉ giáo giùm tôi? Xin cảm ơn .

Kakashi_Jounin
27-11-2008, 00:28
Cái này thường là do BIOS không nhận diện được các thiết bị phần cứng nên mới bị vậy, nhưng thường thường là nó hiện F1 chứ ko phải F4, có thể do main bác khác chăng ? Main em ko nhận CPU 45nm nên nó bắt nhấn F1 mới cho vào, nhưng cũng chả sao cả, phần cứng có nhận đầy đủ hay ko là do Win còn BIOS chỉ kiểm tra bước đầu thôi cũng không ảnh hưởng mấy bác ạ !
Cái này có thể khác phục bằng cách update firmware mới nhất cho BIOS để nó hỗ trợ, vì phần cứng ko thể update đc nhanh như phần mềm nên nhiều lúc chỉ cần update là nó sẽ đc bác ạ nhưng cũng có khi không, giống main em ngừng update òi, nhưng chả sao vào Win nó vẫn nhận đầy đủ tốc độ và hiệu năng !
Đây chỉ là ý kiến của em lượm lặt đc, sai ở đâu các bác cứ trém mạnh tay để em còn rút kinh nghiệm !

tanphuong85
27-11-2008, 09:56
Bạn để ý ghi lại thông báo lỗi chỗ bấm F4 đi, thế mới dễ khắc phục.Tôi đã từng gặp hiện tượng này, chức năng smart báo ổ cứng bị lỗi.Nhưng vào Bios cũng ko có cách khắc phục.Nếu ổ cứng bạn dùng lâu ngày rồi thì cũng nên nghĩ đến việc thay đi

ngondensang2007
27-11-2008, 20:16
Bạn để ý ghi lại thông báo lỗi chỗ bấm F4 đi, thế mới dễ khắc phục.Tôi đã từng gặp hiện tượng này, chức năng smart báo ổ cứng bị lỗi.Nhưng vào Bios cũng ko có cách khắc phục.Nếu ổ cứng bạn dùng lâu ngày rồi thì cũng nên nghĩ đến việc thay đi

Vài lần tui cũng bị lỗi này và y như rằng ổ cứng bị bad

cuongvp2910
15-02-2009, 12:01
Cái này thường là do BIOS không nhận diện được các thiết bị phần cứng nên mới bị vậy, nhưng thường thường là nó hiện F1 chứ ko phải F4, có thể do main bác khác chăng ? Main em ko nhận CPU 45nm nên nó bắt nhấn F1 mới cho vào, nhưng cũng chả sao cả, phần cứng có nhận đầy đủ hay ko là do Win còn BIOS chỉ kiểm tra bước đầu thôi cũng không ảnh hưởng mấy bác ạ !
Cái này có thể khác phục bằng cách update firmware mới nhất cho BIOS để nó hỗ trợ, vì phần cứng ko thể update đc nhanh như phần mềm nên nhiều lúc chỉ cần update là nó sẽ đc bác ạ nhưng cũng có khi không, giống main em ngừng update òi, nhưng chả sao vào Win nó vẫn nhận đầy đủ tốc độ và hiệu năng !
Đây chỉ là ý kiến của em lượm lặt đc, sai ở đâu các bác cứ trém mạnh tay để em còn rút kinh nghiệm !
Tình hình là đến hôm nay mình mới cài lại cái máy bị lỗi f4 resume này thấy 1 Mr bảo do nó đòi khai báo ổ A không biết phải không nhỉ ( Mr này được học hành tử tế )???

qthibt88
15-02-2009, 12:14
Thường thì CMOS báo lỗi và nhấn F1 để bỏ qua lỗi để vào WIN. Bạn có thể vào SETUP BIOS để điều chỉnh ngày giờ, nếu máy bạn không có ổ đĩa A thì Disable nó trong BIOS. Hoặc có thể do lỗi cable hoặc Jump ổ cứng. Bạn có thể nhờ ai biết kiểm tra lại.

tanhung_76
15-02-2009, 17:19
máy bắt nhấn F4 là do BIOS không nhận được ổ mềm (A), nếu có ổ A thì có lẽ đã hỏng, nếu không có hoặc đã hỏng thì chỉ cần vào BIOS rồi bỏ khai báo ổ A là được. Ở đó chỉ có 2 chế độ: hoặc là có hoặc không, chắc chắn hiện tại trong BIOS đang được khai báo có, chỉ cần chuyển sang chế độ kia là được. Tôi cũng không nhớ lắm cái cụm từ đó (None hay là Disembol gì đó)đồng thời phải đảm bảo pin setmod còn tốt để BIOS còn có thể lưu lại thông tin vừa thay đổi. Dù sao thì nó cũng chẳng ảnh hưởng gì. OK

cotoliti
15-02-2009, 20:33
Lỗi resume này là do nó khai báo ổ A , thường là F1 to continue , bạn vào BIOS chọn Disable hoặc None cái Drive A đi , tìm trong BIOS sẽ ra thôi