PDA

View Full Version : Xin tư vấn hiện tượng này với

monte_cristo_2k
25-11-2008, 16:12
Mình mới mua 1 ổ cứng mới về xài, hiện giờ trong thùng máy cắm 2 loại ổ cứng ( ATA & SATA ) . Vấn đề xảy ra từ khi vác ổ cứng mới về là thỉnh thoảng, máy bị giật giật , xem task manager thì thấy thông số đo CPU Usage trong như cái biểu đồ đo động đất ấy. Lúc thì tăng vọt, lúc thì bt. Đã quét thử virus và xài nhiều phương pháp kiểm tra thì ko hề thấy có vấn đề gì về virus cả.
Bạn mình nói có thể do ổ cứng mới ( SATA ) không tương thích với chip của main nên xảy ra hiện tượng xung khắc gì đó . ( Chip mình là intel pen 4 3.06 ghz )
Có ai đó giúp mình đoán bệnh của nó không ?
Xin lưu ý là hiện tượng máy bị cà giựt thì thỉnh thoảng nó mới bị, bình thường nhiều hôm chạy 24/24 chả có vấn đề gì hết. Ổ cứng mình mới mua là của Western Digital. Ai đó giúp mình với. Mình muốn xác định rõ có phải là do ổ cứng hay không để còn đem đi đổi lại . Thanks

dodangghet
25-11-2008, 18:43
Trời trời hiện tượng jì kỳ vậy. Mình chưa thấy bao jờ.
HiHi, bạn thử cài lại Win xem sao.

yulao
25-11-2008, 18:57
Hix

Kiểm tra lại nguồn chưa? Cũng đoán mò thế thôi. Mà sao lại đi cắm 2 ổ cứng khác loại thế. Đổi được thì tốt. Mà ổ kia (ATA ấy) mà nhỏ bỏ sang hộp (box) cho tiện. Dữ liệu là trên hết. Chúc chóng rút ra nhiều kinh nghiệm.