PDA

View Full Version : Tiêu chuẩn nào đẻ học CNNA

pixelart
29-08-2003, 08:49
Chào các anh chị
Em rất mong muốn được học CNNA nhưng hiện thời em chỉ biết về web thôi , liệu có đủ khả năng để học CNNA ko ? và trước khi học về nó thì nên học gì trước ???
Kính mong anh chị góp ý giúp em :helpsmili

itworld
10-11-2003, 13:41
Pixelart mến !

Để học được CCNA cho tốt , trứơc tiên bạn phải có một số kiến thức về mạng trứơc chẳng hạn như : ip, protocol , config server/client ....
và điều đặc biệt quan trọng là bạn phải có một vốn tiếng Anh khá vững. Vì hầu như tài liệu học và thi đều bằng tiếng Anh .
Bạn cứ học đi nếu thấy mình có khả năng . Có điều gì thắc mắc bạn cứ post lên . Mọi người sẽ giúp bạn .

pixelart
10-11-2003, 20:14
thank itworld, cái box này hỏi lâu lắm rồi mà ko thấy ai trả lời ... tuy Itworld nói hơi sơ sài nhưng pix rất cám ơn

aTa100
30-11-2003, 03:48
Mình cũng mới học CCNA được khoảng 2 tuần, có một số lời khuyên với bạn như sau:

- nên tìm hiểu các khái niệm cơ bản về NET như itworld đã nêu ở trên

- dành mỗi ngày ít nhất 3 tiếng để đọc tài liệu bằng tiếng Anh

- nếu có điều kiện thì nên lên internet vì có rất nhiều tài nguyên phục vụ cho việc học CCNA

- tham gia diễn đàn tin học vn hoặc http://www.vnpro.org, ngoài ra mình cũng mới xây dựng một diên đàn chuyên về CCNA cho những người mới học ở đây http://www.nndzung.com/forums/

vinhpc
30-11-2003, 15:04
aTa100 ơi !

Mình muốn tự học "xi xi èn ây" không biết có được không ?

Mình có khá nhiều tài liệu + giáo trình + chương trình già lập LAB của "xi xi èn ây" sưu tầm được từ nhiều nguồn.

Mình muốn hỏi bạn là khóa học CCNA gồm bao nhiêu học kỳ và mỗi học kỳ bao nhiêu tháng .
Mỗi học kỳ gồm những môn gì ?

Và tài liệu để luyện thi mới nhất là tài liệu nào ?

Cám ơn !

A`! Cám ơn bạn "pixelart" đã mở Box này ha .!

vinhpc
30-11-2003, 15:10
Mình không biết phải bắt đầu học từ đâu và học những môn nào hết !!!

P-li heo-me !!!!

yuna_admirer
30-11-2003, 15:43
Bắt đầu = việc mua tài liệu CCNA ở TGA.

aTa100
30-11-2003, 21:24
aTa100 ơi !

Mình muốn hỏi bạn là khóa học CCNA gồm bao nhiêu học kỳ và mỗi học kỳ bao nhiêu tháng .
Mỗi học kỳ gồm những môn gì ?

Theo như chỗ mình học thì phải học 4 học kì,

Kỳ đầu về lý thuyết cơ sở về mạng,
Kỳ thứ hai là về Router và Routing
Ký thứ ba về Switch và Routing mức trung bình
Kỳ cuối học về WAN

Hai kì cuối cùng học chủ yếu là thực hành. Mỗi học kì trung bình khoảng 2 tháng.

Hiện nay do mình theo học version 3.0 nên tổng cộng học cả 4 học kì tăng lên thành 9 tháng.

Bọn mình học theo giáo trình Cisco Networking Academy Program, CCNA Companion Guide, Third Edition do ciscopress.com cung cấp

aTa100
30-11-2003, 21:28
Mình không biết phải bắt đầu học từ đâu và học những môn nào hết !!!

P-li heo-me !!!!

Bạn có thể tài những bài giảng đầu tiên ở :

http://www.nndzung.com/forums/viewthread.php?tid=3

tranluc
19-12-2003, 12:16
Chao ban.,
Ban co the den DH KHTN de tim hieu them, hay vao trang web: www.vuevietnam.com de duoc them thong tin
chuc may man

vutien48
26-12-2003, 20:42
dau tien phai biet cac giao thuc can ban nhu:tcp/ip, networking,...
co the mua 3 cuon sach vn ve tcp/ip, va sach ccna o ngoai ban rat nhieu.ccna rat de(doi voi nhung dang lam hoac ve linh vuc mang).neu muon hoc ccna ma chua lam qua linh vuc mang thi phai thuong xuyen lam phong lab.
kho la ccnp.ban phai nam vung ccna roi moi hieu thua dao ccnp. vi ccnp chu yeu la sua loi tren lan, wan, va 1 vai van de khac.chuc ban hoc tot.

silkauit
28-09-2008, 09:54
mìn cũng đang muốn học đây.mà mìn chưa bít gì hết về CCNA. rất mong được heo.

xgame.vn
05-10-2008, 10:36
Cần gì tiêu chuẩn chư. Miễn là thích học là học được hêt.
Nhưng TA tôt thì sẽ có lợi hơn không thì phải kiên trì đó.
Còn mây bạn trẻ bi giờ toàn luyện Testking, Kiến thức không có ko chuyên sâu đi làm không ăn thua.
Các bạn có thể tìm các khóa học và trung tâm ở đây.
www.timkhoahoc.com (http://www.timkhoahoc.com)

anaxy
05-10-2008, 13:56
Chài ơi, chôn 5 năm rồi mà vẫn bị đào mồ lại

silkroadpro
05-10-2008, 17:39
Chài ơi, chôn 5 năm rồi mà vẫn bị đào mồ lại

vậy mới có cái để bàn chứ bác :D

p/s : tài liệu tiếng anh nào hay nhất về CCNA theo tiêu chuẩn dễ hiểu,dễ nắm bắt vấn đề vậy các bác ?