PDA

View Full Version : cấp cứu!cấp cứu giúp mình với,máy không khởi động được

gau_bu
23-11-2008, 11:37
đứa bạn mình co cái máy desktop dell cũ lắm rồi,pentium III mà.hôm nay tư nhiên không khởi động đựoc.nó hiện lên dong chứ: alert! cover was previously removed.bác nào biết giải quyết chỉ giúp mình với nhé.thank nhìu nhìu.

Kakashi_Jounin
23-11-2008, 13:02
Theo như cảnh báo thì em dịch đc là "cảnh báo! phần che phủ trước đó đã được xoá", che phủ ở đây có thể là hệ điều hành chăng ?
Máy của bạn bác vào đến đâu là tịt, DOS hay là lên màn hình Welcome rồi ?
Nếu là DOS thì bác cài lại Win thôi, nếu hiện lên Welcome thì cũng...cài lại luôn !:emlaugh:
Khi cài bác nhớ chuyển dữ liệu quan trọng ra khỏi ổ C nhé !
Vào thử Safe Mode xem có vào đc ko ?
Đay là ý của em, bác nào biết rõ vụ này thì giúp bác này với !:punk:

windows_xp2
23-11-2008, 13:56
Theo như cảnh báo thì em dịch đc là "cảnh báo! phần che phủ trước đó đã được xoá", che phủ ở đây có thể là hệ điều hành chăng ?
Dịch linh ta, linh tinh.

đứa bạn mình co cái máy desktop dell cũ lắm rồi,pentium III mà.hôm nay tư nhiên không khởi động đựoc.nó hiện lên dong chứ: alert! cover was previously removed.bác nào biết giải quyết chỉ giúp mình với nhé.thank nhìu nhìu.
Máy của bạn nó báo là vỏ máy đã từng bị tháo ra. Đây là lỗi do mở vỏ case ra nhưng lắp vào không chuẩn nên nó báo lỗi. Các máy đồng bộ thường có các cái lẫy ở vỏ máy (CASE) đóng vai trò là cái công tắc để báo cho máy biết trình trạng của vỏ máy đóng hay mở. Khi mở vỏ máy ra mà lắp vào không chuẩn, không khít, lỏng,...thì máy báo lỗi này. Bạn nên kiểm tra lại vỏ máy nhé.

http://anhso.net/data/71/letuananh82/594900/microsoft_windows-xp-log98618.jpg (http://www.dw-world.de/popups/popup_mediaplayer/0,,2417_type_liveaudio_struct_265,00.html)

gau_bu
23-11-2008, 14:40
minh cũng nghĩ là do vỏ máy.máy thì không tháo vỏ ra.chỉ có kéo ra kéo vào do phải cắm usb đằng sau thôi.giờ nó cứ chạy đi chạy lại cái màn hình dell,chưa vào đến window.phải làm sao đây.tháo cái vỏ máy ra rồi tìm cái công tắc ah

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mình tháo cái vỏ máy ra.thấy có cái nút nó nổi lên.nắp vỏ máy vào nó lại thụt xuống.khởi động máy vẫn không được.mình tháo thử cục pin cmos ra vẫn không khởi động được .vẫn dòng chữ "alert! cover was previously removed" hiện ra.làm sao đây

Kakashi_Jounin
23-11-2008, 21:04
Dịch linh ta, linh tinh.

Máy của bạn nó báo là vỏ máy đã từng bị tháo ra. Đây là lỗi do mở vỏ case ra nhưng lắp vào không chuẩn nên nó báo lỗi. Các máy đồng bộ thường có các cái lẫy ở vỏ máy (CASE) đóng vai trò là cái công tắc để báo cho máy biết trình trạng của vỏ máy đóng hay mở. Khi mở vỏ máy ra mà lắp vào không chuẩn, không khít, lỏng,...thì máy báo lỗi này. Bạn nên kiểm tra lại vỏ máy nhé.

http://anhso.net/data/71/letuananh82/594900/microsoft_windows-xp-log98618.jpg (http://www.dw-world.de/popups/popup_mediaplayer/0,,2417_type_liveaudio_struct_265,00.html)
:emlaugh: Bác thông cảm, em có dùng Laptop bao giờ đâu mà biết :lick:
Tình hình là bác gau_bu vẫn chưa dùng đc máy, có bác nào giúp với ! Mà em cũng có thêm kinh nghiệm ! :huh:

gau_bu
23-11-2008, 23:37
sao không ai trả lời tui vậy.lẽ nào cả diễn đàn không bác nào biết ah

vudung86
24-11-2008, 00:01

Mình đồng ý với bạn cái vụ này. Thằng bạn mình cũng có con Dell PIII đồng bộ lúc tháo ra lắp vào khởi động cũng bị như thế này. và cũng chỉ tháo ra lắp lại là lại khởi động ngon

gau_bu
24-11-2008, 10:45
cái đồ cổ này khó chịu quá.mình tháo ra rồi nắp vào như cũ mà vẫn không khởi động được

bvnguyen
24-11-2008, 11:05
Bác vào bios coi thế nào, dùng đĩa hiren's boot kiểm tra một vòng, cài lại coi thế nào, nếu hem đc thì là do .... nhà bác có ma

vynhan
24-11-2008, 11:06
Pác quẳng nó cho rồi,dù sao cũng là của người khác pác quang tâm làm gì cho mệt,hãy khuyên cho bạn ấy một PC mới đi là vừa....