PDA

View Full Version : Các phần mềm cơ bản cho 1PC cá nhân ?

emdotlam
27-08-2003, 08:42
Bây giờ trên lãnh vực phần mềm dành cho PC thì quả là n sao . Tui thực sự không biết là cài những phần mềm nào cơ bản nhất dành cho 1 PC cá nhân. Vậy các cao thủ làm ơn nói kinh nghiệm cho anh em biết đi. Nên trình bày kinh nghiệm của mình về các phần mềm cần thiết thành 1 bài viết cụ thể nhé. Đừng thêm vào của người khác không khéo đọc từ đầu đến cuối lại không biết bao nhiêu thì chết. Mục này sẽ giúp ích rất nhiều cho ai bắt đầu sở hữu riêng 1 máy tính cá nhân đấy.
Làm ơn nhớ là CÁC PHẦN MỀM CƠ BẢN CẦN THIẾT NHÉ

Ghost1982
27-08-2003, 09:29
Chủ đề này được đó nhưng sẽ tốn công đây chờ tui về nhà soạn 1 bài rồi pos sau vậy.

vikhoa
27-08-2003, 09:46
Phần mềm thứ nhất là 1 hệ điều hành. Hiện nay Linux (RedHat, Mandrake) cũng dễ sử dụng như Windows và có nhiều phần mềm hỗ trợ, ứng dụng nên đã có nhiều người chuyển sang dùng Linux trên PC chứ không chỉ dùng cho Server.

Vì vậy, việc đầu tiên là chọn 1 OS cho mình. Nhưng ở VN, cứ xem như là bạn chọn Windows đi, với cấu hình máy "bình thường" hiện nay thì bạn nên sử dụng Windows 2000 Professional nếu làm việc nhiều với các ứng dụng, Windows XP nếu bạn có chơi games và xem phim nhiều hơn, và Windows 2003 nếu máy của bạn đủ mạnh và bạn đã có 1 chút kiến thức về Windows.

Tiếp theo là những thứ không thể thiếu sau :

1/ Bộ MS Office 2000 hoặc XP, với tối thiểu là Word và Excel, có thể thêm PowerPoint, Access, Outlook.

2/ Yahoo Messenger, ICQ, AIM, ACDSee, WinRAR, Norton Antivirus hoặc F-Secure, Vietkey hoặc Unikey, Font VNI, Font TCVN, Flash Player, Shockwave Player, QuickTime, DivX, WinAMP, Java Virtual Machine nếu là WinXP or 2003.

3/ Nên cài thêm : GetDataback, EasyRecovery, LacViet Từ điển 2002, FlashGet, Alcohol 120%, WinDVD, eMule (nếu có ADSL).

Trước mắt nhiêu đó đủ để cho 1 người dùng bình thường sử dụng rồi, còn lại thì tùy theo trình độ mà tự "sắm" thêm phần mềm khác.

Ghost1982
27-08-2003, 13:47
Bây giờ tui xin pos bài về cái này

Việc đầu tiên khi bạn có máy là cài đặt 1 HĐH hoàn chỉnh.Và HĐH Windows vẫn là sự lựa chọn số 1 hiện nay.

Trước hết việc cài đặt Windows là khá đơn giản và có tỷ tỷ người cài rồi nên các hướng dẫn về nó đầy rẫy, bạn chỉ cần click chuột vào đâu đó trên Net là sẽ có ngay vài bài hướng dẫn cài Win có kèm cả hình minh họa hoặc bạn có thể chạy ra hàng báo gần nhất và “cho em tờ Echip” rồi về ngồi chơi xơi nước nhìn máy nó tự làm. Còn với Linux bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi cài đặt, VDtôi nhé : Tôi đã cài Win rất rất nhiều lần (>200 lần) và tôi đã đánh liều cài thử Linux Madrack 8.1 cho bằng chị bằng em nhưng trong lần cài đạt đầu tiên đó toàn bộ dữ liệu trên ổ cứng đều đi tong (sau đó còn phải nghịch mãi máy mới nhận lại cái ổ cứng). Lúc mới có cái VietKey Linux tôi liền mua về nhét vào ổ CD thử ngay lập tức, thế nhưng dù đã có hướng dẫn hoàn toàn bằng tiếng Việt nhưng vẫn ko dám cài chỉ nhìn sơ qua rồi thoát.

Và cũng xin nói thêm hiện nay mọi người hầu hết đều sài CPU có tốc độ khá cao, thấp thì cũng phải là P3 >700, thế nên XPSP1 là sự lựa chọn số 1. Tôi đã cài 2003 và Longhorn nhưng với máy cùi của tôi hiện nay thì nó kéo chậm như rùa ý.
Chốt hạ : chắc mọi người đều đã 100% đồng ý với tôi là lấy 8cò ra mua ngay 1 CD XPSP1 và cài đặt.

Vậy bây giờ bắt đầu nói đến các phần mềm ứng dụng trong Windows.

Phần mềm ứng dụng trong Windows thì có rất rất nhiều và việc lựa chọn 1 trong số các phần mềm có cùng chức năng cũng đã khiến ta mất nhiều thời gian. Tôi xin tự phân chúng ra thành các loại :
Ứng dụng Office : có nhiều loại nhưng chúng ta chỉ quan tâm đến đánh văn bản, bảng tính, trình diễn.
Graphic & Multimedia : các phần mềm xem ảnh, chụp ảnh, nghe nhạc xem phim, có thể nói cả phần mềm chỉnh xửa ảnh.
Game : biết hết rồi ko nhắc nữa.
Học tập tra cứu : tùy nhu cầu người sử dụng.
Net : Chat, Mail, Web….
Tiện ích : các CT tối ưu hóa Windows.
Và các phần mềm khác.

Về Office : ko cần gì phải nói, bộ Office của M$ là quá đủ cho chúng ta, với 8000 bạn có thể tìm mua 1 CD OfficeXP pro hay Office2003 và cài đặt toàn bộ các CT trong đó. MS WORD : dánh văn bản, MS EXCEL : lập bảng, MS POWERPOINT : trình diễn, MS FRONTPAGE : làm Web….(nếu bạn ko nối mạng thì nên bỏ MS OUTLOCK). Bên cạnh đó vì chúng ta là người Việt Nam nên cần phải có 1 bộ gõ của mình và tất nhiên phải là 1 trong 2 cái ViệtKey hoặc Unikey. (mời download Unikey3.55 tại http://Unikey.sourceforge.net/bdownload.php#uk355 )

Graphic & Multimedia : một chương trình xem ảnh, tất nhiên rồi ACDSee5 quá chuyên nghiệp. Ngoài chức năng xem ảnh nó còn có thể chụp ảnh màn hình hoặc 1 phần của màn hình, có thể Rename ảnh hàng loạt, có thể tìm và loại các ảnh giống nhau, có thể nén file và nhiều nhiều chức năng khác trên Net. Nếu muốn thử thì bạn cũng nên tìm hiểu về CopuPic Pro.
*Các CT nghe nhạc xem phim là ko thể thiếu và hầu hết mọi người đều rất khó khăn khi chọn ra một phần mềm hay trong thể loại này : Dòng Hero xem “trâu” ít kén đĩa nhưng chất lượng hình thì kém, Windows Media Player rất tiện vì có sẵn nhưng chạy nặng tốn bộ nhớ, Winamp nghe nhạc rất khá, NVDVD hay nhưng ít người biết hoặc đơn giản như PicaView có thể xem nhanh nhiều loại…. Kết luận của tôi là nên sài SyberLink Power DVD và nâng cấp cho Windows Media Player ngoài ra có thể kèm theo 1 CT nghe nhạc riêng như Winamp.
*Chỉnh xửa ảnh : cái này thì tùy thuộc vào bạn nếu bạn ko cần làm gì nhiều thì mấy công cụ đơn giản như Pain của Windows hay ACD FotoCanvas của ACDSee cũng có thể đáp ứng được, còn bạn cần đồ cao cấp hơn thì có thể tìm hiểu đến PhotoShop, PainShopPro.
Ngoài ra còn có các CT làm ảnh động, ảnh 3D, Flash….

Game : cũng là một phần tất yếu khi sài Com, tùy ý thích mà bạn có thể tìm tòi và chơi những game hành động, nhập vai, xây dựng, chiến thuật, thể thao…. Tôi ko thích chơi game nhưng trong máy cũng luôn có mấy game nhỏ như Dynomite, Diamond Mine và thỉnh thoảng cũng quay lại với mấy trò của PS1.

Học tập & tra cứu : có bạn học tiếng Anh có bạn học tiếng Pháp có bạn lại học tiếng Nga, Trung… và tùy theo môn học mà bạn nên có 1 bộ tự điển và các CT hỗ trợ cho môn học của mình. Với những người học tiếng Anh thì từ điển Lạc Việt MTD và CD English Study là cái ko thể thiếu ngoài ra giới thiệu thêm cho bạn phần mềm Trắc nghiệm giới từ và Luyện dịch Anh Việt (ldta).

Net : Nếu bạn nối mạng ở nhà thì vấn đề này cũng rất cần quan tâm.
Chat : YahooMessenger, ICQ, MIRC, Windows Messenger, Trillian_Pro….
Mail : Outlook Express, MS OutLook….
Phần mềm download, Upload :….
Làm Web : ….
Phần mềm tìm kiếm trên mạng :….

Tiện ích : Các CT kiểu này cũng như lá rụng mùa thu nhưng nổi bật là 2 bộ NU và FixIt.

Các ứng dụng khác : nén và giải nén WinRar là BestBuy..... sẽ viết tiếp nến nghĩ ra.

vanlang
27-08-2003, 17:25
hit ... tại sao lại như thế nhỉ ... tủy theo nhu cầu của từng người thôi .... nhưng mà nhất thiết phải có OS , còn office hay mấy cái kia thì tùy nhu cầu của ai thôi.... vd : lập trình viên thì chắc ko cần sài office :D .... có những người tốt nghiệp ngành IT mà ko biết sài word kìa :D

emdotlam
28-08-2003, 11:27
hit ... tại sao lại như thế nhỉ ... tủy theo nhu cầu của từng người thôi .... nhưng mà nhất thiết phải có OS , còn office hay mấy cái kia thì tùy nhu cầu của ai thôi.... vd : lập trình viên thì chắc ko cần sài office :D .... có những người tốt nghiệp ngành IT mà ko biết sài word kìa :D
Đã nói không chit chat mà tên K ......... Lang kia ! ( Méc nàng bây giờ )
VK và GHOST trả lời thế là hay quá rùi . Để im cho những người không biết họ đọc . Tui phá lệ vì ông rùi đậy
CẤM KHÔNG CHAT CHIT TRONG MỤC NÀY NHÉ . ĐỂ DỄ TÌM RA CÁC PHẦN MỀM CHUNG NHẤT !