PDA

View Full Version : Có một số câu hỏi mình không rõ ...

Arowana
26-08-2003, 00:42
Mình sắp ráp 1 thùng CPU mới nhưng có 1 số chi tiết mình không rõ - mong các bạn chỉ giúp :
1 - Về mainboard : Có người cho rằng main Gygabyte 8IK1100 (chip Intel 875P) chạy "bốc" hơn main Intel 875P. Điều này có đúng không ? Tại sao vậy ? - Nếu bạn được quyền chọn giữa main ECS Photon PF1 (chip Intel 865PE) với main Gygabyte đã kể trên thì bạn sẽ chọn cái nào?

2- Về graphic card : Mình đã mua ATI Radeon 9800 Pro (chạy mát trời luôn :yes: ). Card này có 2 đường ra cho monitor - vậy làm cách nào để thể hiện Dual monitor với 2 màn hình CRT. Cái này mình không nghĩ ra bởi vì không có nguồn điện cho màn hình :tongue: .

3 - Về RAM : có 2 thanh 512MB DDR 400 Kingmax. Mình định lắp theo cấu hình kênh đôi dual memory nhưng không biết tốc độ truy xuất có được cải thiện không? Vả lại mình có nghe nói Win ME bị dị ứng với RAM >512MB . Điều đó có thật không ?(mình không thích xài XP)

4 - Về HDD: ổ cứng SATA 150 hình như chỉ có Win XP hỗ trợ thôi phải không ? còn trong Win ME thì sao ? RAID 0 nghĩa là gì? Cấu hình ổ cứng theo RAID là sao ? làm thế nào ?

Chỉ có 4 câu hỏi nhỏ mong các bạn trả lời dùm. Khi nào ráp xong mình dẫn đi "rửa máy" cho. :emlaugh: Cám ơn nhiều !!!!!!

Arowana
26-08-2003, 00:58
Mình quên mất :tongue: Các bạn có thể góp ý coi mình nên mua những thứ sau ở cửa hàng nào nhé (vui lòng cho biết địa chỉ luôn- nếu cửa hàng đó "nổi tiếng" thì khỏi nói địa chỉ làm gì :) )
- Main Gigabyte 8IK1100 (chip Intel 875P)
- CPU Intel 2.4c GHz bus 800 MHz
- CD ROM + DVD ROM (hiệu nào tốt nhất vậy?)
- Monitor 19" (hiệu nào tốt vậy ?)

Hans Voralberg
26-08-2003, 12:37
1. Main Intel ko bao giờ chạy bốc bằng các main khác. Mua main Gigabyte đó cũng được, đừng mua ECS. Mà sao ko mua Asus luôn.

2. Mua màn hình có dây cắm riêng, cắm ko cắm vào thùng, thiếu gì, hỏi nó chỉ cho. Dùng bộ chuyển đổi DVI-VGA thì lắp 2 cái monitor ngon ơ.

3. Chắc chắn tốc độ sẽ được cải thiện nhưng mà chút thôi. Chưa nghe WinMe dị ứng kiểu đó bao giờ. Nhưng nếu được cố mà xài XP

4. yeah, hình như XP mới chơi với SATA. Raid thì tui cũng hổng biết.

Monitor Viewsonic.
DVD ROM : Asus

Còn mấy cái kia đến nhà phân phối chính thức mà mua. Đừng mua ở ngoài. Ko bảo đảm. Mấy cái thằng Hoàn Long, Phong Vũ, Nguyễn Hoàng chết tiệt, toàn bán đồ ma ko hà. :angry: :)

IT-newcomer
26-08-2003, 19:35
1 - Về mainboard : Có người cho rằng main Gygabyte 8IK1100 (chip Intel 875P) chạy "bốc" hơn main Intel 875P. Điều này có đúng không ? Tại sao vậy ? - Nếu bạn được quyền chọn giữa main ECS Photon PF1 (chip Intel 865PE) với main Gygabyte đã kể trên thì bạn sẽ chọn cái nào?

Có tiền thì xài Abit, oc ngon ổn định, ko nên xài Intel vì chỉ chạy default thôi, Giga, ASUS chỉ tốn tiền vì mấy cái tiện ích kèm theo thôi. :glare: . Ko tiền mà chạy default thì ECS ko chê đc đâu đừng thấy rẻ mà chê bạn nhé, dù sao thì ECS vẫn là 1 trong bốn đại gia main bboard của Đài Loan mà

2- Về graphic card : Mình đã mua ATI Radeon 9800 Pro (chạy mát trời luôn ). Card này có 2 đường ra cho monitor - vậy làm cách nào để thể hiện Dual monitor với 2 màn hình CRT. Cái này mình không nghĩ ra bởi vì không có nguồn điện cho màn hình
Cái này thì Hans nói đúng đó

3 - Về RAM : có 2 thanh 512MB DDR 400 Kingmax. Mình định lắp theo cấu hình kênh đôi dual memory nhưng không biết tốc độ truy xuất có được cải thiện không? Vả lại mình có nghe nói Win ME bị dị ứng với RAM >512MB . Điều đó có thật không ?(mình không thích xài XP)
Chạy dual channel thì nên dùng XP mới tối ưu hết chức năng cũng như tốc độ của nó. Dual là tăng gấp đôi băng thông bộ nhớ ví dụ Dual 400 MHz thì bus ram sẽ là 800 Mhz nghĩa là 6,4 Mbps.

4 - Về HDD: ổ cứng SATA 150 hình như chỉ có Win XP hỗ trợ thôi phải không ? còn trong Win ME thì sao ? RAID 0 nghĩa là gì? Cấu hình ổ cứng theo RAID là sao ? làm thế nào ?

Chỉ có WinXP mới hỗ trợ SATA thôi.

-Raid 0 là kiểu dùng hai ổ cứng chạy song song nhưng máy sẽ tự động ghi bit 1 vào ổ thứ 1, bit 2 vào ổ thứ 2, bit3 vào lại ổ cứng 1, woa trình cứ lặp đi lâp lại như vậy----> tốc độ ghi/ đọc nhanh đáng kể so với ko xài raid nhưng bất tiện là khi 1 ổ die thì dữ liệu die luôn vô phương cứu chữa.

- Raid 1 : dùng cho server khi ghi 1 file lên HDD 1 thì ảnh của file đó sẽ tự dộng đc ghi lên ổ cứng thứ hai, tốc đô như xài 1 ổ nhưng back up được data.

Câu hỏi mình muốn hỏi lại Arowana là sao bạn ráp cái máy chi gấu wóa vậy, dùng để làm việc hay để chơi game vậy, chơi game thì hơi phí đó nha :whistling

force
26-08-2003, 19:43
montor 19" thì có lẽ là Sony.
nếu là siêu siêu phẳng thì LG là number 01

Arowana
26-08-2003, 23:33
Hi hi ! Máy dùng làm việc 60% còn chơi game 40%. Máy dzậy mà "gấu" hả. Chắc bạn chưa thấy máy của anh tui rồi. Để khi nào mình post hình lên cho coi. Còn bây giờ : tiếp tục hỏi :tongue:
- Màn hình "có dây cắm riêng" là sao? Ý bạn muốn nói là cắm dzô nguồn 220 ở nhà đó hả ?
- Mấy cái nhà phân phối chính thức (bán CPU Intel và mainboard "xịn" đó ) nằm ở đâu vậy ? Bạn nào biết địa chỉ nói mình biết coi ! Chứ mình đã coi bảng giá kĩ các nơi rồi (HL,PV,...) Hình như Phong Vũ bán đồ rẻ hơn mấy chỗ kia một tí thì phải !
- Mình thấy Win ME chạy tốt đó chứ !Lại lẹ nữa. Còn XP ưa báo lỗi lung tung rồi restart lại máy hoài !

sapper
27-08-2003, 02:21
Hi hi ! Máy dùng làm việc 60% còn chơi game 40%. Máy dzậy mà "gấu" hả. Chắc bạn chưa thấy máy của anh tui rồi. Để khi nào mình post hình lên cho coi. Còn bây giờ : tiếp tục hỏi :tongue:
- Màn hình "có dây cắm riêng" là sao? Ý bạn muốn nói là cắm dzô nguồn 220 ở nhà đó hả ?
- Mấy cái nhà phân phối chính thức (bán CPU Intel và mainboard "xịn" đó ) nằm ở đâu vậy ? Bạn nào biết địa chỉ nói mình biết coi ! Chứ mình đã coi bảng giá kĩ các nơi rồi (HL,PV,...) Hình như Phong Vũ bán đồ rẻ hơn mấy chỗ kia một tí thì phải !
- Mình thấy Win ME chạy tốt đó chứ !Lại lẹ nữa. Còn XP ưa báo lỗi lung tung rồi restart lại máy hoài !
Ra Long Bình mà muahàng xịn. Còn XP ưa báo lỗi lung tung???
Mới nghe lần đầu đó. Do cấu hình ko ổn định thì nó restart chứ đâu phải tại HDH. Lần sau cái gì chưa hiểu rõ thì đừng phát biểu liều nha

IT-newcomer
27-08-2003, 19:09
WinME chi là cái cầu để bắc lên XP thôi, có bao giờ thấy driver hardware dành cho winME thôi ko, chỉ có cho Win9x thôi. bất kì hệ điều hành nào với nền tảng phần cứng ko ổn đinh là đều chạy thất thường chứ ko riêng gì XP.
- Abit 21 Bùi Thị Xuân, Chip Intel mua ở đâu cũng đc miển là hàng box do intell Vn phân phối là đc.
- mà hình thì đổi dây nối sang 220 V điện nhà là đc

tottipc
28-08-2003, 14:35
bạn mua màn hình siêu phẳng 19 ViewSonic đó hình ảnh trung thực mà xài bền nữa ,ra T&H mà mua có nhiều model độc không đụng hàng (chỗ khác không có đâu ) mà giá hơi cao à nha.....tin tui đi View sonic là tuyệt vời lắm....

caotrung
28-08-2003, 21:47
1 phiếu nữa cho abit 1 đây là hàng ocer recommender mà lị , có lẻ Arowaga khá dư dả ngân lượng thì phải nên chơi hơi bị "vung tay quá trán " , sao bạn không nghĩ tới một bộ dell Althon XP 3000+ nhỉ :)

Hans Voralberg
28-08-2003, 21:49
To Arowana : cấu hình máy như vậy nằm mơ cũng hổng dám mơ tới đó bạn. Tìen đâu lắm thế. Cho anh em xài hộ cho đỡ phí nhá.

Cứ ra 21 bùi thị xuân, nhiều đồ chơi lém.

SWAT
29-08-2003, 16:47
Thôi đi pa Hv dụ dỗ hoài .
Tui xin có một ý kiến nhỏ , nếu có nhiều tiền thì sao hổng mua 2 máy rẻ rẻ một chút để về nối mạng vừa học về mạng ,nếu có máy nào bị trục trặc thì còn có cái để sửa chữa ,với lại có gì còn rủ "ẻm " về chơi multiplayer he he he

Arowana
30-08-2003, 01:18
Chẳng dấu gì các anh ở nhà đã có sẵn 1 dàn AMD Athlon XP 1800+ rồi nhưng phải nhường cho my younger sister(hình bên) :) nên sẵn đang dư dả chút ít - kiếm luôn dàn mới cho tiện. Mình nghĩ main Abit có lẽ tốt hơn Giga => mua main Abit IC7 vậy. Còn màn hình thì mình định mua 2 cái Samsung 753DFX (cái mà mod Nicolas than bị hư gì đó) để thử chức năng màn hình đôi của card ATI. Bạn nào đã từng thử rồi xin giải thích dùm cái lợi của nó :D

Còn câu hỏi nữa : cái chỉ số dpi nghĩa là gì ? Trong bảng giá thấy để tùm lum luôn. VD: LG 0.25 -> nghĩa là gì . Chỉ số đó càng cao càng tốt phải không? Bạn nào biết chỉ dùm.

pfiev
30-08-2003, 01:40
Không biết có phải gọi là dpi không, nhưng càng nhỏ càng tốt, vì kích thước điểm càng nhỏ thì càng có thể có độ phân giải lớn. Lúc trước 0.28 là khá tốt, bây giờ phải nhỏ hơn.

caotrung
30-08-2003, 18:37
đó là từ viết tắt của dot pitch inch thì phải , đó là kích thước một điểm ảnh ---> nó càng nhỏ hình ảnh càng đẹp :) , chú ý nó có đến hai thông số đó là horizontal dot pitch và diagonal dot pitch , nếu muốn biết chi tiết thì vào các trang web của các sản phẩm bạn chú ý tới mà xem về đặc tính kỹ thuật của chúng
một gới ý nhỏ cho bạn là thời gian bảo hành của viewsonic là 3 năm so với 2 năm của LG và samsung , và loại E70f siêu phẵng của viewsonic giờ cũng giảm giá rất nhiều rồi đó ;)
chúc bạn có một bộ máy đáng "đồng tiền bát gạo" :)

SUPERKID1412
31-08-2003, 04:52
hic hic nghi vậy thấy máy mình cùi qúa máy tui cùi qúa may tui co
PIV 128RAM card man hinh 64 hic hic tủi thân.

Arowana
31-08-2003, 13:37
Sao buồn vậy anh ấy ! Máy PIV là hết xảy rồi ! Cái Samsung 753DFX ai xài rồi xin cho biết đặc điểm của nó ! Tui thấy chỉ số dpi của nó có 0.20 à ! Vậy chắc nó nét lắm phải không ? Nó có bền không vậy ? Tại tui nghe có ai than phiền nó bị sọc hình gì đó. À ! Màn hình thì mình nên mua chỗ nào ? Tui thấy T&H bán đồ mắc quá trời (hơn PV , HL tới mười mấy $ lận)
Lỡ màn hình hư mà đem đi bảo hành chắc khóc luôn quá :lick: