PDA

View Full Version : Bị mất ổ - cứu tớ với

vMyth
19-11-2008, 22:49
Không hiểu tớ có nghịch gì không mà giờ ổ cứng 80 GB SATA lúc trước có 3 phân vùng giờ chỉ hiện lên có 1 ( phân vùng này vẫn đọc ghi dữ liệu bình thường, không bị mất gì hết ) ! Dùng Acronis hay Norton trong Windows cả trong DOS cũng vẫn chỉ có 1 không hề có phân vùng nào là Unallocated - Unformarted - Hidden ! Lúc xem thông tin phân vùng hiện ra đó trong Acronis thì thấy ghi là Used Space : 64.74GB - Free Space : 11.56GB - Total Size : 76.33GB mặc dù là trước khi bị mất không phải như thế. Còn xem trong Norton thì là Size MB : 78,160 - Used MB : 1,446,4 - Unused MB : 11,865.2 ( cái này thì đúng với dung lượng thật của cả ổ và của riêng ổ hiện ra đó nhưng vì sao mà Used MB + Unused MB không = Size MB ??? ). Cứu tớ với tớ chưa muốn chết, bao nhiêu là dữ liệu quan trọng :(

Edited 1 : Cái phân vùng hiện ra đó có chứa Windows nhưng giờ khởi động không vào được ? Vậy là sao ?

Edited 2 : Tình hình là bạn tớ dùng Ghost phục hồi Windows cho ổ C ( có để ghi đè dữ liệu ở ổ C nhưng ổ này không quan trọng ), vào được Windows bình thường nhưng trong Windows mới chỉ hiện ra đúng 1 ổ duy nhất 80GB. Sau đó cắm ổ vào máy khác thấy vẫn hiện ra 3 ổ như bình thường, ổ C lúc trước bị ghi đè khi Ghost nên dữ liệu bị hỏng còn 2 ổ kia không bị sao hết, vẫn đọc ghi dữ liệu được. Sau đó format ổ C rồi cài lại Windows lên trên đó rồi Ghost để sao lưu ổ, đến giờ thì bị tình trạng như nêu trên.

levanban2004
19-11-2008, 23:21
Chưa muốn chết mạ nghịch dại thế à ?

ketovoidoi
20-11-2008, 00:53
Chưa muốn chết mạ nghịch dại thế à ?

chắc gì đã do nghịc mà bác đã vội trách

cavaly
20-11-2008, 03:19
dùng đĩa hirent boot cd để kiểm tra đi, vào phần đầu tiên ấy xem nó có bị unfomated hay hidden ko

vMyth
20-11-2008, 08:05
dùng đĩa hirent boot cd để kiểm tra đi, vào phần đầu tiên ấy xem nó có bị unfomated hay hidden ko

Cũng không có luôn. Giờ chỉ cần cứu được dữ liệu thôi nhưng mà, ổ nó không hiện ra thì phải làm sao đc ?

kooltech
20-11-2008, 08:13
Không sao đâu, bạn boot bằng hiren's bootCD sau đó vào phần recovery, chọn TestDisk, thằng này tôi thấy là mạnh nhất, sau khi nó đọc bảng partition table mà không tìm ra thì sẽ tìm chi tiết trên HDD.

Hôm trước tôi bị xóa mất phân vùng mã hóa bở truecrypt còn khôi phục được.

thocpn
20-11-2008, 08:17
Được gửi bởi cavaly

Cũng không có luôn. Giờ chỉ cần cứu được dữ liệu thôi nhưng mà, ổ nó không hiện ra thì phải làm sao đc ?
Nếu ko được sao ko dùng thử partition recover khôi phục lại partition roi conver lai dât xem co dc ko?

vMyth
20-11-2008, 08:27
Nếu ko được sao ko dùng thử partition recover khôi phục lại partition roi conver lai dât xem co dc ko?

Cái này hình như ở trong Hiren Boot CD nhưng mình chưa dám thử. Hay là ổ cứng bị lỗi logic ?

levanban2004
20-11-2008, 09:43
Chỉ yếu ng` ta muốn lấy lại dữ liệu. Mấy cái phần mềm kia giờ cài vào là dễ bị chèn dữ liệu kia mất lắm. Với lại dung PQMagic hay gì gì đó là chủ yếu định dạng lại ổ cứng, có thể lấy lại đc dung lưong, nhưng trắng ổ luôn.

cavang125
22-11-2008, 20:25
bạn đăng nhập win rồi cho đĩa CD có các file của Boot CD rồi chọn phần wintool => "get data back for fat" or "get data back for NTFS"
rồi chạy chương tình recovery đó thử coi.
chúc may mắn.
nói thiệt nếu dữ liệu thực sự wan trọng thì hãy dùng mấy em recovery còn hok thì thôi, hại HDD lắm.