PDA

View Full Version : Mainboard cháy?

RuiLeonhart
25-08-2003, 10:30
Hôm rồi, đi nghỉ hè 5 ngày, phụ huynh em cẩn thận quá còn ngắt cả cầu dao phòng em. Khi về, em mới phát hiện là người giúp việc đã bật cầu dao từ bao giờ nên máy em đã chạy ít nhất là 4 ngày. Em hoảng quá nên tắt máy ngay. Hôm sau bật lên thì thấy nổ ở phía nguồn. :exclaim: Đoán là cháy nguồn nên em tắt máy và mua nguồn mới thay vào. :down: Nhưng khi đã lắp nguồn mới, em không thể bật máy được. :blink: Tháo quạt CPU ra thì thấy giữa quạt và chip có một lớp keo màu xám trông như đã bị chảy ra vậy. sad Bạn nào cho hỏi máy tôi có cháy main và chip chưa??? :bawling:

Main Proccessor: Intel Pentium 4, 418.2 MHz
Math Co-Proccessor: Internal, 418.2 MHz
Bus Type: ISA+PCI (v2.10) + AGP 4X (v2.0)
Mainboard Model: First International Computer, Inc.vC31
Mainboard Chipset: i845
First Level Cache: Instruction Trace: 12 K uOps, Data: 8 KBytes
Second Level Cache: Integrated: 256 KBytes
----------
System Memory Size: 640 KBytes
External Memory Size: 261,056 KBytes
Shadow+Special RAM Size: 448 KBytes
>>> Total: 256 MBytes
----------
Machine Type: IBM PC AT
BIOS Manufacture: Award Modular BIOS v6.00PG [03/07/02]
----------
Soundcard: Intel 82801 BA/BAM ICH2-AC'97 Audio Controller
----------
1,5 GHZ

M16
25-08-2003, 23:38
theo những gì bạn kể thì có lẽ con chip đã ra đi ko lời từ biệt roài,thành thật chia buồn,vì máy tính mà cho chạy liên tù tì 4 ngày thì chỉ có chết trở lên thôi,vì mỗi lần hoạt động thì chip có nhiệt độ khoảng 50 độ C trở lên,mà hoạt động liên tục ko nghỉ đến 4 ngày thì bạn nghĩ điều gì sẽ xảy ra,tui thấy may cho bạn là hông cháy nhà đó, :emlaugh:
cái lớp mà chảy ra như bạn nói có thể là lớp keo dán giữa chip và quạt tản nhiệt thôi,or đó là gel giảm nhiệt cho chip,vì nóng wa nên nó chảy ra thui
tốt nhất là bạn chịu khó đầu tư con chip mới,roài hỏi thợ xem coi main của bạn có đi theo con chip hông,nhưng tui nghĩ là main chưa chết đâu,chúc bạn vui vẻ và đừng buồn nữa
good luck
M16

RuiLeonhart
26-08-2003, 17:46
:bawling: Mainboard hình như khó cháy đúng không? Nhưng em có thấy cái chip nó đen đâu mà bảo cháy? Làm ơn chỉ rõ? :bawling:

Hans Voralberg
26-08-2003, 19:15
Cháy con khỉ. Chưa cháy đâu. Chắc hư cái gì đó thôi. Đem ra tiệm nó coi cho. Máy chạy liên tục mới 4 ngày mà cháy thì Intel phá sản, chưa kể lúc ko dùng thì nó cắt giảm lượng điện vào máy với ngưng hoạt động chứ, làm gì có chuyện 50 C 4 ngày liên tục.

IT-newcomer
26-08-2003, 19:15
Cái này bạn phải mượn main khác để test CPU chứ ko thể nói được là nó đã die hay chưa. Máy bạn còn bảo hành thi đem lên cho kĩ thuật viên trên đó test thử coi, nếu die chỉ có nước mua mới thôi, ko có bảo hành đâu còn main chắc chưa cháy đâu

SWAT
27-08-2003, 19:53
Nếu còn bảo hành mà hổng liều thì cứ đem hành tụi KTV ( nhưng mà bị nó ngâm dấm thì ráng chịu )
CÒn nếu liều thì từ từ ,bác phải làm từng bước và có phương pháp ,"lọi" trừ từ từ để biết chình xác cái gì hư
1.làm giống thằng KTV hay làm ,Test máy bằng CPU,Ram ,VGA và màn hình.Nếu lên thì khỏi nói tiếp.
2.Gở thử RAM hay Vga ra xem Main có kiu lên hông ,nếu có thì có nghĩa Main còn có thể cứu dãn
3.Nếu không thì "gáng"mượn một cái Main cùng loại (nhớ còn chạy được nha cha ) Test lại như trên .nếu tốt thì Main kia cho về với Chúa đi .
Lưu ý ,cứ thử từng biết ít nhất 3 lần và nhớ cắm thiết bị cho chắc để khỏi phải ân hận nghen.
(Có thể Main đã hư vì nguồn đã bị cháy (nếu theo bác nói) thì ... he he he)
gáng đi nha bác có gì thì cứ Post lên

Nicholaspopup
27-08-2003, 21:30
theo những gì bạn kể thì có lẽ con chip đã ra đi ko lời từ biệt roài,thành thật chia buồn,vì máy tính mà cho chạy liên tù tì 4 ngày thì chỉ có chết trở lên thôi,vì mỗi lần hoạt động thì chip có nhiệt độ khoảng 50 độ C trở lên,mà hoạt động liên tục ko nghỉ đến 4 ngày thì bạn nghĩ điều gì sẽ xảy ra

Nếu tui không lầm thì 1 tuần tui chỉ tắt máy có 2 lần thôi 1 ngày thường dùng ~5-6h còn lại chỉ tắt màn hình không có stand by hay shutdown gì hết mà có thấy nó cháy két chi đâu ... ???

Mà máy của ba em P4 1.6Ghz mở gần như suốt tuầ luốn ngày dùng ~2h chỉ khi nào em rớ tới nó ... dùng xong em mới tắt nó thôi ... có thấy nó khét đâu ... !

Mà cầu dao bật thì máy bật luôn sao ???

ktvnguyenchien
28-08-2003, 09:13
+ Có thể main của bạn đã bị hư do nguồn hư rồi gây ra hư main, hoặc ngược lại Main hư mới dẫn đến chập nguồn. ( nhưng không phải do đóng cầu dao mà bị đâu, đừng đổ cho người ta mà tội nghiệp)
+ Để thử, bạn dùng phương pháp loại trừ:
- Khi bật công tắc nguồn, thì có hoạt đông không? Quạt Chip có quay không?
- Nếu quay rồi, thì tiếp tục tháo Ram ra, coi có tiếng bip từ loa của máy không?
- Nếu có tiếng BIP,thì tháo tất cả ổ cứng,mềm, CD_ROM ra coi có hoạt động không?
........
Từ các bước trên bạn có thể khẳng định được là thiết bị nào chết.
bạn chỉ bị một hoặc ( và) các nguyên nhân sau: (theo thứ tự ưu tiên)
+ Nguồn mới lỗi, công tắc nguồn lỗi...
+ Main chết. ( bao gồm cả BIOS)
+ RAM chết.
+ VGA chết.
+ CPU chết (rất hạn hữu)

{Máy chạy 4 ngày đêmkhông đủ để chết gì cả. }

ericnguyen
29-08-2003, 11:18
Để máy chạy liên tục không có ảnh hưởng gì đâu. Khi để lâu không hoạt động (vẫn mở máy) thì hệ điều hành sẽ tự đưa máy về tình trạng tiêu thụ điện năng ít thôi. Chuyện mở cầu dao mà máy chạy luôn thì có thể lắm chứ. một số main dù shut down máy nhưng vẫn không ngắt nguồn, ví dụ như Gigabyte. Tui có một cái main của Giagabyte tuy shut down máy nhưng đèn của con chuột quang vẫn còn sáng đó thôi.

sonicxpx
29-08-2003, 11:44
Tháo quạt CPU ra thì thấy giữa quạt và chip có một lớp keo màu xám trông như đã bị chảy ra vậy. sad Bạn nào cho hỏi máy tôi có cháy main và chip chưa??? :bawling:

Chất keo màu xám trong giống bị cháy nhưng thực chất thì không phải. Đó chính là silicon tản nhiệt dành cho CPU, khi CPU chay thì tỏa nhiệt làm cho silicon nóng lên -> từ trắng chuyển sang xám rồi đen. Nếu cpu cháy thì chắc chắn bạn phải ngửi thấy mùi khét lẹt.

Theo như ktvnguyenchien nói, máy bạn không chạy được chỉ có 3 nguyên nhân chính
1. Nguồn
2. Mainboard
3. RAM.
Nên kiểm tra cẩn thận, đừng táy máy nếu bạn không rành lắm.
Máy của mình chạy 24/7/30 mà có sao đâu huống chi bạn, đã thế mình còn OC nó tanh bành luôn. Nhớ kiểm tra PSU + Main đầu tiên trước khi kết luôn CPU chết.

sonicxpx
29-08-2003, 11:50
Main Proccessor: Intel Pentium 4, 418.2 MHz
Math Co-Proccessor: Internal, 418.2 MHz
Bus Type: ISA+PCI (v2.10) + AGP 4X (v2.0)
Mainboard Model: First International Computer, Inc.vC31
Mainboard Chipset: i845
First Level Cache: Instruction Trace: 12 K uOps, Data: 8 KBytes
Second Level Cache: Integrated: 256 KBytes
----------
System Memory Size: 640 KBytes
External Memory Size: 261,056 KBytes
Shadow+Special RAM Size: 448 KBytes
>>> Total: 256 MBytes
----------
Machine Type: IBM PC AT
BIOS Manufacture: Award Modular BIOS v6.00PG [03/07/02]
----------
Soundcard: Intel 82801 BA/BAM ICH2-AC'97 Audio Controller
----------
1,5 GHZ

Willamate chạy có 1.75v, nhiệt độ idle chỉ khoảng 45°C thôi, dù chạy cỡ nào cũng không có cháy. Cho dù bạn bỏ HSF ra, chạy liên tục trong 4 ngày như thế thì cũng không cháy được. CPU chỉ chết đột tử do ăn điện quá nhiều. Còn nếu điện thế chập chờn thì nguồn là cái ra đi đầu tiên sau đó là đến mainboard.

RuiLeonhart
30-08-2003, 17:30
:crying: Vâng, đầu tiên em có lời cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Em xin trình bày tiếp cuộc đời của em...
Em vừa mua cái nguồn mới để chạy thử. Nhưng khổ nỗi nó không có biểu hiện gì hết! Cấp điện và bật máy không thấy phản ứng gì!
Em chưa thử các thiết bị còn lại ngoài cái modem và HDD em mang qua nhà anh em để chạy tạm. Không biết như vậy là hỏng main chăng?

Yến Trang
30-08-2003, 18:35
Tròi máy chỗ mình tính đến nay là 1 tháng 3 giờ 54 phút rồi chưa có shutdown đây nè.
Máy P4 2.4GHz 1GB Ram. Ổ cứng 180GB. 3 Card Lan. 1 AtiRadeon 9700Pro. 1DVD LG 1CDRw 52-24-52 LG.
Như vậy có đủ nhiệt độ để bốc hơi chưa?

SWAT
30-08-2003, 18:37
Nếu tui đoán thì hình như khi bật máy 2 đèn led sẽ sáng liên tục đúng không ,hoặc ko sáng .Nếu vậy thì đúng là main hư gồi.
Nhưng hổng phải vì bác người làm đâu bác đừng có trách người ta tội
To Yến Trang : Bác có cái máy "cute&cool" dễ sợ ,bác nói làm tui buồn ghê :bawling:

ktvnguyenchien
30-08-2003, 21:59
Bạn hãy coi lại nha:
+ Thử nguồn trước coi nguồn hoạt đọng không.
+ Khi bật máy có hiện tượng gì không?
+ Tháo tung ra, chỉ cắm mỗi nguồn, RAM, CPU vào main (không ổ cứng, NIC, modem) vàg bật để thử coi có hiện tượng chi không?
+ Nếu như bạn có thể nói rõ là có đèn nào sáng, hoặc các hiện tượng xảy ra thì mọi người có thể giúp bạn nhiều hơn.

vanlang
01-09-2003, 22:52
Tròi máy chỗ mình tính đến nay là 1 tháng 3 giờ 54 phút rồi chưa có shutdown đây nè.
Máy P4 2.4GHz 1GB Ram. Ổ cứng 180GB. 3 Card Lan. 1 AtiRadeon 9700Pro. 1DVD LG 1CDRw 52-24-52 LG.
Như vậy có đủ nhiệt độ để bốc hơi chưa?
bác shared cho em với nhé :D .. mà nè .. chỗ của bác cố mướn thêm người hông :D .. cho em xin môt chân nhé được không hả :w00t:

RuiLeonhart
03-09-2003, 10:42
Em chỉ cắm nguồn vào main thôi. Trên main có card màn hình, RAM thôi. Bật máy không có hiện tượng gì cả?

SWAT
04-09-2003, 11:47
VẬY THÔI THÌ TIỄN MAIN LÊN ĐƯỜNG ĐI BÁC .CÓ THỂ TRONG MẤY NGÀY ĐÓ CÓ CON GÌ NÓ CHUI DZÔ LÀM CHẬP CÁI NGUỒN KÉO THEO CÁI MAIN LUÔN GỒI (CÓ THỂ BÁC NGƯỜI LÀM MAI TÁNG CON DZẬT ĐÓ GỒI NÊN BÁC KO THẤY)
=> QUA THREAD RAO VẶT MÀ VỚT VÁT HOẶC CHO MẤY THẰNG ktv BẢO HÀNH...HẠ
MÁY CHỊ TUI BỊ CON THẰN LẰN CHUI VÔ HÔNG ĐI MAIN NHƯ BÁC MÀ ĐI CÁI HDD VÀ FDD

Hans Voralberg
04-09-2003, 16:25
hahahahahaha :-)) :-)) mắc cười quá. Lafn dầu tiên nghe con thằn lằn làm hư máy.

SWAT
04-09-2003, 17:20
Tui chưa nói hết bác đừng có cười .Lúc đó chị tui không rút điện ra trong khi cái nguồn vẫn cung cấp điện cho cái main(cái main đã cũ nên không có chức năng tự ngắt đện chỉ cắm vô là chạy) .không tin hả ,con thằn lằn nó đen thui luôn ,về nhà bác thích gay cấn thì cứ thử he he he .Đừng có cười tui

RuiLeonhart
04-09-2003, 17:44
:glare: Con main của em được cấp nguồn ATX cơ mà nhỉ? Em bắt đầu thấy khó hiểu á?

SWAT
04-09-2003, 18:28
Khong phải AT hay ATX ,chủ yếu là cái main, .
máy nhà chị tui nè nguồn cũng ATX,gở máy cái công tắc Power trên main ra luôn gồi đó ,cứ "plug and play" luôn ,thế rồi Sinbad bó tay luôn ,đi thay cái nguồn với cái HDD,FDD vì cái main và con thằn lằn khốn khiếp

Hans Voralberg
04-09-2003, 20:17
Đâu có ý cười bạn, tại chuyện lạ thôi, bao giờ phải test vụ này mới được. Nhưng mà con thằn lằn thì dơ quá. Bắt con gì bây giờ nhẩy. :confused:

SWAT
04-09-2003, 21:50
Con gì chả được hả bác wan trọng là bác có dám hay không thôi he he he
Ừ mà tui thấy bác còn bán mấy cái main bên Rao Vặt ,tui nghĩ là bác dám .
Đùa thôi bác ơi anh em mình người một nhà ai bị rồi thì cho người khác tránh vậy thôi

hungnguyen2501
05-09-2003, 22:59
Để máy chạy liên tục không có ảnh hưởng gì đâu. Khi để lâu không hoạt động (vẫn mở máy) thì hệ điều hành sẽ tự đưa máy về tình trạng tiêu thụ điện năng ít thôi. Chuyện mở cầu dao mà máy chạy luôn thì có thể lắm chứ. một số main dù shut down máy nhưng vẫn không ngắt nguồn, ví dụ như Gigabyte. Tui có một cái main của Giagabyte tuy shut down máy nhưng đèn của con chuột quang vẫn còn sáng đó thôi.

Tất cả các main ATX đều không ngắt điện hoàn tòan khi shutdown máy . Đèn chuột quang sáng khi shutdown là chuyện bình thường, do main nó không ngắt điện ra thôi. Khi cắm điện hay kéo cầu dao thì máy cũng chẳng thể chạy, muốn chạy thì cần nối chân PW_ON với chân GRND (bác nào hiểu thì hiểu, không thì thôi, không sao, chẳng chết thằng Tây nào :D ) . Điều này chỉ có thể làm được khi nhấn nút power