PDA

View Full Version : Máy tính cắm nguồn là tự chạy và ko lên hình !

tanbang76
18-11-2008, 16:54
Máy của mình là main ARock 865 hôm nay mắc phải 1 lỗi mà mình chưa biết giải quyết ra sao: Tối đi ngủ tắt máy sáng ra khởi dộng máy ko lên màn hình . Tiến hành tháo các linh kiện ( Ram \VGA\ nguồn\ main) để vệ sinh sau đó lắp lại khi cắm điện vào quạt tự quay nhưng ko báo đèn HDD \ ram ko kêu và ko lên hình. Nếu Setup Bios thì máy có lên dc hình đâu? Còn 1 máy nữa chạy main Intel thì ko tự dộng Reset được/ mình phải khởi động bằng tay. Cài lại windows thì khi tiến hành tự động khởi động lại của chương trình nó báo Retastting windows..... và đứng im tại đó mình lại phải khởi động lại bằng tay !!! Mời các bạn cùng tìm hiểu và cho mình xin ý kiến chỉ giáo nhé !

Antony87
19-11-2008, 19:07
bệnh lạ quá nhưng máy của bạn có thể bị tích điện.bạn rút ổ điện ra ấn vào nut reset 10s rồi thử lại xem.xem nut power có bị dính hem.chúc thành công

tuantu_51
19-11-2008, 19:45
Chắc chắn 90% là hỏng main rồi.

levanban2004
19-11-2008, 20:02
Thường thì những máy đời cũ như P2 hay P3 khi cắm điện mới tự khởi động ngay thui.Hok lên hình thì bạn chỉ có nước kiểm tra lại VGA, nguồn điện thui.Còn máy kia, đúng là xem có dính nút Pow hok đã, nhưng mình thiên về phương án lỗi win hơn, có thể lỗi cả đĩa cài win nữa đấy. Chúc thành công !

gaugo58
19-11-2008, 20:26
Mình có một máy main MSI K8N ( soket 754 ) đang chạy bình thường, mua thêm 1 thanh ram cắm vào lá máy bị hiện tượng tương tự: cắm điện là máy tự chạy ( chưa kịp bấm power nữa! ), quạt CPU quay vù vù nhưng không lên hình gì ráo!!! Làm vài lần đều thế cả, đành vác máy đi tiệm, sau vài ngày ngâm cứu, thợ phán máy hỏng main do ram hư ! Để lại tiệm gần 3 tuần khi đến lấy thì họ bảo hư Bios không sửa được và cho đem về. Máy nằm ụ đến nay, thường lên mạng tìm mua main socket 754 để thay nhưng chưa được. Dài dòng vậy với ý là có lẽ main của bạn có vấn đề gì đó nên bệnh tương tự.

vubac_cuasot_tk
19-11-2008, 21:43
Máy của mình là main ARock 865 hôm nay mắc phải 1 lỗi mà mình chưa biết giải quyết ra sao: Tối đi ngủ tắt máy sáng ra khởi dộng máy ko lên màn hình . Tiến hành tháo các linh kiện ( Ram \VGA\ nguồn\ main) để vệ sinh sau đó lắp lại khi cắm điện vào quạt tự quay nhưng ko báo đèn HDD \ ram ko kêu và ko lên hình. Nếu Setup Bios thì máy có lên dc hình đâu? Còn 1 máy nữa chạy main Intel thì ko tự dộng Reset được/ mình phải khởi động bằng tay. Cài lại windows thì khi tiến hành tự động khởi động lại của chương trình nó báo Retastting windows..... và đứng im tại đó mình lại phải khởi động lại bằng tay !!! Mời các bạn cùng tìm hiểu và cho mình xin ý kiến chỉ giáo nhé !

Kiếm tiền thay main đi bạn ơi. Mình cũng mới thoát khỏi cái cảnh đó đây, ăn rồi cứ mang máy đi bảo hành, main mình bảo hành đến 3 lần mà vẫn bị nên mới tậu mới bộ main,cpu,ram đây.

chiquan_blu
19-11-2008, 21:46
bạn thử clear CMOS cho nó nhả điện ra trong các tụ, rồi thử với 1 cái nguồn khác xem sao, nếu vẩn chưa dc nữa thì thử thêm Ram khác, vì nguồn và ram là 2 thứ quan trọng lắm đó.