PDA

View Full Version : Nghe nhạc, Tiếng Việt, Từ điển, font trên Ubuntu 8.10

doi_canba
18-11-2008, 06:02
Sau khi cài xong các phiên bản Linux, người dùng thường tự hỏi và mất thời gian vào việc kiện toàn để có thể thực hiện các tác vụ như trên Windows. Bài này hướng dẫn một cách đơn giản để làm việc đó, sau khi cài xong Ubuntu 8.10. Sau khi thực hiện, các bạn có thể: nghe và xem các file nhạc phổ biến, sử dụng tiếng Việt, Sử dụng từ điển...

Link: http://www.linuxblogvn.com/index.php?option=com_content&view=article&id=177:kin-toan-sau-khi-cai-ubuntu-810&catid=34:client&Itemid=67

tin_truc22
18-11-2008, 10:59
Giống quảng cáo quá. Làm site = Joomla mà load chậm quá. Phản đối cài đặt phầm mềm = dpkg -i

killed
18-11-2008, 14:12
Sao lại phản đối nhỉ?

tin_truc22
18-11-2008, 16:39
dpkg -i nó sẽ bỏ qua các gói phụ thuộc và chỉ cố gắng cài đặt gói phần mềm mà bạn down về.
Nên sử dụng gdebi

trailang`
18-11-2008, 18:44
Sau khi cài xong các phiên bản Linux, người dùng thường tự hỏi và mất thời gian vào việc kiện toàn để có thể thực hiện các tác vụ như trên Windows. Bài này hướng dẫn một cách đơn giản để làm việc đó, sau khi cài xong Ubuntu 8.10. Sau khi thực hiện, các bạn có thể: nghe và xem các file nhạc phổ biến, sử dụng tiếng Việt, Sử dụng từ điển...

Link: http://www.linuxblogvn.com/index.php?option=com_content&view=article&id=177:kin-toan-sau-khi-cai-ubuntu-810&catid=34:client&Itemid=67

lạc hậu mà lại thích quảng cáo :D
- nghe nhạc (mp3, wma, ...)
mở rhythmbox lên, chọn đại file mp3 nào đó là nó biết nó thiếu cái decode nó cần là nó tự tải về cài, cần gì phải lằng nhằng nhiều bước thế?

- bộ gõ tiếng Việt
ngoài xvnkb, có thể dùng scim hoặc unikey từ kho của hanoilug bằng một cách đơn giản là "apt-get install". Cái gói xvnkb*.deb đó bạn tự build?

- Font chữ
Không nên can thiệp sâu vào hệ thống nếu không quá cần thiết. Cài font thôi mà cũng sudo với /usr thì mệt à
mkdir -p ~/.fonts
cp /path/to/your/fonts ~/.fonts
fc-cache -f -v
có đơn giản hơn không?

- stardict
tưởng tải bộ từ điển về lưu lại khỏi mất chứ nếu để cài thì cái này nhanh hơn nè
sudo apt-get install stardict-dic-en-vi stardict-dic-fr-vi
mấy cái dictionary cho vô ~/.stardict/dic cũng dc sao lại cứ /usr/share nhờ?

cái comment trên blog đó bị khỉ gì đó nên gửi tạm vô đây

có cái link này hay nè
http://www.funnestra.org/ubuntu/intrepid/

newname
18-11-2008, 19:18
Trailang hơi nặng lời rồi. Bạn mình có lòng thì tiếp nhận thôi, còn nếu không thích thì cũng nên khuyến khích thì vẫn tốt hơn.
Bất kì sự đóng góp nào cũng tốt mà bạn.
just my 2 cents.

doi_canba
20-11-2008, 08:21
lạc hậu mà lại thích quảng cáo :D
- nghe nhạc (mp3, wma, ...)
mở rhythmbox lên, chọn đại file mp3 nào đó là nó biết nó thiếu cái decode nó cần là nó tự tải về cài, cần gì phải lằng nhằng nhiều bước thế?

- bộ gõ tiếng Việt
ngoài xvnkb, có thể dùng scim hoặc unikey từ kho của hanoilug bằng một cách đơn giản là "apt-get install". Cái gói xvnkb*.deb đó bạn tự build?

- Font chữ
Không nên can thiệp sâu vào hệ thống nếu không quá cần thiết. Cài font thôi mà cũng sudo với /usr thì mệt à
mkdir -p ~/.fonts
cp /path/to/your/fonts ~/.fonts
fc-cache -f -v
có đơn giản hơn không?

- stardict
tưởng tải bộ từ điển về lưu lại khỏi mất chứ nếu để cài thì cái này nhanh hơn nè
sudo apt-get install stardict-dic-en-vi stardict-dic-fr-vi
mấy cái dictionary cho vô ~/.stardict/dic cũng dc sao lại cứ /usr/share nhờ?

cái comment trên blog đó bị khỉ gì đó nên gửi tạm vô đây

có cái link này hay nè
http://www.funnestra.org/ubuntu/intrepid/

Ặc, không biết bác ở đâu, K bao nhiêu trường nào? Nghe giọng chắc chưa đi làm? Em có ý kiến này, có gì các bác bỏ quá cho:

1. Thằng bid mà chờ các bác ip Việt mình click thì để làm gì???
2. Cách thì nhiều, người biết cũng vô khối. Nhưng nếu bác bỏ ra hơn T một năm chỉ để linux phổ biến hơn thì bác cho em link?
3. Ở đời nhún nhường còn chẳng ăn ai đâu bác ạ.
4. Em lấy cái gì ở đâu đều có ghi rõ tác giả hết, ko dám mạo phạm những người nhiệt tình vì cộng đồng viết chúng đâu ạ.

trailang`
20-11-2008, 19:42
Ặc, không biết bác ở đâu, K bao nhiêu trường nào? Nghe giọng chắc chưa đi làm? Em có ý kiến này, có gì các bác bỏ quá cho:

1. Thằng bid mà chờ các bác ip Việt mình click thì để làm gì???
2. Cách thì nhiều, người biết cũng vô khối. Nhưng nếu bác bỏ ra hơn T một năm chỉ để linux phổ biến hơn thì bác cho em link?
3. Ở đời nhún nhường còn chẳng ăn ai đâu bác ạ.
4. Em lấy cái gì ở đâu đều có ghi rõ tác giả hết, ko dám mạo phạm những người nhiệt tình vì cộng đồng viết chúng đâu ạ.

tôi đi làm được 5 (năm) năm. Trong môi trường thảo luận như forum thì không có gì phải gọi là bỏ quá, xin lỗi cả. Đọc hiểu lại "thảo luận" và "cãi nhau"
1. Tôi trầm tư mất 5 phút cũng không biết được "thằng bid" là thằng nào và "bác ip Việt" là bác nào. Viết cho cộng đồng nên hạn chế lại ngôn ngữ cá nhân đuọc không? Tôi tạm hiểu câu đó thế này "thằng ubuntu mà đợi các bác Việt mình click thì để làm gì?". Trả lời: mặc định, một enduser sẽ không biết được ubuntu có hỗ trợ chơi nhạc mp3, wma hay không và họ chỉ biết dùng trình nghe nhạc mở file mp3/wma họ thích. Các developer của ubuntu đã nhìn ra vấn đề này và họ đã thiết kế để rhythmbox báo cáo với bộ cài đặt gói rằng nó cần bộ decode đó, yêu cầu tải về và cài đặt cho nó. Vậy rõ ràng là ubuntu đã cố tình đợi người dùng mở các file mp3 để tải gói decode đó về. Chức năng này hình như đã có trong bản ubuntu trước vì vậy tôi mới bảo bạn lạc hậu.
2. Đúng thế. Có những lúc vướng mắc, sau khi đọc không hiểu tài liệu, tôi thường hỏi mọi người dùng internet toàn thế giới qua google. Trong vài trăm triệu người dùng internet toàn cầu thì sẽ có vài triệu, vài trăm ngàn, vài chục ngàn, vài ngàn, vài người gặp vấn đề như thế. Tôi có hơn 3 năm để đi cafe tán dóc về linux và oss, phân phát cd, hỗ trợ cài đặt và trả lời các rắc rối người dùng gặp phải. Cái việc phổ biến linux không phải là việc làm công ăn lương trừ khi tôi nằm trong bộ phận support của redhat chẳng hạn mà tôi làm vì niềm vui và sở thích vì vậy tôi không có link nào để kể lể những công việc đó.
3. ...
4. Tôi đọc bài viết trên blog bạn cũng không thấy nguồn gốc gói .deb và data từ điển. Hay là tôi đọc sót chỗ nào chăng?

Bài viết trước tôi không có ý đả kích, phê phán, chê bai gì đối với bạn cả. Tôi chỉ gợi ra một vài ý với bạn: thứ nhất, những thứ ubuntu làm được thì để nó làm, đùng nên làm thừa thải thêm (cài decode, data từ điển), thứ hai là nên hạn chế hướng dẫn người dùng can thiệp vào các thư mục hệ thống khi mà /home/$USER đủ khả năng làm được.
Thêm một gợi ý là blog của bạn sẽ nổi như cồn nếu bạn dịch cái link trước của tôi ra tiếng Việt và post lên blog. Khi đó thì bạn sẽ không cần post quảng cáo blog của bạn khắp các diễn đàn mà mọi người cũng vẫn ghé thăm thường xuyên. Cái howto đó rất hay ngay cả người dùng bình thường với cả những người có hiểu biết vi tính cấp độ cao

tin_truc22
20-11-2008, 19:56
Thanks trailang` vì cái link trên nhé nếu cùng nhau dịch sang tiếng Việt ở wiki.ubuntu-vn.com thì tốt quá. Đụng chạm đến file hệ thống khi cài đặt đúng là rất nguy hiểm.
Còn về cái xvnkb thì cũng bó tay thật rồi cố gắng hết sức nhưng vẫn không thể làm cho nó làm việc tốt hơn được nữa ngoại trừ đụng vào source của nó. m17n đã có nhóm phát triển rất tốt trên bản 8.10 nếu mà giúp phát triển thêm được nữa thì rất tốt.
Nếu bạn muốn phổ biến cho nhiều người dùng thì nên chăm chút hơn cho cái TUT hơn nữa nếu không được thì để lên trang Wiki để mọi người cùng chỉnh sửa

doi_canba
20-11-2008, 22:40
tôi đi làm được 5 (năm) năm. Trong môi trường thảo luận như forum thì không có gì phải gọi là bỏ quá, xin lỗi cả. Đọc hiểu lại "thảo luận" và "cãi nhau"
1. Tôi trầm tư mất 5 phút cũng không biết được "thằng bid" là thằng nào và "bác ip Việt" là bác nào. Viết cho cộng đồng nên hạn chế lại ngôn ngữ cá nhân đuọc không? Tôi tạm hiểu câu đó thế này "thằng ubuntu mà đợi các bác Việt mình click thì để làm gì?". Trả lời: mặc định, một enduser sẽ không biết được ubuntu có hỗ trợ chơi nhạc mp3, wma hay không và họ chỉ biết dùng trình nghe nhạc mở file mp3/wma họ thích. Các developer của ubuntu đã nhìn ra vấn đề này và họ đã thiết kế để rhythmbox báo cáo với bộ cài đặt gói rằng nó cần bộ decode đó, yêu cầu tải về và cài đặt cho nó. Vậy rõ ràng là ubuntu đã cố tình đợi người dùng mở các file mp3 để tải gói decode đó về. Chức năng này hình như đã có trong bản ubuntu trước vì vậy tôi mới bảo bạn lạc hậu.
2. Đúng thế. Có những lúc vướng mắc, sau khi đọc không hiểu tài liệu, tôi thường hỏi mọi người dùng internet toàn thế giới qua google. Trong vài trăm triệu người dùng internet toàn cầu thì sẽ có vài triệu, vài trăm ngàn, vài chục ngàn, vài ngàn, vài người gặp vấn đề như thế. Tôi có hơn 3 năm để đi cafe tán dóc về linux và oss, phân phát cd, hỗ trợ cài đặt và trả lời các rắc rối người dùng gặp phải. Cái việc phổ biến linux không phải là việc làm công ăn lương trừ khi tôi nằm trong bộ phận support của redhat chẳng hạn mà tôi làm vì niềm vui và sở thích vì vậy tôi không có link nào để kể lể những công việc đó.
3. ...
4. Tôi đọc bài viết trên blog bạn cũng không thấy nguồn gốc gói .deb và data từ điển. Hay là tôi đọc sót chỗ nào chăng?

Bài viết trước tôi không có ý đả kích, phê phán, chê bai gì đối với bạn cả. Tôi chỉ gợi ra một vài ý với bạn: thứ nhất, những thứ ubuntu làm được thì để nó làm, đùng nên làm thừa thải thêm (cài decode, data từ điển), thứ hai là nên hạn chế hướng dẫn người dùng can thiệp vào các thư mục hệ thống khi mà /home/$USER đủ khả năng làm được.
Thêm một gợi ý là blog của bạn sẽ nổi như cồn nếu bạn dịch cái link trước của tôi ra tiếng Việt và post lên blog. Khi đó thì bạn sẽ không cần post quảng cáo blog của bạn khắp các diễn đàn mà mọi người cũng vẫn ghé thăm thường xuyên. Cái howto đó rất hay ngay cả người dùng bình thường với cả những người có hiểu biết vi tính cấp độ cao

Có lẽ em không đồng ý với một số ý kiến của bác. Vì nếu đã là bản Desktop thì hầu hết đều là cho một người dùng (có thể với nhiều user khác nhau). Nếu đang vào account này có thể nghe nhạc, sử dụng bộ gõ tiếng Việt, font tiếng Việt, từ điển, bác chuyển sang account khác lại không thể sử dụng những thứ đó??? Cái đó đã là bất tiện rồi! Thêm nữa là kể cả là enduser khi tiếp xúc với hệ điều hành nào cũng nên làm chủ hệ thống của mình, điều này là rất cần thiết (quan điểm của em thế!). Có gì thiếu sót, lại mong chỉ giáo!

Còn vấn đề số 4, có lẽ bác tưởng em vi phạm bản quyền? Đây là The GNU General Public License (GPL):

http://www.linuxblogvn.com/index.php?option=com_content&view=article&id=97

Điều 1 có đoạn:
1. You may copy and distribute verbatim copies of the Program’s source code as you receive it, in any medium, provided that you conspicuously and appropriately publish on each copy an appropriate copyright notice and disclaimer of warranty; keep intact all the notices that refer to this License and to the absence of any warranty; and give any other recipients of the Program a copy of this License along with the Program.

You may charge a fee for the physical act of transferring a copy, and you may at your option offer warranty protection in exchange for a fee.

Còn đây là bản dịch ra tiếng Việt:

http://www.linuxblogvn.com/index.php?option=com_content&view=article&id=98

Điều 1:
1. Bạn có thể sao chép và lưu hành những bản sao nguyên bản của mã nguồn Chương trình đúng như khi bạn nhận được nó, qua bất kỳ phương tiện phân phối nào, với điều kiện rằng trên mỗi bản sao bạn đều kèm theo một ghi chú bản quyền rõ ràng và từ chối bảo hành; giữ nguyên tất cả những nội dung thông báo đề cập đến Giấy phép này và về việc không có bất kỳ một sự bảo hành nào; và cùng với Chương trình, bạn cung cấp cho người sử dụng một bản sao của Giấy phép này.

Bạn có thể tính phí cho việc cung cấp vật lý một bản sao nào đó, và tuỳ theo quyết định của mình bạn có thể đưa ra một cam kết bảo hành để lấy một khoản phí tương ứng.

Không biết em có hiểu sai hay bác Tuấn dịch sai chỗ nào ko? Việc phân phối nguyên vẹn, nguyên tên, không sửa chữa có thể được coi như tuân thủ rồi! Và em cũng không có trách nhiệm phải thông báo về nguồn gốc download các gói đấy! (Mỗi lần bác copy file của bác cho bạn bè, bác có liên tục nhắc nhở người ta là không bảo hành + gửi cho bạn bác một bản photo cái này ko???). Kể cả trên pháp luật cũng thế thôi, điều gì gần như hiển nhiên, ai cũng biết thì coi như là biết.

tin_truc22
21-11-2008, 13:53
À mà bác trailang` xài Repo nào có gói stardict-dic-en-vi thế :D

trailang`
22-11-2008, 08:26
http://www.hanoilug.org/dokuwiki/soft:apt:hanoilug
để làm thêm cái fortune-vi nữa, mở terminal lên đọc thơ cho nó vui

hungat5a
27-09-2009, 00:42
cang thẳng quá nhuogw nhau đi .yhoiwf gian như thế để lam việc khác đi

fedorian
27-09-2009, 06:22
Mình không sử dụng mấy links provided vì dùng Linux lâu ngày rồi. Nhưng bác doi_canba giống như quảng cáo ấy, hết forum.vnoss.org lại qua đây post cái bài này mãi. Bên vnoss có người chưởi té tát và thấy canba im re, không dám hé 1 tiếng.

hero35
11-07-2011, 19:51
Mấy cài này giờ còn dùng đựoc không vậy??  (http://www.watertanks.com/watertanks/)  (http://woodshopprojectsreview.com)

thanhtamntp
13-07-2011, 09:41
link đầu tiên die rồi, chắc ko dùng đc :D

onglaovabienca
27-07-2011, 11:25
sao không thấy bác nào có ý kiế thế nhỉ

minhdang91
27-07-2011, 14:57
cái này có vẻ mới đấy nhỉ nhưng mà sao không có ai làm một video thử xem thế nào

nguoihungtr
11-08-2011, 10:19
nghe chừng chủ đề bài viết này có vẻ là mới mẻ đấy nhỉ không biết là thế nào nữa có khi mình thử xem sao

minhdang90
12-08-2011, 16:04
thank bạn cái nhé mấy cái link này vẫn sống em vừa test thử roài hihi

langkhachit
13-08-2011, 20:17
Thường thì ai chưa biết nên sử dụng giao diện đồ hoạ của Ubuntu. Vào Software center, ưa phần mềm gì install phần mềm đấy ;))

toinayangi
15-08-2011, 18:03
ai có link share đi em chưa thử nên không biết thế nào

emdichuahuong
18-08-2011, 11:47
em xem nhưng mà không bao giờ được link của bạn còn sống nữa đâu mà xem được