PDA

View Full Version : Tư vấn mua card Video Capture ?

cuongnguyen2602
17-11-2008, 07:52
Mình ở saigon muốn mua 1 card Video capture (PT nén cứng), nhờ các bác giới thiệu loại card nào hiện nay có bán, mà các bác đang sd, dễ tìm, giá vừa phải vì mình còn là SV (học hỏi là chín, ăn chơi là mười),tiệm nào có bác card cũ nhưng còn sd tốt, giá mềm, giới thiệu cho mình nhé, cám ơn.

DVE_nc1402
17-11-2008, 08:32
Nhu cầu cảu bạn cần capture như thế nào :

1. Nguồn phát
2. Capture vào thành file gì : Mpeg, AVI, HD,....; Capture vào có edit lại không? Nếu có định edit bằng soft nào
3. Mục đích thương mại hay chỉ để nghiên cứu
4. Khả năng tài chính
5. Bạn muốn thông qua PC hay 1 thiết bị độc lập
6. Cấu hình PC hiện tại của bạn

Hỏi gì cũng phải cung cấp thông tin rõ ràng để AE không lạc đề làm loãng thớt của bạn. Và đừng viết tắt những từ không phổ biến (PT nén cứng)

cuongnguyen2602
17-11-2008, 14:16
Mình đọc ở trên (Video Capture Cards for PCs) thì thấy người ta nói hiện nay dùng phổ biến là card Capture theo phương thức nén cứng (PT nén cứng)nghĩa là dữ liệu và hình ảnh được nén ngay trên card bắt hình với đầu vào là cổng Composite, S video ....mình chỉ biết vậy thôi.
Trước đây mình có làm hình cho tiệm ảnh bằng Photoshop, dự định sau này mình sẽ mở tiệm ảnh+quay video cưới, sẳn có máy quay Mini Hi8 , bước đầu tự học làm quen dần với cách dựng hình, ý tưởng của mình:
Quay thô-->Capture vào máy-->Edit,Join,lồng nhạc--->Ghi ra đĩa DVD (Design luôn bìa đĩa).
Máy mình hiện sd loại Pentium 2G 8 (o có 2 nhân), 512MB RAM, Soundblaster live 4.1, 2 đĩa cứng 80G APTA, 1 ổ ghi DVD chuyên dùng, 1 ổ ghi CD, 1 ổ đọc CD ASUS 52X, monitor 17inch Viewsonic flat E70F (thông cảm nha SV mà, chỉ với đến đó thôi).
Nhờ các bác tư vấn xem nên sd card Capture gì cho phù hợp (quan trọng là giá nhẹ nhàng, dễ kiếm, sau này khi đã rành nghề thì sẽ nâng cấp lên), sd phần mềm gì để xử lý video ? dễ sd mà các bác thường dùng(trước đây mình có sd thử ULEAD VIDEO STUDIO 9)hình như thợ chuyên nghiệp o ai sd phần mềm này để dựng phim đám cưới ?
Mình có tham khảo về phần Capture ở trên, nhưng thú thật càng đọc càng rối, o hiểu gì cả.
Vì tự học là chính, cộng với mình rất chậm hiểu, mong các bác thông cảm, luôn mong những lời hướng dẫn của các bác nhất ,là những bác tiền bối trong nghề "Vạn sự khởi đầu nan" mà, Cám ơn nhiều.

digitalct
17-11-2008, 15:10
Tôi có các card video capture:
1-Matrox RT-2500 (chỉ Suport sử dụng cho Adobe Premiere 6.5)
2-Pinnacle Pro one (chỉ Suport sử dụng cho Adobe Premiere 6.5)
3-Snazzi II hay III gì không nhớ (capture nén trực tiếp MPEG-1 (VCD) và MPEG-2 (DVD)

Bỏ ra ngoài lâu quá không sử dụng nữa. nếu bạn có nhu cầu xài thì lại test. Tôi ở Cần Thơ nếu bạn ở gần thì đến nếu ở xa thì thôi.

haibn1963
17-11-2008, 15:20
Chào bạn
Phải nói rõ yêu cầu của bạn. Ví dụ: nguồn (source) là Analog, DV. Xuất ra Analog, DVD, DV...
Tôi có dư 1 card capture Snazzi I Gold. Capture Analog, PCI giá 50USD, xuất thẳng ra VCD hỗ trợ từ Win9X, Win2000, WinXp. Nếu cần và ở TPHCM gọi 0958863635 gặp A.Hải. Bộ driver và software đi kèm, sách vở đầy đủ, box.
Thân

DVE_nc1402
17-11-2008, 19:44
Nếu trước mắt bạn chỉ cần học hỏi là chính (kiếm tiền là phụ) thì có thể không cần card dựng mà mua 1 cái card 1394 (chừng 100k - Nhật tảo HCM) về cài Premiere CS2 hoặc Edius. Bạn nên xác định mình sẽ theo chủ nghĩa nào ( Adobe, Canopus, Avid) ngay từ bây giờ vì nó sẽ ảnh hưởng đế kinh nghiệm và nghề nghiệp sau này của bạn.

Như với cấu hình máy bạn hiện nay (Ram 512 - VGA onboard thì phải) mình nghĩ bạn nên chọn Matrox RT2500 (phải kiếm mua cái VGA tầm rẽ thôi và là Nvidia - Vì RT2500 rất khó chịu với ATI) để vọc trước : đều này có nghĩa bạn sẽ chọn Adobe dồng hành.

Dù ai nói gì thì nói mình và một số anh em vẫn thấy chất lượng file thành phẩm export ra thì có card vẫn đẹp hơn. (đây là ý cá nhân đừng tranh luận nhé vì tranh luận khá nhiều rồi :D )

Ah mấy cái Snazzi thực chất chỉ là card nén Mpeg chứ không phải card dựng. Sau này Snazzi 4 -5 .... gì đó có được Adobe support cũng chỉ là thoáng qua thôi

3 Cao
17-11-2008, 21:05
dùng thử black magic xem, or box avid cũng ngon lắm đó

QuocPham
17-11-2008, 21:19
Có anh bạn gửi tui cái Matrox RT 2500, thích thì ghé lấy về nghịch cho đã khi nào hư đem qua trả lại tui ;) YM: quocpham_qp

DVE_nc1402
17-11-2008, 21:28
dùng thử black magic xem, or box avid cũng ngon lắm đó

Hix người ta nói ở trên người ta là SV và bạn cũng thấy cấu hình PC của chủ thớt như thế mà kêu dùng 2 card khủng! Chắc không chịu đọc kỹ nè (chỉ đọc cái topic rồi nhảy vào type :) )

yeunghekiemtien
18-11-2008, 10:14
Nếu trước mắt bạn chỉ cần học hỏi là chính (kiếm tiền là phụ) thì có thể không cần card dựng mà mua 1 cái card 1394 (chừng 100k - Nhật tảo HCM) về cài Premiere CS2 hoặc Edius. Bạn nên xác định mình sẽ theo chủ nghĩa nào ( Adobe, Canopus, Avid) ngay từ bây giờ vì nó sẽ ảnh hưởng đế kinh nghiệm và nghề nghiệp sau này của bạn.

tôi đang có thắc mắc là. sài qua cổng iee 1394 thì video capture sẽ sài code gì nhỉ? nếu mà file không nén bằng codec thì size lớn lắm
vì mấy card dựng khác đều có codec theo card. vídu Matrox, pinacle,.. đều có codec riêng

dualxeon
18-11-2008, 10:50
tôi đang có thắc mắc là. sài qua cổng iee 1394 thì video capture sẽ sài code gì nhỉ? nếu mà file không nén bằng codec thì size lớn lắm
vì mấy card dựng khác đều có codec theo card. vídu Matrox, pinacle,.. đều có codec riêng

Microsofr avi DV type 1. #13Gb/h.
Rất dễ editing, chất lượng tốt.