PDA

View Full Version : Vẫn là chuyện cài XP cho laptop mới

ghẹ
16-11-2008, 17:40
Em muốn hỏi mọi người một chút ạ.
Em đã cài winXP cho máy Toshiba satellite A135-S2396, nhưng cũng như phần nhiều laptop mới bây giờ, em không kiếm nổi driver. Điều tồi tệ nhất xảy ra khi mà e cài xong thì máy cứ chạy được 5 phút thì tự đứng. Sau đó em đã cố gắng cài lại Vista nhưng đến khi cài lại thì Vista cũng bị đứng luôn. Cho em hỏi có cách nào khắc phục được vấn đề này không ạ?

giabao23456
16-11-2008, 20:13
cài win lại trên máy laptop đòi hỏi rất khó, nếu cài xong mà cài driver của nó không chính xác là bị lỗi giống như bạn nói. bạn nên đem ra tiệm cho nó cài lại là ok

quocthao
18-11-2008, 11:26
Em muốn hỏi mọi người một chút ạ.
Em đã cài winXP cho máy Toshiba satellite A135-S2396, nhưng cũng như phần nhiều laptop mới bây giờ, em không kiếm nổi driver. Điều tồi tệ nhất xảy ra khi mà e cài xong thì máy cứ chạy được 5 phút thì tự đứng. Sau đó em đã cố gắng cài lại Vista nhưng đến khi cài lại thì Vista cũng bị đứng luôn. Cho em hỏi có cách nào khắc phục được vấn đề này không ạ?

Trước hết khi khởi động nhấn F2 hoặc Delete vào bios tìm mục AHCI disable nó thì Win XP mới chạy được . kế tiếp tìm Drive SATA for XP cài đặt vào máy .
Vào Bios mở lại AHCI .
Khi vào Win XP sẻ nhận diện Driver SATA tìm đến folder chưa file iaahci.inf và iastor.inf .
Bạn có thể search trên Forum để tìm hiểu thêm .
Chúc Ban thành công .

phunhan239
18-11-2008, 21:18
đây là link driver cho laptop cua ban http://www.csd.toshiba.com/cgi-bin/tais/support/jsp/modelContent.jsp?ct=DL&os=&category=&moid=1700050&rpn=PSAD6U&selCategory=3&selFamily=1073768663&selModel=1700050|PSAD6U
Bạn chọn driver cần lấy rồi tải về.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

trước khi cài, bạn nên disabled driver bi lỗi. Sau đó thì remove driver cũ để cài driver mới vào.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

À, bạn nên chọn hệ điều hành đang dùng để tải về cho đúng.