PDA

View Full Version : Cmos

SWAT
20-08-2003, 20:44
tui mở thread này để dành cho mấy bác trong thread của bạn CIA 2003 cũng như những bác khác nói về cái cmos .(khi không vào được bios setup)
có bác nói muốn set default lại máy thì hãy gở cục pin cmos ra
có bác lại nói là set jumper trên main lại
và cũng còn vài quan điểm khác
quan điểm của tui là set jumper trên máy lại vì tui đã làm cách này nhiều lần .
bạn nào thích thì nhào dzô nghen :lick:

Cuccu
21-08-2003, 09:01
Thì tất nhiên người ta làm jumper thì dùng nó mà set nhưng có phải ai cũng có tài liệu hay main chỉ rõ cái nào là jumper clear cmos đâu, đi mua máy second hand về thì biết nó là cái nào!

SWAT
21-08-2003, 23:56
Thuong thi cai jumper là cái có 3 chân nằm gần cái khe PCI đó .Bác cuccu cứ set thử thì biết ngay không hư đâu mà lo
Nhưng mà ý tui muốn nói là đang tranh cãi muốn Set default cmos thì làm cách nào
(Xem thêm thread của bác CIA2003)

Cuccu
22-08-2003, 08:24
Nếu không muốn clear mà cmos cũng không bị cài pass thì chỉ cần vô cmos, khi thoát ra sẽ có mục load default setup, xài cái ni được rồi.

SWAT
22-08-2003, 10:21
trời ơi ,vô được Cmos thì nói chi nữa ,cmos bị đặy password làm sao vô được bios setup mà load default ,chỉ có nước clear cmos thôi

thetien
22-08-2003, 10:34
nếu bị set pass không vào được cmos thi boot bằng fd hoặc cd co chứa ct ***** pass cmos
còn nếu bị set pass lúc boot thì chỉ có nước gỡ pin hoặc set jump lại
mấy cái main dời mới đều có cái này

Cuccu
22-08-2003, 20:46
Nói như thetien là hợp lý nhất, chứ cái anh bạn Swat cứ lòng vòng. Tui kiểm tra cái main asus chạy p3 và ECS chay p4 của tui nhưng không dám set lại cái jumper như Swat chỉ vì clear cmos jumper nó đều nằm chổ khác, vì vậy nếu không chắc nên gỡ pin để clear cmos pass, set default lại là an toàn hơn.