PDA

View Full Version : [?] Về Laptop Samsung R510 và Window Vista Home Premiun SP 1 bản tiếng Đức

TheHeTre
14-11-2008, 16:28
Chào mọi người.

Mình được người thân ở Đức tặng con Samsung R510, thông tin và Review của em nó ở đây http://www.pcpro.co.uk/reviews/216990/samsung-r510.html

Tuy nhiên, do bất đồng ngôn ngữ nên hiện tại em R510 đang nằm đắp chiếu với nguyên nhân của quá trình đó như sau:

+ Khi lần đầu tiên bật nó, mình không hề tìm thấy chỗ nào để chọn Language tiếng Anh đo đó nhắm bừa mà NEXT. Vào được Window bình thường.
Mình có tìm được đến phần Language & Regional (dựa theo icon) nhưng không thể tìm thấy phần change sang English.

+ Lên mạng tìm kiếm có giải pháp dùng Vistalizator để install Language Pack cho Vista Home Premium (vì phiên bản này không tự thay đổi ngôn ngữ được).

Hướng dẫn tại http://www.froggie.sk/screens.html Nhưng sau khi làm như nó khởi động lại thì không vào được nữa.

Máy restart lại và báo Repair nhưng sau khi repair xong thì quá trình như trên.

Hiện tại mình có:
+ 01 đĩa Driver + Media for Window Vista Home Premium SP1
+ 01 đĩa Window Vista Home Premium SP1
Và các tài liệu bằng tiếng Đức. Window là có bản quyền và mình muốn dùng nó.

Tuy nhiên mình không thể dùng chức năng Samsung Recovery Solution III (cung cấp sẵn trong laptop khi nhấn F4 lúc khởi động) để restore toàn bộ Window vì không thể dò được, nó quá nhiều bước. Mình cũng tính thôi vì nó chỉ cung cấp bản ngôn ngữ German mà thôi.

+ Chưa dừng ở đó, khi mình tính cài lại Window XP thì máy tính chỉ nhận đĩa Hirent Boot (bản mình sử dụng là 9.5) nhưng không thể chạy bất cứ một chức năng nào như Ghost hoặc File Manager. (Mình tính tạo một bản ghost đề phòng, rồi format, chia lại ổ...).
Hơn nữa, đĩa Driver thử mở trên Desktop dùng Window XP SP2 không nhận, báo là Wrong OS. Như thế nó chỉ dùng duy nhất cho Window Vista.

[B]Chốt lại:
Rất cảm ơn mọi người đọc bài dài. Bây giờ mong mọi người cho mình hướng dẫn:
1. Có dùng được Vista BẢN QUYỀN không? Nhưng phải bằng tiếng Anh
2. Nếu không dùng, có cách nào cài hệ điều hành khác [XP, or Vista] không có bản quyền khi nó không nhận đĩa BOOT (đã thử với các đĩa Boot khác và nguyên nhân không phải hỏng đĩa).

Và làm thế nào để thực hiện điều trên? Các bạn chú ý là không tìm được driver trên mạng cho XP.

Chân thành cảm ơn.

http://www.ictnews.vn/GetFiles/ImageView.aspx?PublishedFileId=10329&req=vcms

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Anyone can help ?

zmt264
16-11-2008, 14:41
Chào mọi người.

Mình được người thân ở Đức tặng con Samsung R510, thông tin và Review của em nó ở đây http://www.pcpro.co.uk/reviews/216990/samsung-r510.html

Tuy nhiên, do bất đồng ngôn ngữ nên hiện tại em R510 đang nằm đắp chiếu với nguyên nhân của quá trình đó như sau:

+ Khi lần đầu tiên bật nó, mình không hề tìm thấy chỗ nào để chọn Language tiếng Anh đo đó nhắm bừa mà NEXT. Vào được Window bình thường.
Mình có tìm được đến phần Language & Regional (dựa theo icon) nhưng không thể tìm thấy phần change sang English.

+ Lên mạng tìm kiếm có giải pháp dùng Vistalizator để install Language Pack cho Vista Home Premium (vì phiên bản này không tự thay đổi ngôn ngữ được).

Hướng dẫn tại http://www.froggie.sk/screens.html Nhưng sau khi làm như nó khởi động lại thì không vào được nữa.

Máy restart lại và báo Repair nhưng sau khi repair xong thì quá trình như trên.

Hiện tại mình có:
+ 01 đĩa Driver + Media for Window Vista Home Premium SP1
+ 01 đĩa Window Vista Home Premium SP1
Và các tài liệu bằng tiếng Đức. Window là có bản quyền và mình muốn dùng nó.

Tuy nhiên mình không thể dùng chức năng Samsung Recovery Solution III (cung cấp sẵn trong laptop khi nhấn F4 lúc khởi động) để restore toàn bộ Window vì không thể dò được, nó quá nhiều bước. Mình cũng tính thôi vì nó chỉ cung cấp bản ngôn ngữ German mà thôi.

+ Chưa dừng ở đó, khi mình tính cài lại Window XP thì máy tính chỉ nhận đĩa Hirent Boot (bản mình sử dụng là 9.5) nhưng không thể chạy bất cứ một chức năng nào như Ghost hoặc File Manager. (Mình tính tạo một bản ghost đề phòng, rồi format, chia lại ổ...).
Hơn nữa, đĩa Driver thử mở trên Desktop dùng Window XP SP2 không nhận, báo là Wrong OS. Như thế nó chỉ dùng duy nhất cho Window Vista.

[B]Chốt lại:
Rất cảm ơn mọi người đọc bài dài. Bây giờ mong mọi người cho mình hướng dẫn:
1. Có dùng được Vista BẢN QUYỀN không? Nhưng phải bằng tiếng Anh
2. Nếu không dùng, có cách nào cài hệ điều hành khác [XP, or Vista] không có bản quyền khi nó không nhận đĩa BOOT (đã thử với các đĩa Boot khác và nguyên nhân không phải hỏng đĩa).

Và làm thế nào để thực hiện điều trên? Các bạn chú ý là không tìm được driver trên mạng cho XP.

Chân thành cảm ơn.

http://www.ictnews.vn/GetFiles/ImageView.aspx?PublishedFileId=10329&req=vcms

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Anyone can help ?

Trời ơi, sao không YM hỏi tui :D
Tui có cách giải quyết nè, đơn giản lắm, lại hữu ích cho ông nữa.

Học tiếng Đức :D
Biết thêm 1 ngoại ngữ lun :D

wuhoatu
16-11-2008, 15:15
Bác tìm cách vào BIOS cho nó boot từ CD/DVD được thì mới nói chuyện. Hơn nữa, trong BIOS cũng có phần chọn language cho BIOS nữa.

TheHeTre
16-11-2008, 15:33
Bác tìm cách vào BIOS cho nó boot từ CD/DVD được thì mới nói chuyện. Hơn nữa, trong BIOS cũng có phần chọn language cho BIOS nữa.
To @Zmt264: Chỉ giỏi spam. Đề nghị ban nick :D
Thanks @vuhoatu.

Mình vẫn vào BIOS và thiết lập boot từ DVD được. Tuy nhiên theo mình nói ở trên nó có nhận đĩa khởi động nhưng tất cả các ứng dụng (mục chức năng) trong đó đều không hoạt động.

Máy vẫn đắp chiếu chờ bác sỹ.:blink:

ngondensang2007
16-11-2008, 16:59
To @Zmt264: Chỉ giỏi spam. Đề nghị ban nick :D
Thanks @vuhoatu.

Mình vẫn vào BIOS và thiết lập boot từ DVD được. Tuy nhiên theo mình nói ở trên nó có nhận đĩa khởi động nhưng tất cả các ứng dụng (mục chức năng) trong đó đều không hoạt động.

Máy vẫn đắp chiếu chờ bác sỹ.:blink:

Pác mail cho pác winxp đi pác ý xài tiếng đức may ra júp được pác đó
Vấn đề của pác diễn đàn nói nhiều rồi do xài ổ SATA nó vậy phải vào bios thiết lập chế độ xóa bỏ khởi động ổ SATA đi thì mới cài được win không thì phải tạo một đĩa win có driver SATA thì mới chạy được

user_84_gialam
17-11-2008, 00:29
Trời ơi, sao không YM hỏi tui :D
Tui có cách giải quyết nè, đơn giản lắm, lại hữu ích cho ông nữa.

Học tiếng Đức :D
Biết thêm 1 ngoại ngữ lun :D

bít bệnh thì "kê toa" ra cho anh em còn học hỏi cái, pác giấu nghề thế. ^^

TheHeTre
17-11-2008, 13:47
Hiện tại đã khắc phục được vấn đề. Sau vài lần làm chuột thí nghiệm trên cái máy mới.

1.Cài đặt bản Vista Home Premium [Không bản quyền, phiên bản tiếng Anh]
2.Cài đặt driver bằng đĩa tiếng Đức.

Hết.
Cảm ơn mọi người quan tâm. Chỉ ức chế mỗi là có bản quyền đàng hoàng mà không dùng được. Đất lề quê thói :D

PS: Không có driver dành cho WindowXP cho laptop Samsung R510 này.

ngondensang2007
17-11-2008, 14:07
Driver SamSung R510 (http://www.samsung.com/uk/support/download/supportDown.do?group=&type=&subtype=&model_nm=NP-R510&disp_nm=%20R510&language=&cate_type=all&dType=D&mType=SW&vType=L&prd_ia_cd=05010400) for Vista&XP

TheHeTre
17-11-2008, 14:30
Driver SamSung R510 (http://www.samsung.com/uk/support/download/supportDown.do?group=&type=&subtype=&model_nm=NP-R510&disp_nm=%20R510&language=&cate_type=all&dType=D&mType=SW&vType=L&prd_ia_cd=05010400) for Vista&XP

Thanks, :emlaugh:

Bữa trước có search nhưng chỉ chơi trong vài page đầu của google không thấy. Mình sẽ download về và tạo một CD riêng.

:D giá có sớm từ bài trước của bác thì hay quá vì trong câu hỏi mình có đề cập đến chuyện không/chưa tìm thấy driver cho XP.

cute1
17-11-2008, 14:40
Thanks, :emlaugh:

Bữa trước có search nhưng chỉ chơi trong vài page đầu của google không thấy. Mình sẽ download về và tạo một CD riêng.

:D giá có sớm từ bài trước của bác thì hay quá vì trong câu hỏi mình có đề cập đến chuyện không/chưa tìm thấy driver cho XP.
muốn cài xp thì phải flash firmware (bios) xp&vista cho nó.