PDA

View Full Version : Máy khởi động đến màn "chào mừng" thì báo lỗi!

nvh44
14-11-2008, 09:55
Máy của tôi khởi động đến màn hình chào mừng thì chuyển sang màu xanh và xuất hiện các thông báo như sau:
A problem has been detected and windows has been shut down to prevent damage to your computer.
SESSION5_INITIAZLIZATION_FAILED
(rồi các hướng dẫn khắc phục...nhng tôi làm theo đều không khắc phục được)
..............................
Technical information
*** STOP: 0x00000071 (0x00000000, 0x00000000, 0x00000000, 0x00000000)
Beginning dump of physical memory
Dumping physical memory to disk: 1 (con số này sẽ chạy tiếp 2, 3, 4,...)

Xin các bác chỉ giáo cách khắc phục hiện tượng này. Tôi đã nhấn F8 chọn khởi động tốt nhất trước đó, vào được WinXP, nhưng lần khởi động sau nó lại lặp lại lỗi như trên.

summit
14-11-2008, 09:59
"Màn hình xanh chết chóc" có thể do vài nguyên nhân : virus, xung đột phần cứng, phần mềm, lỗi Ram hoặc HDD.

tungna
14-11-2008, 10:16
lỗi Win đó mà , cho đĩa Boot vào để nó check ổ là xong

trihung802
14-11-2008, 10:41
Trường hợp này chính xác là lỗi RAM rồi bác ạ

thinh921tnv
17-11-2008, 15:29
Sao không nói cách khắc phục...Trường hợp này Tôi đã gặp qua, có lúc điên tiết cài lại Win, bung ghost, hoặc recovery console dùng lệnh Fixmbr hoặc có khi nhấn F8 khi đang khởi động Win chọn Last good...... thì khắc phục lại bình thường, Bác nào phán một câu bị lỗi Ram là xong không chỉ cách khắc phục Tôi thấy sao mà phuc phàng quá. Nói như Bác thì ai chắc cũng có sẵn tiền đầy túi à, Bình thường thì dễ gì bị hỏng Ram.

sticky
17-11-2008, 21:20
theo tôi thì cài mới win hoàn toàn là xong thôi.ram hay hdd mặc kệ

myheaven
18-11-2008, 14:39
Bác Summit nói cũng không sai có thể là do virus, xung đột phần cứng, phần mềm, lỗi Ram hoặc HDD. Nhưng trường hợp HDD thì không thấy khả quan cho lắm. Vậy sao lại không dùng dĩa Boot vào check Ram thử xem nhỡ,nếu không bị vấn đề gì thì còn lại là do phần mềm rồi bác à,chỉ cần cài lại là ok . Bác Thinh921tnv chỉ trích ghê nhỡ. E chỉ biết cóa thế còn lại bác nào pro hơn thì giúp đở nhé.

trocvuong
18-11-2008, 15:07
Em thấy các bác nói cũng có lý đó. Đúng là bị "bệnh" này chỉ có cách cài Win lại thôi. Hỏng RAM thì ko phải. Tại vì hỏng RAM thì ko thể lên màn hình được mà là ko khởi động được luôn. (Vì khi khởi động Window phải dùng RAM để load file khởi động lên mà). Cái này theo em nghĩ chắc là do Virus "ăn" mất file explore.exe rồi, nên ko thể vào win được. Bạn phải cài win lại, nhớ cẩn thận virus còn ở các ổ đĩa còn lại đó. Good luck!

quanghaihcm
18-11-2008, 15:22
trường hợp này giống như lấy file ghost từ máy này qua máy khác mà khác phần cứng quá ta

cavang125
18-11-2008, 20:23
ghost các ổ có chứa dữ liệu rồi lưu vô 1 em Hdd # xong vô format nguyên em ổ cứng nhà mình rùi cài win lại ==> xem thử coi có sao trăng j` nữa ko nếu còn thì thử cài win trên HDD #
chúc vui.
(à wên nếu okie rùi thì bung ghost dữ liệu ra nha)

ankhang2001
18-11-2008, 20:41
Bắt buộc phải cài win lại thôi, nhưng khi cài xong bạn chạy chương trình best storge dùm mình hé, máy của bạn sẽ đỡ hơn lúc trước nhiều lắm đó nha

thinh921tnv
20-11-2008, 14:37
Xài máy tính sợ nhất là cài lại win, hay Format ổ đĩa. Cài win thì phải mất công cài lại phần mềm và mệt nhất là phải tìm Driver cho máy tính cũ khi mà đĩa Driver không có thì seach ở đâu đây, khổ lắm. Còn Format ổ đĩa thì Cũng vậy thôi...sạch sành sanh là câu trả lời cho nó, sau đó phải cài lại win...2 xôi dzô 1 nếp à. Bác nào còn cao kiến khác không.

linh2508
20-11-2008, 17:29
Nếu cũng HĐH đó mà trước đây hoạt động bình thường thì bị RAM rồi, thử vệ sinh chân RAM và khe cắm RAM xem.

thinh921tnv
24-11-2008, 22:28
Chính xác là vius dó, vửa rồi mình mới sửa cho mấy cái máy tính rồi, kiểu gì cũng cài lại Win, mất thời gian quá, xong nên ghost lại đề phòng sau này bị lại. đã thử safe mode, cũng không vô được. Sau khi cài lại Win, update 1 phần mềm VR mới nhất, quét toàn diện lại ổ đĩa.

anhtuan0650
25-11-2008, 09:09
tháo ram ra lau chùi rùi cài lại win thôi

lanistk
25-11-2008, 09:15
Xài máy tính sợ nhất là cài lại win, hay Format ổ đĩa. Cài win thì phải mất công cài lại phần mềm và mệt nhất là phải tìm Driver cho máy tính cũ khi mà đĩa Driver không có thì seach ở đâu đây, khổ lắm. Còn Format ổ đĩa thì Cũng vậy thôi...sạch sành sanh là câu trả lời cho nó, sau đó phải cài lại win...2 xôi dzô 1 nếp à. Bác nào còn cao kiến khác không.

cài Linux dùng Driver có sẵn, phần mềm có sẵn luôn, không tốn tiền mua bản quyền và đặc biệt là không sợ virus :).

namln
25-11-2008, 09:18
Hôm qua cũng bị lỗi khi vào welcom, không phải tại phần cứng Safe Mode và Last know good configuration vô dụng, bực quá ghost lại luôn :D

eaglevn
25-11-2008, 09:46
trường hợp này các pak nói ko sai nhưng tui thấy thì có khá nhiều nguyên nhân, chứ ko phải cứ bị màn hình xanh là do hư RAM, HDD, bị VIRUS, hay WIN bị lỗi. tùy trường hợp mà sẽ có cách khắc phục. ví dụ trước đây mình bị cái máy y báo màn hình xanh, đã làm đủ mọi cách như cài lại win, thay ram, ... nhưng tình trang vẫn vậy mà còn nghiêm trọng hơn nữa chứ. rốt cuộc là do CPU nóng quá nên mới như vậy.
vì thế mà hiện nay mỗi làn bị như thế mình đều dùng phương pháp loại trừ kiểm tra từ từ chứ ko xác định liền.

A Chánh
25-11-2008, 10:31
trường hợp này các pak nói ko sai nhưng tui thấy thì có khá nhiều nguyên nhân, chứ ko phải cứ bị màn hình xanh là do hư RAM, HDD, bị VIRUS, hay WIN bị lỗi. tùy trường hợp mà sẽ có cách khắc phục. ví dụ trước đây mình bị cái máy y báo màn hình xanh, đã làm đủ mọi cách như cài lại win, thay ram, ... nhưng tình trang vẫn vậy mà còn nghiêm trọng hơn nữa chứ. rốt cuộc là do CPU nóng quá nên mới như vậy.
vì thế mà hiện nay mỗi làn bị như thế mình đều dùng phương pháp loại trừ kiểm tra từ từ chứ ko xác định liền.
Hoàn toàn chính xác.
Giống như ta lên cơn sốt khi cơ thể cảnh báo sự "trục trặc" vậy.
Khi gặp màn hình xanh (BSoD), ta phải kiểm tra lại mọi thứ thuộc về phần cứng như nguồn, các quạt... vệ sinh RAM, kiểm tra các cáp kết nối...
Sau khi vào lại được Windows, chúng ta kiểm tra lại các phần mềm mới cài đặt để loại trừ xung đột phần mềm.
Với lỗi BSoD, chỉ cần ta khởi động lại, đa số hệ thống sẽ hoạt động trở lại, nhưng nếu ta không kiểm tra kỹ thì khi lỗi trên lặp lại, rất khó khắc phục, hoặc nếu có fix được thì cũng đã ảnh hưởng nhiều đến sự ổn định của hệ thống.

tuonglamcreation
25-11-2008, 12:59
Bác ấy nói do HDD thì cũng có cơ sở đó.cơ sở là cứ bị "màn hình xanh chết chóc" tức là phải tắt power.mà cứ như thế thì chỉ có nước hư HDD thui :D
có thể là lỗi Win+Rqam.thử Boot vô koi.hay vô safemode .nếu cũng hok đc thì ghost lại.cái gì chứ zụ "màn hình xanh chết chóc" luôn làm nhức đầu lắm! :(

kenbj1193
25-11-2008, 14:13
Các bác giúp em cái máy of khi bật lên khi "welcome" thì nó reset lại mãi không tắt đc buộc phải tháo nguồn ra !!!
Mong các bác giúp và cho chỉ dẫn kĩ cho ạ (Em là lính mới ko bjk nhiều *-*)
Có gì các bác gửi vao` nik chat này cho em cái:bb3et_lvt9x

namln
25-11-2008, 14:17
Các bác giúp em cái máy of khi bật lên khi "welcome" thì nó reset lại mãi không tắt đc buộc phải tháo nguồn ra !!!
Tớ cũng bị thế đấy, vào Safe Mode cũng không được, cậu thử dùng hiren boot truy cập vô xóa bớt linh tinh xem sao, hay dùng đĩa windows sửa lỗi.
Tớ thì chọn cách ghost lại cho lành, 2 phút là xong :)

A Chánh
25-11-2008, 15:40

Đa phần lỗi này do Virus "ăn" mất một số file hệ thống (phá hoại, sửa đổi một số file hệ thống ở C:\Windows\System và C:\Windows\System32).
Ta có thể dùng đĩa cứu hộ để sửa đổi lại các file hệ thống bị lỗi cũng như vô hiệu hóa virus. Tuy nhiên đây là công việc của dân chuyên nghiệp.
Để dễ dàng, bạn nên cài lại Win cũng như quét virus cho hệ thống.