PDA

View Full Version : HDD, Cáp nối hay Mainboard ? Pro ơi Help !

cavang125
13-11-2008, 21:09
máy của nho ban lớp em mấy bữa nay bị lỗi nhưng khó hiểu lắm,
đầu tiên khởi động nó báo "CMOS CHECK SUM BAD LOAD DEFAUL" xong rồi phải nhấn F1 để tiếp tục vào win, vào win rồi thì sử dụng bình thường với con chuột wen thuộc được 30 giây thi treo! trong khi đó tín hiệu ổ cứng ko có !
nếu chỉ sử dụng bàn phím thì may ra được lâu hơn một chút! nhưng nếu di chuyển chuột là máy treo sau đó vài giây!
lưu ý tốc độ truy xuất ổ cưng vẫn bình thường.
bác nào biết xin giúp em
thanks nhiều.

CNTTSG
13-11-2008, 21:13
BIOS bị lỗi rồi ,mang ra tiệm nhờ họ update lại Bios là hết

banh beo
14-11-2008, 00:43
đầu tiên khởi động nó báo "CMOS CHECK SUM BAD LOAD DEFAUL" xong rồi phải nhấn F1 để tiếp tục vào win, vào win rồi thì sử dụng bình thường với con chuột wen thuộc được 30 giây thi treo! trong khi đó tín hiệu ổ cứng ko có !

1/ het pin Cmos
2/ ban thay thử cáp IDE khác cho ổ cứng xem sao

user_84_gialam
15-11-2008, 00:25
Bạn Clear CMOS xem sao.

cavang125
15-11-2008, 10:00
chắc do bios lỗi rùi
tất xca3 các tông tin lưu trên đó sau khi khởi động lại là mất sạch sẽ,mọi cài đặt trở về ban đầu hết, chỉ có đồng hồ là còn nguyên!

gamoit0102
15-11-2008, 16:39
Trường hợp phải ấn F1 khi khởi động Windows là do thiết lập trong Bios không đúng với hệ thống thật. Các thiết lập bị mất khi khởi động lại máy là do pin CMOS hết. Bạn chỉ cần thay pin CMOS la được

darknightvn
15-11-2008, 21:56
chỉ gặp trường hợp này với 3 lý do:
1 Hết pin CMOS - Thay pin
2 Cap ổ cứng hoặc CD Rom có vấn đề - Thay cáp mới hoặc kiểm tra kết nối cap với mainboard hoặc ổ cứng
3-Ổ cứng của bạn có thể không hỗ trợ SMART, hoặc SMART ổ cứng(Trường hợp này là ổ cứng đã zerofill hoặc đã LLF - tóm lại sắp đến ngày thay ổ mới.)bị lỗi.- Khắc phục: vào BIOS vào phần chỉnh IDE Configuration Chọn phần SMART và disable SMART.

Goodluck

cavang125
16-11-2008, 21:02
thanks bác nhìu
để em thử đã!

do thanh tam
16-11-2008, 21:20
nếu chỉ sử dụng bàn phím thì may ra được lâu hơn một chút! nhưng nếu di chuyển chuột là máy treo sau đó vài giây!
lưu ý tốc độ truy xuất ổ cưng vẫn bình thường.
bác nào biết xin giúp em
thanks nhiều.
kiểm tra lại luôn và ngay quạt chip. bios báo PAN.chúc thảnh công

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

kiểm tra quạt chíp ngay và xem lại ổ cứng có thể có vấn đề về phần cơ rùi

cavang125
18-11-2008, 20:02
kiểm tra quạt chíp ngay và xem lại ổ cứng có thể có vấn đề về phần cơ rùi
nếu HDD có vấn đề về cơ thì sau khi reset lại thì chạy lại normal à ???!
==> có trường hợp nào như thế không ??

eaglevn
18-11-2008, 20:05
các bác quên 1 lỗi chuột ko sử dụng dc, đây cũng có thể là nguyên nhân dẫn đến lỗi CMOS

cavang125
18-11-2008, 20:25
Chuột vẫn sử dụng dc(thay con # rùi mầ vẫn y vậy bác ơi)

hanamachi01
18-11-2008, 22:55
hic.coi lại máy đi.có thể máy bạn đã dính virus đó.hic.tôi có một con như thế.dính con này nó ko sao cả.dừng vào win mà dùng chuột kích hoặc là phím thì nó treo ngay lập tức.bạn thử cái lại win xem sao

cavang125
19-11-2008, 18:33
hic.coi lại máy đi.có thể máy bạn đã dính virus đó.hic.tôi có một con như thế.dính con này nó ko sao cả.dừng vào win mà dùng chuột kích hoặc là phím thì nó treo ngay lập tức.bạn thử cái lại win xem sao
chỉ là chuột, ko phải phím ~ chắc ko phải vius bởi vì em dùng keyboard 2 tiếng đồng hồ vẫn ko sao! lay con chuột là đi ngay sau đó 0.5 giây !