PDA

View Full Version : Phân biệt card VGA rời và onboard

lilas
12-11-2008, 10:59
Em vừa mua 1 cái Asus F80S T5750. Cấu hình máy sử dụng VGA ATI RADEON HD3470, 256MB, nhưng khi em kiểm tra bằng mấy phần mềm thì nó bảo la 512MB, còn thông số khác thì okie!
Bác nào có kinh nghiệm về dòng máy này thì tư vấn giúp em với, qua giờ em nhức đầu về nó quá vì may là hết hạn đổi hàng rồi.
Cám ơn các bác lắm lắm....

ngondensang2007
12-11-2008, 11:03
Card rời nhưng nếu RAM mạnh có thể share lên đến 512mb

lilas
12-11-2008, 11:16
Hình như khi mình sử dụng card rời thì bắt buộc phải disable card onboard mà, đâu thẻ chạy dual cả 2 thằng được.
Em tìm nát nước mà chẳng tìm ra cách phân biệt. Chỉ nghe vào dxdiag xem, mà thông tin trong đó hoàn toàn có thể chỉnh sửa được bằng registry.hix....

ngondensang2007
12-11-2008, 11:21
Hình như khi mình sử dụng card rời thì bắt buộc phải disable card onboard mà, đâu thẻ chạy dual cả 2 thằng được.
Em tìm nát nước mà chẳng tìm ra cách phân biệt. Chỉ nghe vào dxdiag xem, mà thông tin trong đó hoàn toàn có thể chỉnh sửa được bằng registry.hix....

đối với sound thì mới cần vậy chứ VGA ko cần.Bình thường nhiều khi còn toàn phải mua card VGA rời cắm vào để chạy dual màn hình nữa là.Hiện giờ có màn hình cắm cổng usb rồi nhưng chưa xài chỉ thấy bảo chạy được đa màn hình qua usb thôi.

Để biết chắc chắn mình đang xài card onboard hay rời ngó đằng sau case là biết liền à.

kimtien
12-11-2008, 11:22
Turbo cache ý mà.Turbo Cache của Nvidia và Hyper Memory của ATI có đặc điểm là sử dụng bộ nhớ RAM của hệ thống theo thời gian thực, tức là nếu cần dung lượng nhiều hơn bộ nhớ có sẵn thì nó sẽ lấy của RAM hệ thống.