PDA

View Full Version : Sao ma no chay cham the!

mythanhtran
16-09-2002, 21:04
Toi xai pentium III 733 mhz, ram 64 ma sao may chay hoi cham mac du toi da xoa bo cac chuong trinh, tap tin khong can thiet.
Bac nao biet xin chi giup.
Cam on !

vanvan
16-09-2002, 23:30
thế thì thử đổi sang dùng con p4 sem thế nào

namnh
17-09-2002, 00:16
Them Ram di ban oi!

danceswithwolves
17-09-2002, 10:52
nếu bạn không sử dụng DOS như hệ điều hành chính :) thì có lẽ bạn nên thêm RAM. Tuỳ mức độ sử dụng máy của bạn (học VP, xem phim, nghe nhạc, chơi games, đồ hoạ...) mà bạn thêm RAM sao cho phù hợp. Ngoài ra cần thiết phải "dọn dẹp" rác (orphan registry keys, redundant files) định kỳ. Bạn thử dùng RegCleaner và Norton WinDoctor xem, không khó tí nào đâu.

concoccu
19-09-2002, 01:30
hệ diều hành đang dùng là loại chi. níu là XP thì hãy quên đi

mythanhtran
19-09-2002, 20:02
Cac bac chi khuyen em nao la them ram, p4 thi ket cho em qua boi tien dau phai la phu du.

Mong Bac danceswithwolves giup toi su dung RegCleaner và Norton WinDoctor nha.
Cam on!

mythanhtran
19-09-2002, 20:05
Toi lai gap rac roi roi. Toi khoi dong xong thi tu nhien may dung luon. Tren man hinh xuat hien hai thanh cuon ngang va doc dong thoi xuat hien dong thong bao:
Igfxtray
This program has performed and illegal operation and will be shut down
close detail

LightningIII
20-09-2002, 09:49
Không thêm RAM thì chịu rồi. Máy PIII733 mà Ram có 64 thì phí quá. Nếu không không có tiền thêm RAM thì rút quách con PIII bán đi để mua RAM cắm vào. Đằng nào cũng thế mà thôi.

danceswithwolves
20-09-2002, 10:14
to @,@,@ (trừ tớ với mythanhtran@) : các bạn cố gắng trả lời nhiệt tình và kỹ hơn một tí nữa nhé, vì không phải ai cũng có kiến thức cơ bản tốt được như các bạn.

to mythanhtran@ : tớ chỉ hướng dẫn sơ lược (thực dụng) thôi nhé
* RegCleaner : để dọn dẹp rác trong registry thì lên menu (tớ quên mất đường dẫn chi tiết rồi :), hình như Tools\Clean up registry) đại loại là một submenu có tên Do them all. Chờ cho nó scan registry (lâu đấy nhé, với cái PII-350 Mhz của tớ thì phải mất đến vài phút :() rồi click Select All, Delete.

* Norton WinDoctor : cứ click Next>Next...>Finish (hì hì, đại để là cho nó scan full computer, rồi khi nó ra màn hình Problem, nhấn button Repair All.

Hy vọng những điều trên có thể giúp được bạn phần nào.

LightningIII
20-09-2002, 12:32
Những điều danceswithwolves nói cũng có lý nhưng cũng không cải thiện được mấy tốc độ của máy tính đâu (có lẽ chỉ được 1-2 phần nghìn thôi). Nhất là Norton WinDoctor sửa chỉ hỏng máy mà thôi. Mình dùng rất nhiều lần chương trình đó rồi, không biết phải cài lại Windows bao nhiêu lần. Nhưng mình cảm thấy rằng khi dùng nó thì tuổi thọ Windows của mình giảm xuống đáng kể. Hình như nó toàn sửa chỗ không hỏng thì phải.
Mình khuyên bạn nên cắm thêm RAM đi, 64M chỉ chạy được win98 trở xuống mà thôi.

mythanhtran
20-09-2002, 14:38
Cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến. Tôi sẽ thử xem.

sex_men
20-09-2002, 16:21
Bạn nên xem lại các thư mục sau : temp, temporary internet files trong thu mục windows và sau đó hãy defragment... để sắp xếp lại tổ chức disk ....
Bạn không cần thêm ram nếu máy bạn chỉ để học .... bạn nên chạy win98 vì như thế sẽ chạy nhanh hơn .....
Minh xai celeron 500 ma vẫn chạy bình thường đó thôi thậm chí cũng nhanh đó -

vikhoa
20-09-2002, 16:38
Nếu 64MB RAM thì nên dùng Windows 98SE, nếu có tiền thì nâng cấp lên 128MB hoặc 256MB. SDRAM bây giờ cũng rẻ rồi.

To everyone : Theo kinh nghiệm của vikhoa thì không nên cài bất cứ chương trình nào có chữ "Norton" :) Cho dù nó là chương trình gì thì máy bạn cũng sẽ bị chậm đi khá nhiều.

danceswithwolves
20-09-2002, 17:22
ai bảo các bác để mấy service của Norton chạy nền chi cho chậm ? Chẳng phải ngẫu nhiên mà Norton trở nên rất phổ biến đâu... Khè khè, tớ chạy PII 350Mhz Deschutes, 128 SDRAM Bus 100, HDD 20G 7200 rpm, chạy Windows XP Professional, Norton Utilitites 2001, VS 6 + VS.NET vô tư luôn. Cứ khó khăn là nâng cấp phần cứng thì làm sao lên tay được... Chỉ đồng ý nhất với ***_man@ ở khoản defragment...

[Đi học đây, bye]

concoccu
20-09-2002, 19:11
Tui bổ sung nè, níu mà cứ nhứt quýt chỉ chạy 64 Mb RAm thì bạn nên cài W95 đi bảo đảm chạy nhanh không ai bằng. Níu bạn có ai là dân IT thì kiu họ đến để xem thực trạng của máy Bạn ròi họ sẽ có những giải pháp cụ thể. Mình có một lời khuyên thành thực là bạn nên tăng thêm RAm , một thanh 64 nữa thui mà, bạn sẽ cảm nhận được sự khác biệt. Lý do là các hệ điều hành càng về sau càng lấy việc xử lý thông tin ghi lên vùng đệm (RAM sau đó đến đĩa cứng) càng nhiều. Nếu bạn không chừa chỗ cho nó chạy thì nó phải chạy chậm thôi. Ban cứ xem giao thông thì biết. RAM có thể hiểu là đường đi và quảng trường, chip là xe, Bus là giới hạn tốc độ, Níu bạn không cho đường rộng thì xe bạn có 1000 Cm3 thì cũng chịu thui. Thế nha.

Enchanter
20-09-2002, 20:00
Bạn nên xem lại các chương trình thường trú xem, nó là 1 phần, phần cứng ko tương thích cũng là 1 phần, viurs, ....

Tóm lại theo mình cứ format ổ rồi cài từ đầu mà kiểm tra tìm ra nguyên nhân ngay, máy PIII 700 mà 64 thì khiêm tốn quá, tui mới celeron 600 mà 192 mới đủ xài!! ;) lol

LightningIII
20-09-2002, 22:42
Bác danceswithwolves bảo là máy PII350, 128 RAM mà chạy dotNet nhanh thì phục bác thật. Máy tôi PIII550, 256M Ram, chỉ thua là ổ cứng có 5400rpm thôi nhưng khi chạy dotNET thì nó bò ra mà chạy. Chậm không thể chịu được.
Bác Khoa nói đúng về khoản cài Norton chậm máy, nhưng cũng bõ so với những gì nó đem lại. Tôi thấy mình cài Norton AntiVirus rất hiệu quả. Nó phát hiện virus khá tốt. Tôi còn nhớ một lần tôi bị con virus boot sector khiến cứ khởi động vào windows là treo. Cài BKAV không ăn thua gì, đến khi dùng NA chỉ nghe thấy "ngoé" một cái là chết. Dù sao nó cũng hiểu đến hơn 60000 loại virus cơ mà.
Bác concoccu nói đúng quá, rất hình ảnh.