PDA

View Full Version : Cài lại win

nguoihocnghe
09-11-2008, 18:08
Nghe theo mấy bác là cài lại win thì dữ liệu ổ D không mất, em cài lại và kết quả là máy tính trở về hiện trạng như mới mua: chỉ còn một ổ C, không còn chút dấu vết gì của mớ dữ liệu nữa. Mấy bác có thể cho em biết tại sao, cách nào phục hồi lại, nếu lần sau cài lại win thì nên làm sao để tránh bị một lần nữa. Em không thể đưa dữ liệu ra usb được vì nó hơn 20Gb lận

xienbohung
09-11-2008, 18:36
bạn có thể cứu dữ liệu của bạn bằng các phần mềm phục hồi dữ liệu
như get data back for NTFS(nếu bạn sử dụng ổ địa NTFS)get data back for FAT(nếu bạn sử dụng ổ đĩa FAT)có rất nhiều phần mềm loại này.bạn có thể search và download trên goole.
khi cài lại win bạn chọn ổ đĩa cài là ổ c và format ổ c thì sẽ ko mất dữ liệu.Nếu muốn an toàn hơn bạn có thể ko 4mat o đĩa nào cả.chỉ xóa window là cài lại thôi(cách này sẽ ko triệt để khi ổ c của bạn có virut)

ngockhoi_vitech
09-11-2008, 18:40
cách đơn giản nhất là đưa dĩa win vào rồi chạy ấn F8 nó sẽ format lại trong đó hỏi bạn có format ổ đĩa không và ổ đĩa nào bạn chọn ổ C là xong rất đơn giản.

dndu029
09-11-2008, 19:15
Bác cài win gì dậy nếu là vista thì quá dễ hầu như từ a-z là nó tự làm, xp thì khó hơn 1 chút, lên goole mà search mấy cái demo về xem, cài xong win và các soft cần thiết thì nên ghost lại lần sau khỏi cài lại cứ bung ghost ra là được

ngondensang2007
09-11-2008, 20:40
không biết pác xài máy gì không tư vấn được nhưng nếu là máy đồng bộ hoặc MTXT thì đúng là nguyên bản trở về một ổ là chuẩn rồi khỏi bàn cãi.

yeucine
09-11-2008, 20:59
Phải nói rỏ là cài thế nào thì mới biết được. Cài bằng đĩa gì ? Recovery ?

bkss63
17-11-2008, 17:32
đừng có dại mà ghi dữ liệu vào ổ C, sau này muốn làm gì cũng được