PDA

View Full Version : Làm sao chỉnh sửa Boot menu

CounterStrike
09-11-2008, 12:38
tui cài Vista trước và Ubuntu 8.04 sau, Ubuntu tạo 1 Boot-Menu với n` tùy chọn lúc khởi động. Giờ tui muốn chỉnh sửa, thêm bớt, sắp xếp, đổi tên mấy mục chọn trong menu này thì phải làm sao.. ai rành linux xin giúp đỡ, vì tui là dân windoze, mới dọc linux đc vài tháng.
thx :)

dmtmufc
09-11-2008, 12:46
Mọi thiết lập của GRUB đều được chứa trong file menu.lst trong thư mục /boot/grub. Bạn chỉ cần thay đổi một chút thiết lập là đâu sẽ lại vào đấy. Bạn thực hiện những bước như sau:

Mở terminal (cửa sổ dòng lệnh):

Applications > Accessories > Terminal

Sau đó gõ dòng lệnh này vào:

sudo gedit /boot/grub/menu.lst

Nhập mật khẩu vào thì sẽ xuất hiện trình soạn thảo văn bản để bạn nghịch với file cấu hình của grub. Đừng choáng vì mớ hỗn độn trên màn hình. Những dòng có kí tự # ở đầu chẳng qua là dòng chú giải thôi, không có ý nghĩa gì đâu nên bạn cứ việc bỏ qua. Chỉ cần quan tâm đến những dòng sau:
default 0
timeout 10
Dòng default 0 chính là số thứ tự của tùy chọn khởi động mặc định (trong danh sách tùy chọn khởi động hiện ra lúc bạn bật máy ấy). Bạn chỉ phải đếm và sửa vào đó giá trị tương ứng. Thông thường ở đây bạn sửa lại thành 4 (chú ý đếm bắt đầu từ 0) với danh sách khởi động mặc định sau:
Ubuntu kernel.... ==> 0 (khởi động Ubuntu bình thường)
Ubuntu kernel... (recovery mode) ==> 1 (khởi động ở chế độ recovery)
Ubuntu memtest ==> 2 (khởi động phần kiểm tra bộ nhớ)
Other OS ==> 3 (ko làm gì hết)
Windows XP ==> 4 (khởi động Windows)
Dòng timeout 10 chính là thời gian bộ đếm lùi trong grub. Nếu muốn grub tự động khởi động hệ điều hành mặc định sớm lên thì bạn chỉ việc giảm thời gian này đi. Lưu ý là thời gian tính theo giây. Đặt ở mức 3 hoặc 5 là vừa.

xelnaga
09-11-2008, 12:49
chỉnh sửa file /boot/grub/menu.lst
link tham khảo: http://ubuntu-tutorials.com/2006/12/29/tweaking-grub-ubuntu-510-6061-610/

CounterStrike
10-11-2008, 10:02
thx các bác nhiều, để về thử :)

tin_truc22
10-11-2008, 15:41
sudo apt-get install startupmanager
Có giao diện chỉnh sửa nhưng có vẻ phức tạp hơn chỉnh trong file :P

viet94
14-11-2008, 15:31
sudo apt-get install qgrubeditor
Giao diện trực quan và dễ sử dụng.

xelnaga
14-11-2008, 15:34
uầy, sao h có lắm tool thế nhờ :(

zanarka
14-11-2008, 17:35
do opensource nên nhiều người có thể tạo ra tools (GUI) cho dễ dùng. Có điều tìm kiếm tools phù hợp với mình thì sài command để edit lại là giải pháp được nhiều người chọn.