PDA

View Full Version : Nghịch đến SEO có ngày vào BV tâm thần

superthin
08-11-2008, 22:26
Chào các bạn,

Hẳn là dạo 2 năm gần đây thì đi khắp các diễn đàn có liên quan đến tin học, các bạn sẽ chẳng lạ gì với từ SEO, đặc biệt là với những webmaster.

Nếu thử tìm kiếm thì có tới hàng triệu kết quả về từ SEO chứ không ít.

Ở diễn đàn tin học này cũng có nhiều người tự cho mình là chuyên gia SEO hoặc từng quảng bá về dịch vụ này với những cái giá rất vô thưởng vô phạt.

Mình chẳng phải webmaster, cũng chưa bao giờ là người tìm hiểu nghiêm túc về SEO nên bàn đến SEO là cũng thuộc loại... ấm ớ hội tề.

Tuy nhiên, là một Mod của một diễn đàn, dĩ nhiên là mình cũng tò mò muốn biết là chuyên mục do mình điều hành có thu hút thành viên, khách ghé thăm trang vào đọc? Họ quan tâm đến những bài nào? Tò mò không vì tò mò kiểu chọc ngoáy đời tư ai đó hoặc thỏa mãn trí tò mò mà mục đích là để khám phá ra nhu cầu đọc tin và tìm cách đáp ứng nhu cầu ấy.

Hôm nay mình chợt phát hoảng và cảm thấy là cứ cố tìm hiểu như vậy sẽ có ngày mình thành một thằng cha lẩm cà lẩm cẩm, thậm chí có thể được người ta tống cổ vào bệnh viện tâm thần. Vì sao lại nói như vậy? Đây là một câu chuyện có thật, mang tính chất vui cười là chính, có thể các bạn vào đây chửi mình. Nhưng mình cũng xin kể, vì mình cảm thấy mỗi ngày mà đọc hàng trăm cụm từ khóa như vậy thì... không điên cũng khùng đến nơi. Phải có cái đầu rất lạnh mới chịu nổi những cụm từ kỳ quái như vậy.

Vì khách ghé thăm trang, thành viên thường hay dùng chức năng tìm kiếm trong chuyên mục, các từ khóa gõ vào ô tìm kiếm của diễn đàn, và được diễn đàn ghi nhận các cụm từ khóa, rồi gửi email về cho Mod của chuyên mục ấy mỗi ngày. Ngày hôm nay mình nhận được các cụm từ như thế này:

(Mình xin viết lại nguyên văn, những cụm từ trong ngoặc kép là tìm chính xác theo đúng cụm từ người ta gõ vào)

- "Camera quan sát diễn đàn"
- "Tên một con chó may mắn"
- Hình ảnh những con quỉ râu xanh
- Vi sử lí pentrum 4
- Đẻ trứng bằng đầu
- Vo danh kiem khach
- Dit co cau pai
- Tìm gì có nấy
- Down font chữ
- BCS co gai rung
- Do phan dai man hihn
- San giao dich OTC
- Tai sao Welcome Screen
- Trang Quynh la ong nao
....

Nói chung là còn khoảng chừng ấy cụm từ như vừa liệt kê lên nữa, mình mất kiên nhẫn khi gửi nó lên đây.

Nào, các bạn khuyên mình nên uống thuốc gì mỗi ngày trước khi... chiến đấu với cái đống từ khóa trên? Và cách nào để có thể chắt lọc, thống kê để biết người ta đang quan tâm đến cái gì để mà sưu tầm / khuyến khích các thành viên viết về đề tài như vậy.

Chân thành cám ơn các bạn đã tham gia vào Topic này.

Kỳ Nam
08-11-2008, 22:30
Dit co cau pai , BCS co gai rung , là cái chi dị ?

thangnaodobay
08-11-2008, 22:42
Bó cả chjm, Trạng Quỳnh là ông nào? :))

namln
08-11-2008, 23:25
Những từ khoá bó tay, em dịch thử xem:
Dit co cau pai => Độc cô cầu bại
BCS co gai rung => có gai rung :D
Do phan dai man hihn => độ phân giải màn hình

hài thật =))

btd82
08-11-2008, 23:54
Mẹ oi! cứu con, website nhãm mà cũng SEO thì seo chết mất, webmaster hài quá đi, google sẽ thêm 1 vài "Từ điển" mới rồi :)

live4ever
09-11-2008, 18:20
phin nguoi lon
...
Phim "Người Lợn"

( 1 bộ phim đặc sắc của Hollywood, tiếp theo sau phim "Người nhện" )

Athaygiao
09-11-2008, 20:25
Hic! Đọc xong hết topic này thấy hài quá

superthin
09-11-2008, 22:04
Hic! Đọc xong hết topic này thấy hài quá

Minh thì chẳng thấy tính khôi hài chỗ nào cả. Chỉ thấy rằng để tìm hiểu xem người duyệt web đang tìm kiếm cái gì quả là việc nan giải. Cứ bắt hết các từ khóa họ gõ tìm kiếm kiểu như hiện tại và phân tích thủ công là việc khó, và có nguy cơ bị điên. Các bạn có giải pháp nào cho vấn đề này?

yoyogirl
10-11-2008, 03:54
thì tùy người ta tìm, có người cũng search cho vui :D

mình cũng từng gặp phải nhiều từ khóa không giống ai :))

trumhackno1
10-11-2008, 08:13
Vấn đề là người ta tìm những thứ đó chỉ là thiểu số, còn những từ khóa thông dụng thì có nhiều người tìm. Bạn muốn thỏa mãn toàn bộ người dùng hay thỏa mãn số đông người dùng?

@d53n53
10-11-2008, 16:08
đọc xong topic của bác Siêu Ốm muốn bỏ học SEO luôn. nhg nếu nói như bác thì trên TG tẩy chay SEO luôn rồi??? còn về khoản chuyên gia SEO thì có lẽ bác nói đúng đó, ở VN có đào tạo gì đâu mà tự nhận chuyên gia trời??? buồn cười vãi...

qingsong
10-11-2008, 16:48
Vậy tốt mà, từ gì cũng vào site bác cả:D

superthin
11-11-2008, 10:34
Vấn đề là người ta tìm những thứ đó chỉ là thiểu số, còn những từ khóa thông dụng thì có nhiều người tìm. Bạn muốn thỏa mãn toàn bộ người dùng hay thỏa mãn số đông người dùng?

Ồ, vấn đề là ai cũng có tham vọng site của mình đáp ứng càng nhiều người dùng càng tốt, nhưng nếu cứ mơ tưởng chuyện ấy thì hóa ra trở thành một kẻ mơ mộng hão huyền.

Nói chung là mình chỉ muốn tìm hiểu những từ mà liên quan đến chuyên mục của mình làm MOD thôi, đó là chuyên mục về văn hóa và chuyên mục giới thiệu phần mềm mới. Đang dừng ở giai đoạn tìm hiểu, chưa có được con số thống kê nào để tiến hành phát triển chuyên mục. Nhưng xem chừng việc này bắt đầu tạo hiệu ứng không tốt, càng ngày càng ngày ngồi đọc danh sách các từ khóa thì càng phát hiện ra rằng những phỏng đoán của mình về người dùng web có khi trật lất hết cả, họ tìm cái mà mình chưa bao giờ tưởng tượng ra.

Những từ khóa trên không phải là thiểu số đâu, nó lặp đi lặp lại ngày nọ qua ngày kia, nhất là từ khóa "ảnh ma quỉ", "ảnh ghê rợn", "cá rất to bự", hầu như ngày nào cũng gặp. Cho nên, ngồi ngẫm nghĩ lại, "ngày xưa" tay Lê Trường Tồn làm một diễn đàn khởi đầu toàn mấy cái ảnh ma quái, rùng rợn, máu me quả là một phát hiện hay. Và ngày nay, đúng là truongton.net là một site thuộc hàng lớn trong top 30 trong các site diễn đàn của Việt Nam.

Bác nào có học về ngôn ngữ học và từng lập trình phần mềm phân tích ngữ nghĩa xin vui lòng chia sẻ chút kinh nghiệm. Mình đang muốn kiếm một phần mềm như vậy có thể thực hiện với tiếng Việt xem liệu có tốt hơn là ngồi đọc các từ khóa mỗi ngày?

Các bạn làm về SEO cũng xin chia sẻ kinh nghiệm? Thấy có nhiều website rất thành công trong việc tìm gì cũng thấy, đặc biệt là site vietbao.vn, mình thấy tìm kiếm tỉ lệ rơi vào trang này có lẽ chỉ thua trang wikipedia.org mà thôi. Hổng rõ là "chuyên gia" / ẩn sĩ nào đang đứng đằng sau vietbao.vn mà tài tình thế.

0988338837
11-11-2008, 10:53
Thảo luận sôi nổi quá ????????

cbdl
11-11-2008, 13:26
forum của mình nhiều khi cũng tiếp đón những từ khóa hơi kỳ cục, không hiểu muốn tìm gì nữa

jcisio
12-11-2008, 22:40
Tại trang web nhỏ, không SEO được từ khoá "ngon" thì nó không vào, mà chỉ vào các từ khoá "vớ vẩn". Trong list keyword đến từ Google của www.thongtincongnghe.com thì tất cả đều là từ khoá liên quan, và đúng chính tả. Từ khoá đầu tiên viết sai là từ khoá xếp thứ 36 (tính theo số lượng), ở đó chữ download viết thành "dowload".

duongtien
12-11-2008, 23:47
ttcn có vẻ làm tốt phết nhỉ:d hehe, dạo này đang cạnh tranh từ blackberry với bên mình, mệt quá!

kocanem
13-11-2008, 00:38
Có ai nhận là chuyên gia Seo đâu mà mình thấy trường lớp nó cũng đâu có quy định là học đc đến đâu là chuyên gia . Chuyên gia hay kô chuyên gia chắc kô quan trọng = chuyện có beo nhiêu lượt visitor nhỉ :D

luanth
13-11-2008, 01:25
Hehe, SEO theo khách hàng kiểu này cũng dễ điên theo thật! Các bạn pro SEO cẩn thận nha!

jcisio
13-11-2008, 17:44
ttcn có vẻ làm tốt phết nhỉ:d hehe, dạo này đang cạnh tranh từ blackberry với bên mình, mệt quá!

TTCN có làm gì đâu mà tốt bạn, thời gian & tiền đều không có. Chỉ làm bằng cách tổ chức nội dung thích hợp mà thôi. Cả năm nay không động vào code, chỉ edit tí hệ thống tính lương & các patch bảo mật cho Joomla! thôi.

Mà 2 hôm nay chẳng biết ai nghịch, thỉnh thoảng lại đốt một cái. Tội nghiệp con VPS :(

fbc_alt_f4_vn
13-11-2008, 18:07
Như vậy là @superthin SEO khá tốt rôi.
Một bài văn không hiểu rõ là viết về tác hại của SEO hay cái gì mà nhiều người để ý tới thê là đã thành công rồi.
Cố gắng lên nhé.

superthin
13-12-2019, 09:43
Khi làm SEO, bạn sẽ nhầm nhọt từ "Đắp mộ cuộc tình" thành... "Bốc mộ cuộc tình". Sau 11 năm, chủ đề này lại được đẩy lên lại.

Không rõ những ai đã theo con đường SEO ngày ấy giờ còn làm SEO hay không?

Song co khuc
27-12-2019, 17:14
Bó tay với những từ khóa này