PDA

View Full Version : Check Disk khi khởi động máy

ntdvn
06-11-2008, 21:30
Không biết máy bị gì mà mỗi lần khởi động máy là hiện màn hình xanh thông báo là đang check disk. Cái này chắc là do lỗi win. Có cách nào khắc phục không các bác, xin chỉ giúp

ngondensang2007
07-11-2008, 08:23
file nào đó lỗi hoặc là tắt máy đột ngột thì nó check thôi.Theo em pác cứ để nó check đi chờ đợi mất có vài phút mà an toàn.Cách không cho nó check có đó.Pác TOM nói rùi nhưng xài thì thôi rồi lượm ơi.Được vài tháng lại pải gỡ ra cho nó check lại ổ vì nhiều khi ko check ổ vào win toàn lỗi file thôi.

ntdvn
07-11-2008, 22:15
Không phải nó check 1 lần rồi thôi bác. Tui để nó check xong hết, không can thiệp gì vào hết. Nhưng lần sau rồi lại lần sau nó bảo check tiếp. Tình trạng bây giờ là mỗi lần khởi động máy là mỗi lần check. Thế mới bực chứ.

Antony87
08-11-2008, 17:20
khi máy báo chek mỗi lần khởi động máy do 1 số nguyên nhân sau:ban thử một số cách này nhé.
thứ nhất máy của bạn bị tắt máy đột ngột khi đang chạy 1 chương trình nào đó.
thứ 2 là máy của bạn bị bad ở một partytion nao rui`.
mình cũng đã bị tình trạng như vậy.
nếu máy của bạn là FAT32 mình khuyên bạn nên converter sang NTFS miễn check lun.nếu vẫn không được thì bạn nên copy data ra 1 cai HĐ khac roi fomat lai tung ổ la ok thoi

ntdvn
11-11-2008, 08:37
Mình shutdown bình thường chứ không hề bị sự cố hoặc tắt máy đột ngột. Ổ cứng đang là NTFS rồi. Nếu nhưa bạn nói thì có thể bị bad, vậy có cách nào khắc phục không ngoài việc format lại toàn bộ ổ cứng :(

sticky
11-11-2008, 13:05
bay gio nguoi ta dung NTFS do phai check.do phien.con may cua bac thi chac win co van de thoi,ko phai tai o cung dau

ntdvn
11-11-2008, 13:40
bay gio nguoi ta dung NTFS do phai check.do phien.con may cua bac thi chac win co van de thoi,ko phai tai o cung dau

Vậy khắc phục bằng cách nào đây bác. Xin chỉ giúp.

ngondensang2007
11-11-2008, 13:48
muốn hết check chỉ có nước format lại ổ bị check thôi
mà check mất có 1' thôi mà quan tâm làm gì mệt xác tập trung vào việc khác có tốt hơn ko

ntdvn
11-11-2008, 13:50
Ổ cứng tui chia làm ổ, mỗi lẫn khởi động là nó check cả ba ổ. Không lẽ cứ mỗi lần khởi động là mỗi lần check, phải có cách nào khắc phục nó chứ bác.

yeucine
11-11-2008, 14:00
Ổ cứng này sắp sửa đi rồi.

ngondensang2007
11-11-2008, 19:50
Ổ cứng tui chia làm ổ, mỗi lẫn khởi động là nó check cả ba ổ. Không lẽ cứ mỗi lần khởi động là mỗi lần check, phải có cách nào khắc phục nó chứ bác.

Mail cho pác TOM đi pác ý có cách đó
lâu rùi đâm ra tui ko nhớ nó ở đâu nữa
pác ý biết cách làm cho máy ko check ổ cứng nữa nhưng tui đã nói rùi xài được một thời gian đảm bảo pác lại phải để cho nó check lại cho mà coi vì không check toàn lỗi chương trình.
Nhưng nếu cần pác cứ thử để không check ổ sau đó vài hôm gỡ ra biết đâu lại chỉ check một lần rồi thôi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Kiếm lại bài viết rồi đây làm theo đi nhé nhưng lưu ý xài cái này xong rồi vài ngày pác tháo ra cho em nhờ nhé không lại lên diễn đàn kêu gào tại sao lại lỗi chương trình liên tục không tài nào download được là sao.Cái này em bị một phát rồi em biết nhưng pác cứ muốn xài thì em cũng chào thôi

Start >>> Run >>> regedit >>> OK
tìm:
HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager
vào key:
BootExecute
đổi value thành
autocheck autochk *

Copy right by TOM

ntdvn
11-11-2008, 20:41
Làm như bác hướng dẫn, định đổi giá trị của key BootExecute thành autocheck autochk *. Nhưng khi vào đó thì thấy nó đã có giá trị này sẵn rồi.

ketovoidoi
12-11-2008, 00:02
Thử test bad chưa bác

ngondensang2007
12-11-2008, 08:30
Làm như bác hướng dẫn, định đổi giá trị của key BootExecute thành autocheck autochk *. Nhưng khi vào đó thì thấy nó đã có giá trị này sẵn rồi.

Em nhầm xin lỗi pác
phải xóa dòng chữ đó đi còn khi nào muốn check thì khôi phục lại dòng chữ đó.

Start -> Run -> regedit -> OK
HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager
vào key:
Bấm chuột phải vào BootExecute -> Modify
Xóa dòng chữ
autocheck autochk *
Và khởi động lại máy sẽ ko chạy Scandisk nữa

ntdvn
12-11-2008, 08:35
Ok, để tối nay về làm thử, nếu được sẽ thông báo kết quả để các bác khác tham khảo :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Thành công rồi, cảm ơn bác ngondensang2007 nhiều nhé :D