PDA

View Full Version : Hỏi về TOELF

Hell Fire
07-08-2003, 17:44
Mình đang định học luyện thi TOELF ở SEAMEO nhưng thấy giá cả hơi mắc, mà hình như giá trị = TOELF chỉ có 1 năm. Ko bít có loại khác giá trị tương đương TOELF mà thời hạn lâu hơn ko + chổ học nào tốt ? Thanx ^_^.

Ngoài ra thì học tại chức Anh Văn có tốt ko? Mọi người góp í kiến nhé.

Condauaotim
13-08-2003, 11:12
Nếu bạn không thích thi TOFEL thì có thể thi IELTS,kỳ thi của Anh.
Còn tớ thì đang tìm chỗ thi thử TOFEL hoặc IELTS đây,có ai biết ko?

Hell Fire
15-08-2003, 01:48
Mình cũng có nghe wa IELTS, nhưng ko bít thời hạn của nó, giá trị thì hình như tương đương.

cort
17-08-2003, 11:45
vào www.testmagic.com học toefl có nhiều bài chỉ hay lắm.

thien_thao
18-08-2003, 16:29
theo minh ban can gi phai luyen toefl, cu trau doi tieng anh cua minh , tu ban se biet trinh do tieng anh cua minhthe nao. Va nhu the thi ban khong can phai lo ve chuyen bang cap het han nua

cort
19-08-2003, 09:43
Bằng toefl có chuyện hết hạn sao?? dỡ vậy :w00t:

fireball
15-09-2003, 00:49
Uh, TOEFL có hạn chứ, cả IELTS nữa. TOELF có hạn 2 năm, còn hình như IELTS hạn ngắn hơn thì phải (1 năm).
Việc đặt ra hạn là việc phải làm vì thi TOEFL và IELTS đều được update qua từng thời gian nhất định.
Năm 2004 chắc mọi người cũng biết là thi TOEFL sẽ có thêm phần nói (speaking) - khác mọi năm.
Tớ nghĩ sách TOEFL tốt thì có thể kể đến CLIFFS, TOEFL SUCCESS, TOEFL ASSISTANT, BARRONS và TOEFL CAMBRIDGE.

Ai phải thi TOEFL vào 2004 thì good luck nhé!

huynhthu
19-09-2003, 19:54
theo mình thì thời gian hết hạn của bằng cấp là không thành vần đề, chủ yếu là từ trong bản thân mình thôi, mình giỏi thì ok, bằng cấp củng có thể mua bằng tiền ma ( thế là không bít gì củng vẫn có bằng), bởi vậy theo mình la tự mình học hỏi trao dồi để giỏi, mà khi giỏi rồi thì bằng cấp trở thành không có vấn đề gì.
ok

fireball
19-09-2003, 22:10
Tất nhiên là thế rồi. Nhưng lý do chính để chú ý đến hạn của TOEFL và IELTS là khi buộc phải có bằng trong 1 thời gian nhất định ----> việc lưu ý đến thời hạn của nó là rất cần thiết. Ví dụ nếu bạn cần TOEFL trong 3 năm nữa mà lại thi nó trước 2 năm thì hiển nhiên công sức sẽ tiêu tan phải không? Ý mọi người là vậy bạn à.

Ps: riêng GRE, GMAT, SAT..thì có hạn 5 năm.

TrungNguyen
20-09-2003, 09:57
Minh thay sach TOEF 2003 moi ra, cung hay lam do, cac ban hoc thu xem.
Con viec hoc dh ngoai ngu tai chu , di nhien la chat luong khong cao roi, bat buoc ban phai hoc them o ngoai, nhung sau khi hoc 4 nam ban co the dang ki hoc o dh KHXHNV de hoc bang 2 them 2,5 nam nua la ban co them bang dh chinh qui rui :)

huynhthu
20-09-2003, 10:04
o`, nếu các u chỉ được học 1 trong các bằng đó( vd như: hoặc la tofel hoặc là ielts hoặc là cái bằng gì đó) các u chọn học cái nào dzậy?

fireball
20-09-2003, 18:15
o`, nếu các u chỉ được học 1 trong các bằng đó( vd như: hoặc la tofel hoặc là ielts hoặc là cái bằng gì đó) các u chọn học cái nào dzậy?
Thực tế là TOEFL hay IELTS thì cũng chỉ là 1 cách để chứng nhận mức tiếng Anh của mọi người, và là yêu cầu tối thiểu khi nhập học ngoài VN, còn muốn có vốn tiếng anh thực sự thì TOEFL hay IELTS thôi không nói lên điều gì nhiều cả.
Hồi trước tớ cũng không biết giữa TOEFL và IELTS cái nào khó hơn, cái nào hay hơn. Thầy tớ bảo thực tế thì TOEFL khó hơn (ở 1 số khía cạnh) và người học phải học đến nhiều vấn đề hơn. "Châu Âu già cỗi" -- nhiều người nói như vậy, và người Anh cũng phải đôi phần công nhận ngày nay TOEFL ngày càng chiếm ưu thế.
Song dù sao không thể so sánh rõ ràng cái nào hơn cái nào, còn phụ thuộc vào mục đích của từng người.

F nghĩ thời người ta chỉ chăm chăm học chuyên ngữ qua rùi (trừ những người nghiên cứu ngôn ngữ), bây giờ dùng T.A chỉ như là 1 công cụ phục vụ cho mục đích cần thiết mà thôi.

No Mercy
22-09-2003, 09:37
Nếu như mình có khả năng về reading và speaking thì nên chọn IELTS hay TOEFL? Khả năng grammar của mình ko được tốt cho lắm.

fireball
22-09-2003, 15:06
TOEFL khá nặng grammar và writing.