PDA

View Full Version : Fedora 10 final releas còn 20 ngày nữa..

fedoravn.com
05-11-2008, 21:48
Chỉ còn 20 ngày nữa (từ hôm nay 5/11/2008), Fedora 10 bản chính thức sẽ được phát hành với tên mã "Cambridge".
Hãy cùng chờ đợi và chào đón Fedora 10 cho hệ thống của bạn :)
http://fedoravn.com -> Cộng đồng Fedora Việt Nam -> đang xây dựng và phát triển , mong được sự ủng hộ và giúp sức của anh em yêu thích nguồn mở :D

zanarka
05-11-2008, 22:57
ặc fedora, tui nè cũng thuộc fan redhat từ bản 7.1.
7.x -> 8.x -> 9.x -> RHEL3 -> RHEL4 -> RHEL5
Quá trình chuyển sang ubuntu:
Bước 1:
Down fedora 8 về, cài trên máy ảo được, máy thật D400 không cài được.
Bước 2:
Ý định: cài debian, tuy nhiên debian nhiều CD quá (ra Thúy Vy hỏi) -> nản sợ đem về cài không được (sợ tình trạng tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa).
Lên mạng search: ubuntu tương đối thông dụng và nhẹ (1 CD).
Down về cài lên D400.
he he đã thành công.
Bước 3:
Sau khi cài xong ubuntu thấy sài rất good.
Bước 4:
Ngày fedora 9 release: down về (do mình đã là fan của redhat và tìm hiểu distro fedora (redhat) từ lâu rồi, nên chuyển qua ubuntu còn vài chỗ "map" qua vẫn chưa good lắm). Thử cài lần nữa -> vẫn không được -> nản.
Bước 5:
Đoạn tuyệt với Redhat.
Bắt đầu ghét nó và nói xấu nó: mình khi sài redhat các version sau khi sài thì hầu như luôn luôn sài song song Fedora + RHEL. RHEL thấy dùng luôn tốt hơn Fedora (ít bị hoặc không bị crash hoặc do mình cài server nên chỉ cài RHEL ít dùng GUI, còn Fedora thì mình cài luôn GUI sử dụng thấy crash mình bỏ).
Đặt câu tại sao RHEL lại tốt hơn Fedora?
Tại sao redhat không cho mình update package (do sài không mua support)?
Bước 6:
tất cả những quá trình bên trên làm mình đưa đến kết luận: Ubuntu tốt hơn Fedora (về những mặt mà mình đã gặp phải bên trên).
--------
Thành thật xin lỗi các fan Fedora.
Làm mình tốn thời gian tìm hiểu giờ phải "map" qua ubuntu.

xelnaga
06-11-2008, 01:16
RHEL là gì vậy?. Em tưởng thằng RedHat này thu phí mà :(

cái nick đó
06-11-2008, 08:12
mình thì ko gặp các vấn đề như zanarka, chỉ đơn giản là hồi upgrade Fedora 8 -> 9 thì bị lỗi, tiện thể cài thử luôn Ubuntu thì thấy khoái hơn nhiều, từ đó tới giờ ở Ubuntu luôn :D

zanarka
06-11-2008, 08:25
RHEL tuy thu phí nhưng thu phí support, mọi người có quyền trao đổi, truyền tay nhưng sẽ không được support từ chính redhat (không cho update, không hỗ trợ kỹ thuật, ...). Đối với mình không update là quan trọng nhất (một lỗi được công bố mà không cho update software thì chẳng khác nào ...), đây chính là điểm chết của nó, và là điểm mình không thích nhất.

thuytrieudem
06-11-2008, 08:30
Đang chờ đợi đây, hồi hộp ghê. Sài ngay khi nó xuất hiện

levinh123
06-11-2008, 08:53
Bác cho em hỏi, trên con Fedora có phần mềm firewall nào của Linux chạy giống như ISA chạy trên windows không nhỉ? Cty em định làm một con firewall giống như ISA nhưng không muốn mất tiền License. Bác tư vấn hộ cái. Thanks bác trước.

Bước 1:
Bước 2:
Ý định: cài debian, tuy nhiên debian nhiều CD quá (ra Thúy Vy hỏi) -> nản sợ đem về cài không được (sợ tình trạng tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa).
Down về cài lên D400.
he he đã thành công.
Bước 3:
Bước 4:
Ngày fedora 9 release: down về (do mình đã là fan của redhat và tìm hiểu distro fedora (redhat) từ lâu rồi, nên chuyển qua ubuntu còn vài chỗ "map" qua vẫn chưa good lắm). Thử cài lần nữa -> vẫn không được -> nản.
Bước 5:
Đoạn tuyệt với Redhat.
Bắt đầu ghét nó và nói xấu nó: mình khi sài redhat các version sau khi sài thì hầu như luôn luôn sài song song Fedora + RHEL. RHEL thấy dùng luôn tốt hơn Fedora (ít bị hoặc không bị crash hoặc do mình cài server nên chỉ cài RHEL ít dùng GUI, còn Fedora thì mình cài luôn GUI sử dụng thấy crash mình bỏ).
Bước 6:
tất cả những quá trình bên trên làm mình đưa đến kết luận: Ubuntu tốt hơn Fedora (về những mặt mà mình đã gặp phải bên trên).
--------

fedoravn.com
06-11-2008, 10:27
bác levinh tham khảo cái này xem http://fedoravn.com/fedoravn/viewtopic.php?f=20&p=5#p5 :D , còn nếu chưa được có thể post lên fedoravn.com , anh em ở đó sẽ giúp đỡ bác ;)

zanarka
06-11-2008, 10:34
Bác cho em hỏi, trên con Fedora có phần mềm firewall nào của Linux chạy giống như ISA chạy trên windows không nhỉ? Cty em định làm một con firewall giống như ISA nhưng không muốn mất tiền License. Bác tư vấn hộ cái. Thanks bác trước.

cho hỏi ISA là cái gì thế?
Nếu firewalls trên linux: cứ iptables mà phang. Còn cấu hình thì em chịu, tùy yêu cầu mà cấu hình. Bác tham khảo thêm trong để có căn bản, rồi đọc thêm tài liệu trên google để research:
http://www.linuxhomenetworking.com/wiki/index.php/Quick_HOWTO_:_Ch14_:_Linux_Firewalls_Using_iptable s

fedoravn.com
06-11-2008, 10:34
Bước 1:
Bước 2:
Down về cài lên D400.
he he đã thành công.
Bước 3:
Bước 4:
Bước 5:
Đoạn tuyệt với Redhat.
Bước 6:
--------
Why not Ubuntu , why Fedora ;)
http://forum.vnoss.org/viewtopic.php?id=5948

không cài được -> nó dở và không tốt:|
RHEL cài trên Sever "ít dùng gui" so với Fedora trên Gui :|
-> không biết nói gì hơn cả :D
Còn về RHEL , nó là bản thu phí dành cho doanh nghiệp , và có tính ổn định support update lâu dài.RHEL không cho bạn update package đơn giản là bạn không mua licesend từ redhat , một bản có thu phí như đã nói trên.
Công nghệ vị cuộc sống là thế :)
Thu phí Redhat (bán , support) -> trả tiền cho kỹ sư -> làm ra Fedora -> fedora phát hành miễn phí ;)

zanarka
06-11-2008, 11:17

RHEL cài trên Sever "ít dùng gui" so với Fedora trên Gui :|
-> không biết nói gì hơn cả :D
Còn về RHEL , nó là bản thu phí dành cho doanh nghiệp , và có tính ổn định support update lâu dài.RHEL không cho bạn update package đơn giản là bạn không mua licesend từ redhat , một bản có thu phí như đã nói trên.
Công nghệ vị cuộc sống là thế :)
Thu phí Redhat (bán , support) -> trả tiền cho kỹ sư -> làm ra Fedora -> fedora phát hành miễn phí ;)

dạ em không có ý kiến tranh luận ubuntu hay fedora (redhat) cái nào tốt hơn. Hiện tại theo mình nghĩ là hoàn toàn gần như nhau về chất lượng (do opensource).
Bác cho em hỏi vài câu:
-----
Vị trí user:
không cài được -> tới chỗ load kernel để bắt đầu vào cấu hình install. Theo bác nếu muốn không sài windows (do gặp vấn đề với internet security hết thời hạn) thì em phải làm sao.
Còn về việc fedora khi em dùng GUI thì gặp vấn đề crash chương trình, sau khoảng vài ngày (mỗi ngày sử dụng khoảng 8 tiếng, em cài vào để xem GUI bên fedora có gì mới không) -> chuyển sang RHEL thấy ít gặp tình trạng crash thì em phải làm sao.
Thu phí Redhat (bán , support) -> trả tiền cho kỹ sư -> làm ra Fedora -> fedora phát hành miễn phí ;) --> ặc sao bác không nghĩ lại: fedora chỉ là bản thử nghiệm của redhat trước khi tung ra RHEL. Chính có những bug của người sử dụng trên fedora mới có được 1 bản RHEL ổn định. Người sử dụng sau khi thử nghiệm lại không nhận được những cái mà mình đã tạo ra, lại đi từ thử nghiệm này đến thử nghiệm khác.
Còn vấn đề nữa là: fedora >1 CD, ubuntu = 1CD. Vấn đề này mình không nói nó là ưu điểm của ubuntu (do fedora nó cho nhiều soft hơn), nhưng theo bạn với môi trường các software được nâng cấp liên tục thì liên tục thì việc chứa nhiều soft trong mỗi release liệu có hợp lý hay không?
-----
Vị trí admin:
Em kô phân tích được vì đối với em thằng nào em cũng ssh vào làm command, nên lúc cài luôn luôn minimum (rồi install thêm), nên thấy giống nhau, em cũng không phân biệt được.

fedoravn.com
06-11-2008, 12:21
dạ em không có ý kiến tranh luận ubuntu hay fedora (redhat) cái nào tốt hơn. Hiện tại theo mình nghĩ là hoàn toàn gần như nhau về chất lượng (do opensource).
Bác cho em hỏi vài câu:
-----
Vị trí user:
không cài được -> tới chỗ load kernel để bắt đầu vào cấu hình install. Theo bác nếu muốn không sài windows (do gặp vấn đề với internet security hết thời hạn) thì em phải làm sao.
Còn về việc fedora khi em dùng GUI thì gặp vấn đề crash chương trình, sau khoảng vài ngày (mỗi ngày sử dụng khoảng 8 tiếng, em cài vào để xem GUI bên fedora có gì mới không) -> chuyển sang RHEL thấy ít gặp tình trạng crash thì em phải làm sao.
Thu phí Redhat (bán , support) -> trả tiền cho kỹ sư -> làm ra Fedora -> fedora phát hành miễn phí ;) --> ặc sao bác không nghĩ lại: fedora chỉ là bản thử nghiệm của redhat trước khi tung ra RHEL. Chính có những bug của người sử dụng trên fedora mới có được 1 bản RHEL ổn định. Người sử dụng sau khi thử nghiệm lại không nhận được những cái mà mình đã tạo ra, lại đi từ thử nghiệm này đến thử nghiệm khác.
Còn vấn đề nữa là: fedora >1 CD, ubuntu = 1CD. Vấn đề này mình không nói nó là ưu điểm của ubuntu (do fedora nó cho nhiều soft hơn), nhưng theo bạn với môi trường các software được nâng cấp liên tục thì liên tục thì việc chứa nhiều soft trong mỗi release liệu có hợp lý hay không?
-----
Vị trí admin:
Em kô phân tích được vì đối với em thằng nào em cũng ssh vào làm command, nên lúc cài luôn luôn minimum (rồi install thêm), nên thấy giống nhau, em cũng không phân biệt được.
"không cài được -> tới chỗ load kernel để bắt đầu vào cấu hình install" -> cụ thể là dừng ở đoạn nào :)

"Theo bác nếu muốn không sài windows (do gặp vấn đề với internet security hết thời hạn) thì em phải làm sao." -> thì không dùng windows nữa hoặc remove cái internet security đó đi chứ sao :))

sao bạn hỏi nhiều phải làm sao thế nhỉ :D , về chuyện crash thì tớ chỉ bị với mỗi thằng fire fox đi kèm với fedora thôi , gỡ ra cài bản firefox khác vào hoặc dùng trình duyệt khác.Bạn có thể yum -y update và resart xem :)

Nếu dùng RHEL thì nên dùng Centos ấy , nó là một bản miễn phí được build từ redhat ;)

Chứa nhiều soft cũng có điểm hay của nó , nếu bạn không có mạng internet ổn định hoặc có mà dùng thuê bao :)) ,thực ra việc nó có nhiều hơn 1 CD không phải là vấn đề , vì bạn hoàn toàn có thể update từ bản này lên bản khác với Yum :)

Ồ , thực ra thì FC và RHEL là 2 projects khác nhau, Red Hat dùng FC để thăm dò market và test các functions cua RHEL trước khi release RHEL chính thức. Nhiều thứ trong FC chưa chắc sẽ có trong RHEL. Ngoài ra, RHEL có life-cycle lâu hơn (6 năm) so với FC (6 tháng). và quan trọng , RHEL là có phí dnahf cho sever , và Fedora free tới ngừoi dùng.
Với cách làm đó , kỹ sư Fedora mới có lương từ Redhat để phát triển Fedora free chứ :D -> Công nghệ vị cuộc sống :D

Hok bik zì
06-11-2008, 12:58
Cài fedora được cái sung sướng là pack khá đầy đủ --> lập trình thật sung sướng, tiện dụng ... nhưng vẫn thích ubuntu hơn :D
Nhớ cái hồi cài gentoo, mất gần 2 ngày treo máy mới cài xong ! Chất lượng miễn chê :w00t: nhưng do một lần lỡ tay format cả hdd nên ... :crying: giờ lười cài lại gentoo quá :shifty:

xelnaga
06-11-2008, 13:30
Cài fedora được cái sung sướng là pack khá đầy đủ --> lập trình thật sung sướng, tiện dụng ... nhưng vẫn thích ubuntu hơn :D
Nhớ cái hồi cài gentoo, mất gần 2 ngày treo máy mới cài xong ! Chất lượng miễn chê :w00t: nhưng do một lần lỡ tay format cả hdd nên ... :crying: giờ lười cài lại gentoo quá :shifty:
haha. 1,5 đêm thức trắng cùng Gentoo. Công nhận là xài thằng ý khoái thật. Tự mình modify theo ý thích :))

mechong
06-11-2008, 15:21
Chúc mừng các fan Fedora :)

tom2
06-11-2008, 17:25

Ko cài được ko có nghĩa là dở. Nếu cài khó mà chạy tốt, đúng mục đích của mình thì chả sao cả.
Dùng redhat cảm thấy nó hơi nặng nề thì phải. Mặc dù mình bắt đầu với redhat 5 nhưng giờ ko thấy hứng thú với redhat nữa.

xelnaga
07-11-2008, 08:41
hehe, chuẩn bị remove bác Ubuntu để cài anh Fedora 9. Lâu lâu cũng phải đổi món tí nhờ :D

fedoravn.com
07-11-2008, 09:35
hehe, chuẩn bị remove bác Ubuntu để cài anh Fedora 9. Lâu lâu cũng phải đổi món tí nhờ :D

chờ fedora 10 đi bác , 25/11 ;)

xelnaga
07-11-2008, 10:10
chờ fedora 10 đi bác , 25/11 ;)
khổ, em ghét phải chời đợi lắm. Cứ cài bi h rùi update lên bản 10 luôn :D. Đang tính order cái DVD Fedora 10 mà ko bít có chen chân được ko :D

newname
07-11-2008, 22:50

Kinh nghiệm của tôi. Cài fedora 9 vào mà thất vọng à! chán bỏ xừ đi được. tôi xóa nó khỏi ổ cứng sau 2 tuần vì hồi đầu máy tôi nó không thích ubunt 7.10. sau 2 tuần thì tìm cách cài được ubun thế là em fe-DE-RA đi luôn.

Đợi em 10 xem sao. vẫn đang còn lưu lại một mớ giấy tờ kinh nghiệm cài đặt cấu hình em fedora để lần sau xài tiếp. hì.

xelnaga
08-11-2008, 06:21
Kinh nghiệm của tôi. Cài fedora 9 vào mà thất vọng à! chán bỏ xừ đi được. tôi xóa nó khỏi ổ cứng sau 2 tuần vì hồi đầu máy tôi nó không thích ubunt 7.10. sau 2 tuần thì tìm cách cài được ubun thế là em fe-DE-RA đi luôn.

Đợi em 10 xem sao. vẫn đang còn lưu lại một mớ giấy tờ kinh nghiệm cài đặt cấu hình em fedora để lần sau xài tiếp. hì.

hehe mình bít Fedora ko = được Ubuntu về mặt thân thiện. Nhưng mà có những cái ở Fedora mình thích hơn ở Ubuntu, và có những cái ở Fedora rất khác so với ở Ubuntu :D

fedoravn.com
08-11-2008, 10:53
hic, máy tính bác newname khủng nhỉ :D , lại còn biết thích hay không thích nữa cơ :D
Cài fedora 9 xong thất vọng và chán ? vậy bồ có thể cho vài lý do khiến bồ thấy điều đó :-/

cái nick đó
08-11-2008, 11:33
hehe mình bít Fedora ko = được Ubuntu về mặt thân thiện. Nhưng mà có những cái ở Fedora mình thích hơn ở Ubuntu, và có những cái ở Fedora rất khác so với ở Ubuntu :D

cái gì thế bác, mình cũng muốn tìm lí do để quay về cái distro đầu tiên xài :D

zanarka
08-11-2008, 14:15
cái gì thế bác, mình cũng muốn tìm lí do để quay về cái distro đầu tiên xài :D

Cái nền mặc định của ubuntu là tui ghét nhất. Phải công nhận ubuntu chọn màu phát bực. Chắc tại tránh màu xanh nước biển bên fedora..

newname
08-11-2008, 14:33
hic, máy tính bác newname khủng nhỉ :D , lại còn biết thích hay không thích nữa cơ :D
Cài fedora 9 xong thất vọng và chán ? vậy bồ có thể cho vài lý do khiến bồ thấy điều đó :-/

Thật ra thì không có gì thất vọng nhiều, chỉ là nó không đáp ứng được cho tôi lúc ấy vài việc như
- vào trang web flash là nó treo (có lẽ là vì dùng bản 64 bit)
- mỗi lần update là nó cứ phải download cái file khỉ gió gì mà qz gì đó (lâu không nhớ)khoảng 4M gì đó mà lâu kinh khủng, với lại cứ tí là nó đứt giữa đường toàn phải ngồi cạnh để update lại. Mà tôi đã dùng chương trình (lâu không nhớ)để có được repo tốt nhất rồi.
-Thứ chót là nó không cho tôi unrar file cỡ 7G trở lên. cứ khoảng nửa đường là treo máy. (cái này là hoàn toàn giống với 8.04)

Vì mấy thứ trên mà tôi chán fedora và cả 8.04 và dùng debian. Cái này là stable nhất và hiện là distro chính trên máy còn mấy cái kia thì chỉ để thử nghiệm thôi.

DEBIAN muôn năm.

Hok bik zì
08-11-2008, 16:28
Thích fedora ở khoản lập trình lol
Nhiều khi sử dụng các header mà nó nằm trong cái lib khỉ gió gì không rõ thì cứ đem cái dvd của nó ra, tìm đến phần develop mà check, check và check lol

tin_truc22
09-11-2008, 00:23
Đợi không được nữa. Đang kéo torrent bản Preview KDE.

xelnaga
09-11-2008, 03:11
Thật ra thì không có gì thất vọng nhiều, chỉ là nó không đáp ứng được cho tôi lúc ấy vài việc như
- vào trang web flash là nó treo (có lẽ là vì dùng bản 64 bit)
- mỗi lần update là nó cứ phải download cái file khỉ gió gì mà qz gì đó (lâu không nhớ)khoảng 4M gì đó mà lâu kinh khủng, với lại cứ tí là nó đứt giữa đường toàn phải ngồi cạnh để update lại. Mà tôi đã dùng chương trình (lâu không nhớ)để có được repo tốt nhất rồi.

2 vấn đề này em chả gặp bao h. Cũng dùng bản 64bit đấy nhưng xem clip trên youtube ngon lành :D

Nói chung là 1 khi đã quen rùi thì việc chuyển qua lại giữa distro nọ với distro kia nó cũng nhẹ nhàng thui :D