PDA

View Full Version : Nhờ các Bác chỉ giáo về mạng trong quán game cho E với .

cafe_nhan
03-11-2008, 23:29
Cụ thể là như thế này : nhà E có phòng Game gần 50 máy chia làm 3 phòng . mỗi phong 1 cái switch . 3 cái switch đã đươcj đấu thử theo 2 cách .
cách 1 :đấu nói tiếp Moderm - switch1- switch2-switch3 .
cách 2 : moderm -switch1-switch2 và switch 3 nối trực tiếp vói switch 1 kô qua switch 2.
nhưng cả 2 cách mà mà mạng nhà E thi thoảng vẫn bị treo .kô máy nào vào mạng đươc .tất cả các máy trong mạng đều kô nhìn thấy nhau. các máy đều disconect với máy chủ. khởi động lại các máy cũng kô được . rút điện nguồn của switch ra cũng kô được . mà phải ngắt toàn bộ hệ thống điện đi bật lại mới ok . (dây mạng nối giữa các switch E đã bấm chéo hết ) E đang pó tay kô biết phải làm cách nào mong các Bác giúp đỡ . Thanks .

ngondensang2007
04-11-2008, 08:34
cách 1 là tốt nhất.Chắc modem của pác là modem 4 port.
cứ mỗi port trên modem thì cắm vào 1 port trên switch
và cách switch ko nối dây với nhau
ngoài ra bấm thẳng ko bấm chéo
xài dây xịn thì chất lượng đường truyền mới đảm bảo nếu dây đểu chỉ 2~3 khìn/m thì xem lại dây xem có vấn đề gì không.Phải có dụng cụ đo test mới kiểm tra được điều này

tunq85
04-11-2008, 15:39
có 2 nguyên nhân chính theo mình . Switch lỗi tràn bộ đệm ko xử lý đc thông tin máy con gửi qua nên ko truyền đến modem request được.
thứ 2 do modem bị lỗi ko cấp ip cho các client được. đoạn dây nối switch đến modem nên mua loại xịn

Tinh3C
04-11-2008, 15:40
Cụ thể là như thế này : nhà E có phòng Game gần 50 máy chia làm 3 phòng . mỗi phong 1 cái switch . 3 cái switch đã đươcj đấu thử theo 2 cách .
cách 2 : moderm -switch1-switch2 và switch 3 nối trực tiếp vói switch 1 kô qua switch 2.
nhưng cả 2 cách mà mà mạng nhà E thi thoảng vẫn bị treo .kô máy nào vào mạng đươc .tất cả các máy trong mạng đều kô nhìn thấy nhau. các máy đều disconect với máy chủ. khởi động lại các máy cũng kô được . rút điện nguồn của switch ra cũng kô được . mà phải ngắt toàn bộ hệ thống điện đi bật lại mới ok . (dây mạng nối giữa các switch E đã bấm chéo hết ) E đang pó tay kô biết phải làm cách nào mong các Bác giúp đỡ . Thanks .

Giả pháp hữu hiệu nhất bạn nên dùng 1 switch trung tâm. (Kiếm 1 cái 4 ports nào ngon như 3Com,SMC, Alcatel hay Cisco càng tốt, mà được tốc độ 100/1000Mbps thì quá ổn). Modem và 3 Switch trạm của bạn đề link vào đó. Kiếm ít cáp mạng Cat6 bấm cáp link cho Pro.
Như vậy đảm bảo hệ thống phòng game của bạn hoạt động ổn định.

* Mà nhà bạn gần 50 PC dùng mấy đường truyền vậy?

ngondensang2007
04-11-2008, 20:19
Giả pháp hữu hiệu nhất bạn nên dùng 1 switch trung tâm. (Kiếm 1 cái 4 ports nào ngon như 3Com,SMC, Alcatel hay Cisco càng tốt, mà được tốc độ 100/1000Mbps thì quá ổn). Modem và 3 Switch trạm của bạn đề link vào đó. Kiếm ít cáp mạng Cat6 bấm cáp link cho Pro.
Như vậy đảm bảo hệ thống phòng game của bạn hoạt động ổn định.

* Mà nhà bạn gần 50 PC dùng mấy đường truyền vậy?

pác cứ đùa em vui.
Cat 6E pác biết bao nhiêu xiền/m không mà bảo pác ý đâu tư.Chỉ cần xài CAT 5E hàng AMP hãng là cũng đủ xài rồi.

cafe_nhan
04-11-2008, 22:04
Cám ơn các bác nhiều . rất mong đựoc sự chỉ bảo tận tình của các bác . Ngày trước E cũng nghi là tại switch bị treo . nên đã xài 2 con switch 3 com + 1 con micronet . trước đây nhà E dùng mạng 8Mb của FPT .và đã đổi sang moderm 4 port . định cắm mỗi switch mỗi port nhưng như thế thì chỉ vào mạng net được thôi còn mạng lan như : đế chế. warcraft. halflife thì chịu kô kết nối được các phòng với nhau . nay nhà E đổi sang cap quang rồi mà hôm qua con bị mấy lần . ( xin lưu ý là cable E đã dùng loại xịn kéo xa đwuwocj khoảng 150m.)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

tât cả các ip trong phòng đều được đặt tĩnh . ngày trước dùng co zyxel 1 port cũng thế .

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mong các bác giúp đỡ . Thanks

minhducgamer
26-03-2009, 09:09

Theo mình sài cách 1 đi nếu 3 phòng xa nhau quá, không thì dùng cách 2 miễn đừng kéo cáp xa hơn 30m.Mình thấy nói cap xịn kéo xa tầm 150m.Nhưng mà thực tế sài khoảng 30m nhiều lúc thấy nó dơn tốc độ xuống ko biết tại sao?

Bạn nói ''thi thoảng bị treo.kô máy nào vào mạng đươc .tất cả các máy trong mạng đều kô nhìn thấy nhau. các máy đều disconect với máy chủ. khởi động lại các máy cũng kô được . rút điện nguồn của switch ra cũng kô được . mà phải ngắt toàn bộ hệ thống điện đi bật lại mới ok .''.Vậy khi thi thoảng ấy các máy con vẫn hoạt động độc lập được đúng không?Và quan trọng là các máy con có vô mạng internet được không?
Vì trớc nhà mình làm net cũng bị tình trạng nầy - tức máy chủ liệt với các máy con, các máy bị đa số treo cứng nhưng đôi khi vẫn sót 1-2 máy vẫn bình thường vô net được. Và sau nhiều lần để ý thì thấy 1 máy bị lỗi, sau nầy lại bị thì hình như bị người ta...dùng cách gì đó phá, thậm chí làm cả dàn máy khởi động lại.
Trường hợp máy bị lỗi làm liệt mạng theo là cái máy ưa bị crash, lâu lâu nó treo cứng.Cụ thể là dùng nó cứ khoảng 30'-2h là nó đứng máy( dù có dùng hay ko dùng chỉ mở điện dể im đó cũng treo cứng).Và rồi vài lần như vậy thì nó làm cả mạng bị treo theo.Nếu ko bắt máy đó lên thì không sao.Cái nầy do máy đó có lần nhiễm virus đã diệt xong nhưng ko hiểu sao lại bị vậy??? Mà sau đó ghót lại vẫn đôi khi bị.Phải cài riêng lại WIN cho nó thì nó mới chịu!!!Muốn hết buộc phải khởi động cả dàn máy lại ( ?? lâu rùi koi nhớ chính xác phải vậy ko??? hay chỉ cần tắt nó đi và khỡi động máy chủ lại nhỉ???).
Còn trường hợp 2 thì khi bị treo luôn luôn có 1 số hoặc chỉ 1 máy của nguời phá là ko bị treo và vẫn vô mạng ầm ầm, thậm chí nó còn làm gần như 2/3-3/4 dàn máy khởi động lại nữa.Lần đó mình phải khóa máy ko cho chạy câu lệnh từ DOS trong win mới hết.
Nhưng cả 2 trường hợp thì không cần khởi động lại modem với swich.

gaikieu
27-03-2009, 01:19
Đọc được mấy thông tin các anh chia sẻ hay ghê . Để chả may đi trông hàng Net nếu gặp trường hợp này còn bik mà chém gió :D