PDA

View Full Version : Mất Project

minhmedia
03-11-2008, 20:11
Sau khi dựng, render xong thì convert AVI không thấy có hình. Kiểm tra lại trên timeline thì hình đen ngòm. Thoát khỏi AL và khởi động lại máy. Vào lại AL thì ôi thôi, Project của em nó thông báo là "Not available". Các bác có cách nào khôi phục lại Project đó chỉ cho em biết với. Mất công dựng từ sáng tới giờ.
Cảm ơn các bác trước.

Vĩnh Thắng
03-11-2008, 20:26
Chẳng giúp gì đc cho bác, nhưng làm em nhớ đến một kỉ niệm đau thương. Em dựng xong một cái phim tài liệu 45 phút, đạo diễn duyệt lần cuối, ok, mai hội đồng duyệt đến phòng dựng để xem.

Khuya đó tự nhiên nó mất hết, thiếu điều em muốn cắn lưỡi hay trốn đi đâu nó luôn cho rồi... lúc đó nhiều ý nghĩ xuất hiện, hoặc là đổ thừa cho ai đó, hoặc là tại cái máy, hoặc do gì gì đó, bần thần cả buổi trời, chạy lòng vòng ngoài đường, lòng dạ rối bời bời, ừ thì tại cái máy, nhưng máy móc cũng do con người sử dụng, nói gì nói thì cũng có lỗi của mình...

Cuối cùng thì đành đi thú nhận với đạo diễn, dời ngày duyệt phim, cho em hai ngày, em sẽ làm lại y chang, nhưng chỉ một ngày là xong. Năm đó phim tài liệu đó mang đi thi, được giải Bông sen Bạc phim tài liệu xuất sắc nhất, ko có giải Vàng. Âu cũng là một niềm an ủi.

minhmedia
03-11-2008, 22:11
"Âu cũng tại số kiếp, trách trời chăng!!!!!!!! Cảm ơn Vĩnh Thắng đã chia sẻ với mình. Thời gian cũng không quan trọng lắm, thôi làm lại vậy.

minhducgamer
05-11-2008, 16:11
Chia buồn cùng bác.Nhưng mà nếu bị lỗi 1 lần thì nên cho chạy check disk để kiểm tra đi.Theo kinh nghiệm mình từng bị qua thì nhẹ là HDD có bad sector còn nặng thì HDD nó báo hiệu cái ổ cứng sắp die rùi đó.
Lần đó dựng xong out ra tắt cho máy nghĩ giải lao tính khoảng 30' vô thì cho xuất rùi render.Ai dè vô lại thì hư tùm lum, mất nhạc, mất hình,..timeline khúc đỏ khúc ko.Cố gắng sửa lại cho xong, làm được vài đám nữa thì lỗi xuất hiện trở lại.Sao đó die luôn HDD.

3 Cao
05-11-2008, 19:46
có 1 lần khoãng 5 ngày nữa là tết ta, làm dc 10 chương trình để phát tết, đã duyệt xong, chuẩ bị in ra tape thì ôi thôi, trên Seq báo toàn là màu đỏ, và 1 đống tiếng anh tiếng e chi chít đọc thấy choáng luôn, hog biết phải làm sao, lay hoay mất thêm 2 ngày vẫn vô ích, còn 3 ngày làm lại đau lắm các pác à, ng ta đi chơi tết còn cháu thì làm đến khi về nhà khoãng 2 giờ nữa là giao thừa, ôi thôi không còn biết mùng mền là gì
âu cũng là bài học vô cùng đáng giá,

DVE_nc1402
05-11-2008, 22:15
Lúc trước có ông bạn dựng DVStorm với pre 6.5 bị mất project và AVI vi windows hiểu lằm các file đó là rác và clean luôn (file của DVStorm không phải .AVI nhé). Âu cũng là do lỗi con người. Hãy nhớ thật kỹ mình đã làm gì trước khi xãy ra chuyện (ông bạn mình chạy Disk Cleanup) để rút ra được kinh nghiệm truyền lại cho AE

Co Loa
05-11-2008, 23:21
Thế thì mới sinh ra công nghệ RAID đễ tránh rủi do.

dualxeon
06-11-2008, 08:26
Hôm qua tôi vừa bị hư 02 HDD 1T trên cùng một array RAID 10. Khóc từ tối hôm qua đến giờ.

Co Loa
06-11-2008, 15:56
RAID-0 không phải là RAID thực thụ nên kết hợp với RAID-1 cũng vẫn phưu lưu.
Raid controller trong môi trường Server chuyên nghiệp đều báo trước sự cố.

Nếu có điều kiện hãy dùng RAID-5 cùng với Hotspare là an toàn nhất.

hmduy
07-11-2008, 21:27
theo em cứ autosave và save as cho an toàn :D còn hỏng hdd thì chụi :|

minhmedia
07-11-2008, 21:37
Hôm qua ngồi ngắm cái Projecj hỏng mà thấy đau lòng. Loay hoay mới tìm ra nguyên nhân: tổ hợp Project của em bị hỏng rồi, tạo cái project nhỏ nào làm xong thì hỏng cái đó. Sau em thiết kế tổ hợp project khác thì làm được, hiện tượng hỏng project chưa quay lại. Không biết thế nào nữa.