PDA

View Full Version : Help đặt địa chỉ IP tĩnh để mở cổng cho torrent?Mình đang dùng ubuntu 8.10.

unlimited
31-10-2008, 22:24
Mình đang dùng ubuntu 8.10,giờ mình muốn đặt địa chỉ IP tĩnh để mở công khi dùng torrent,mong mọi nguời chỉ bảo :(.

tegieng79
03-11-2008, 18:52
dùng lệnh vi /etc/sysconfig/network-scripts/ifcfig-eth0 (eth0 là card mạng của bạn). Còn để mở cổng để down torrent thì hình như config trên modem thì phải ? Searrch thêm trên google nhé.

mrbtuan
05-11-2008, 13:13
Mở cổng thì config trên modem
Liên quan gì đến Linux đâu nếu không cài Firewall

zanarka
05-11-2008, 21:24
thật sự thì không hiểu tại sao phải mở cổng torrent, bộ tính làm torrent server à?
Nếu bác muốn share torrent thì bác đừng có tắt chương trình download torrent (sau khi download)là được rồi (hoặc cấu hình cho phép upload). Nó tự động
share file cho các máy khác.

Nếu không tin bác thử xem khi down torrent 1 file lâu lâu upload > 0KB.

unlimited
08-11-2008, 12:01
thật sự thì không hiểu tại sao phải mở cổng torrent, bộ tính làm torrent server à?
.
Trời!Chơi torrent mà không biết mở cổng thì đừng chơi torrent nữa,mở cổng modem để download và upload torrent nhanh hơn.Đặc biệt là khi seed và leech từ những trackers nước ngoài thì việc mở cổng mạng lại hiệu quả rõ ràng.

Nếu bác muốn share torrent thì bác đừng có tắt chương trình download torrent (sau khi download)là được rồi (hoặc cấu hình cho phép upload). Nó tự động
share file cho các máy khác.

Nếu không tin bác thử xem khi down torrent 1 file lâu lâu upload > 0KB.
Hô hô.Cái này ai chẳng biết,khỏi phải thử.upload = 0KB ->làm gì có ai leech,đương nhiên là upload bằng 0KB rồi.

tom2
09-11-2008, 12:09
Cái này gọi là port forwarding, phải làm trên modem đâu có liên quan gì đến ubuntu đâu.

unlimited
09-11-2008, 16:00
Cái này gọi là port forwarding, phải làm trên modem đâu có liên quan gì đến ubuntu đâu.
port forwarding-> đúng rồi đấy bạn.
Cầu hình trên modem+cả trên ubuntu nữa (đặt IP tĩnh),nếu không đặt IP tĩnh thì làm sao mà port forwarding thành công được.Đương nhiên là phải liên quan rồi ;).

Mà tớ cũng bye thăng ubuntu rồi :(,lướt internet chậm hơn rùa,bực lắm.

jiSh@n
09-11-2008, 17:04
Port forwarding trên 1 số modem được gọi là Virtual server.

tom2
10-11-2008, 15:04
port forwarding-> đúng rồi đấy bạn.
Cầu hình trên modem+cả trên ubuntu nữa (đặt IP tĩnh),nếu không đặt IP tĩnh thì làm sao mà port forwarding thành công được.Đương nhiên là phải liên quan rồi ;).

Mà tớ cũng bye thăng ubuntu rồi :(,lướt internet chậm hơn rùa,bực lắm.
Tùy bạn dùng gnome hay kde sẽ có tool để config static ip. Nhưng trên modem bạn phải disable dhcp
Bye ubuntu rồi à? Vậy bây giờ dùng gì?

gaixixon
10-11-2008, 15:29
dùng luôn thằng torrent cài đặt sẵn trên ubuntu.. nó sẽ tự động forward port cho.

jiSh@n
11-11-2008, 14:42
dùng luôn thằng torrent cài đặt sẵn trên ubuntu.. nó sẽ tự động forward port cho.

Có vụ này nữa à :emlaugh: Chưa từng thấy chương trình torrent nào có thể can thiệp trực tiếp vào router :blink:

alan
11-11-2008, 18:38
Tùy bạn dùng gnome hay kde sẽ có tool để config static ip. Nhưng trên modem bạn phải disable dhcp
Bye ubuntu rồi à? Vậy bây giờ dùng gì?

mình ko xài linux, nhưng mình tin chắc rằng việc set static ip kô nhất thiết gì phải tắt DHCP cả

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Có vụ này nữa à :emlaugh: Chưa từng thấy chương trình torrent nào có thể can thiệp trực tiếp vào router :blink:

mình cũng nghĩ là kô thể có chuyện utorrent tự forward port được. nó phụ thuộc vào modem. có thể bác gì đó thấy utorrent đã được mở cổng mà bác kô động tay gì vào modem nên tưởng rằng utorrent tự forward port. thực tế thì có thể modem đã được bật UPnP