PDA

View Full Version : laptop shutdown chậm

le phuoc
31-10-2008, 21:26
Các bạn cho mình hỏi, chiếc laptop của mình không hiểu sao dạo này nếu shut down thì phải mất khoảng 20 phút máy mới tắt hoàn chỉnh. Mong các bạn giúp đỡ. Thanks trước !

ngondensang2007
01-11-2008, 07:33
Tắt lâu vậy pác thử xem lại xem có phải là để chế độ update win không.Vì khi shut down mới là lúc để máy tính update phiên bản win mới mà đâm ra chờ đợi hơi lâu là chuyện bình thường.
Còn không phải xem có bị dính em virus thân yêu nào không.

le phuoc
01-11-2008, 20:24
cảm ơn bạn đã giúp đỡ. Nhưng mình nghĩ là không phải updates win và virus vì mình đã quét rất kĩ bằng Kis rồi.

hddlab
02-11-2008, 08:50
Nhiều thứ khác sẽ ảnh hưởng đến quá trình tắt máy, như mã độc hại chẳng hạn, chúng sẽ làm máy tắt-bật rất chậm và khó khăn. Mã độc hại không dễ phát hiện như một con virus thông thường vì nó được ngụy trang rất kỹ, không khác gì nhiều so với các chương trình hữu ích. Mã độc thường qua mặt hầu hết các chương trình quét virus danh tiếng như KIS, NAV, NOD...Chúng có những tác hại tương tự virus, ví dụ như đánh cắp thông tin cá nhân, biến máy nạn nhân thành công cụ để điều khiển, tấn công một hoặc nhiều máy tính...Để tiêu diệt thứ khó chịu này, cần đến thứ chuyên nghiệp trong lĩnh vực tiêu diệt mã độc hại, đó là Malwarebytes' Anti-Malware