PDA

View Full Version : Xin hỏi công nghệ copy DVD phim toàn diện (từ vỏ vào đĩa) !

nguyenbahuy
31-10-2008, 14:04
Mình được biết để copy toàn diện 1 DVD chép 99% giống DVD gốc thì cần rất nhiều thứ. Hiện nay mình đã tự làm dc 1 số thứ đơn giản như :
+ Hộp đĩa (cái này kiếm được rồi).
+ Bìa hộp đĩa (mình thường download ở allcdcovers.com rồi dùng PTS chỉnh sửa lại 1 tý).
+ Source phim.

Và những cái mình cần hỏi là :
+ Làm cách nào để in ảnh, phun màu hay bắn lazer hay.... để mặt đĩa có màu trông như đĩa gốc.?( nghe nói là có máy in chuyên dụng nhưng ko biết chính xác cho lắm)
+ Mua đĩa DVD9 để chép thì nên mua đĩa của hãng nào?
+ Làm sao để tự làm 1 cái Sample phần đầu phim, giống như phần setting vậy (chọn languages, subtitle,...)
+ Làm sao để add thêm các subtitle, audio khác mà bản gốc không có (Việt chẳng hạn) vào phim...
+ Làm sao để lồng tiếng cho phim.
+ Làm sao để bỏ 1 cái logo vào 1 góc của phim (lâu lâu mới hiện lên giống như quảng cáo vậy) mà ko làm giảm chất lượng DVD.
=> Hoặc dễ hiểu hơn là làm sao để làm dc 1 cái DVD copy giống như nó bán ngoài thị trường. Mình cũng chẳng phải là tay kinh doanh hay buôn bán gì đâu, chỉ là có cái thú sưu tập phim thôi mà phim ngoài thị trường thì chưa đáp ứng dc yêu cầu của mình. 1 phần là thị trường bên ngoài đa số toàn phim mới còn mấy phim cũ cũ thì ko thấy đâu, thứ 2 là lồng tiếng hay phụ đề thì sai tùm lum, thứ 3 là bìa đĩa và mặt đĩa quá xấu.... Bro nào trả lời xin chân thành cảm ơn.
+ Và câu hỏi cuối có thể áp dụng cách trên cho đĩa Bluray dc ko? Khéo khi chuyển sang làm Bluray copy luôn ;)

digitalct
31-10-2008, 17:29
Đọc xong cái đầu bị tửng từng tưng luôn.

nguyenbahuy
31-10-2008, 18:08
Đọc xong cái đầu bị tửng từng tưng luôn.

Sao lại tưng tửng từng tưng. Bro nào biết bất cứ câu trả lời nào cho các câu hỏi trên xin reply. Chân thành cám ơn !

minhmedia
01-11-2008, 22:40
Quá dài để trả lời. Thôi đọc trong diễn đàn đi. Đảm bảo vừa đọc và học, khoảng 8 năm bạn sẽ làm hết được yêu càu của bạn.

minhducgamer
01-11-2008, 22:48
Người biết chưa chắc đã thích chỉ cho bạn.Bạn cho họ được gì mà đòi học cả 1 công nghệ sao chép đĩa.Mà thực sự ít ai cần đến hết mấy cái bạn đòi nên khó có ai trả lời hết, nhất là trả lời free cả 1 chuyên đề như vậy.
Mà có muốn trả lời cũng làm biếng chỉ vì....không biết chỉ nhiêu cho nó đủ với câu hỏi của bạn trong khi phải vắt óc ra suy nghĩ để trả lời những cái đã có trên nầy tùm lùm rùi.
AH mà tại bạn tính làm chơi nên khó tìm người chỉ.Hay bạn kiếm vài chục K USA làm thiệt luôn hãng sang dĩa đi.Lúc ấy tìm chắc chắc có ngưồi bán cho công nghệ và chỉ free cho toàn bộ.

nguyenbahuy
02-11-2008, 14:08
Người biết chưa chắc đã thích chỉ cho bạn.Bạn cho họ được gì mà đòi học cả 1 công nghệ sao chép đĩa.Mà thực sự ít ai cần đến hết mấy cái bạn đòi nên khó có ai trả lời hết, nhất là trả lời free cả 1 chuyên đề như vậy.
Mà có muốn trả lời cũng làm biếng chỉ vì....không biết chỉ nhiêu cho nó đủ với câu hỏi của bạn trong khi phải vắt óc ra suy nghĩ để trả lời những cái đã có trên nầy tùm lùm rùi.
AH mà tại bạn tính làm chơi nên khó tìm người chỉ.Hay bạn kiếm vài chục K USA làm thiệt luôn hãng sang dĩa đi.Lúc ấy tìm chắc chắc có ngưồi bán cho công nghệ và chỉ free cho toàn bộ.
Ơ thế mà vẫn có những người nhiệt tình chỉ free đấy bạn ạ. May trời hỏi mấy cái diễn đàn được có mỗi diễn đàn UDS là chỉ dẫn tận tình.

lam thoi
02-11-2008, 14:19
Làm cách nào để in ảnh, phun màu hay bắn lazer hay.... để mặt đĩa có màu trông như đĩa gốc.?( nghe nói là có máy in chuyên dụng nhưng ko biết chính xác cho lắm)

Sử dụng máy in Epson loại có chức năng in trục tiếp l6n mặt đĩa , càng mắc tiền càng tốt

+Mua đĩa DVD9 để chép thì nên mua đĩa của hãng nào?

Qua phần Tư vấn thị trường trên diển đàn này tham khảo . tớ thấy có nguyên một Topic về chủ đề này

+ Làm sao để tự làm 1 cái Sample phần đầu phim, giống như phần setting vậy (chọn languages, subtitle,...)
+ Làm sao để add thêm các subtitle, audio khác mà bản gốc không có (Việt chẳng hạn) vào phim...

Dùng các phần mềm như DVD lab pro , Ulead DVD , Adobe encore DVD vv...

+ Làm sao để bỏ 1 cái logo vào 1 góc của phim (lâu lâu mới hiện lên giống như quảng cáo vậy) mà ko làm giảm chất lượng DVD.

Dùng các phần mềm edit video thông dụng như : Ulead video . pinnacle....

Dazzle
02-11-2008, 21:16
Theo mình bạn có thể sao chép làm logo v.v... giống hệt đĩa thật sau khi bạn có một kiến thức đầy đủ về dựng phim và kỹ thuật đồ họa chuyên nghiệp. Muốn có nó bạn phải HỌC-HỌC-và HỌC nhiều nhiều. Cái mà bạn sẽ không bao giờ làm được là cái hình thức của đĩa cũng như vỏ hộp đĩa vì đó là hình thức sản xuấtcoong nghiệp theo dây chuyền hiện đại mà không có trò thủ công nào làm được theo cả. Kể cả cái đĩa trắng mà bạn mua dù có xịn đến đâucungx vẫn khác đĩa Origin. Vì vậy về hình thức mình nói trắng phớ ra luôn là: Bon mình là dân edit chứ không phải nhà sản xuất đĩa nên không thể chỉ giúp bạn được, vì bọn mình chả hiểu gì về công nghệ đó cả. Hơn nữa, tìm tòi học hỏi là điều tốt nhưng bọn mình là dân thực dụng không hão huyền, thời gian để làm việc khác có ích hơn là nghiên cứu làm vào cái thứ đồ hàng "nhái" đó chả giải quyết vấn đề gì cả. Còn nhai nhái kiểu vài cái đĩa lởm bán ngoài chợ thì có lẽ đó là công nghệ in lưới, cái đó bạn nên đến hỏi mấy người in danh thiếp đó, họ biết công nghệ in lưới đó có thể họ giải thích cho bạn cách in ra sao. Còn làm bìa đĩa thì đó là công nghệ in ốp-xét càng in nhiều thì càng rẻ. Duy có bìa hộp đĩa đám cưới thì mình in trên tờ giấy ảnh CP7 tại hàng ảnh LAB, giá có 12K một tờ.
Nhân thể nói thêm: Mình cũng rất hay sưu tầm phim cho cá nhân mình thôi nên hiểu cái thú của bạn. Nhưng cũng chỉ là lưu ra DVD để thi thoảng xem thôi chứ không có tạo hình thức làm gì.

minhducgamer
02-11-2008, 23:28
Ơ thế mà vẫn có những người nhiệt tình chỉ free đấy bạn ạ. May trời hỏi mấy cái diễn đàn được có mỗi diễn đàn UDS là chỉ dẫn tận tình.

Bạn có xạo quá không vậy !!!!
Với yêu cầu của bạn thì... chỉ mà làm coi được được thôi cũng chắc tốn hơn ngày trời với cái dễ và copy hay lấy râu ông nó cắm cằm bà kia miễn sao vẫn OK trên cơ sở coi được( chứ không phải copy y chang nha).
Chứ với yêu cầu dĩa nào cũng copy được mà đòi thêm đủ thứ như menu tự tạo rùi còn đòi lồng tiếng lại thì chắc phải có cả một phòng dựng cho riêng cái thú chơi của bạn.Rồi lại đòi thêm cả bluray trong khi trong diễn đan nầy số người sài nó chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay.

Đơn giản như câu nầy thôi :'' Làm cách nào để in ảnh, phun màu hay bắn lazer hay.... để mặt đĩa có màu trông như đĩa gốc.?( nghe nói là có máy in chuyên dụng nhưng ko biết chính xác cho lắm) ''
bạn có xác định trước mìnhc ần in hay không? Vì cần in là....TỐN TIỀN, mà cứ tính thử in phun màu hay lazer thì cái nào mắc hơn.Có đáng bỏ tiền ra cho cái thú chơi đó không? Có vậy mà cũng hỏi? Nếu thực sự bạn là đại gia thì mình không bàn, với tiền bạc là cái đinh thì bạn cứ đem cọc tiền ra cửa hàng bán máy tính nói ''Tôi muốn mua cái máy in lên mặt điã được và tốt nhất với khả năng in cả đĩa bluray!!'' họ sẽ tư vấn liền cho bạn, chứ với dân trong nầy thì mua cũng còn tính trên chi phí đầu tư nữa .Chứ sài ở nhà mà mua cái máy in mặt dĩa cho đẹp thì....mà lại còn đòi máy in mặt dĩa chuyên dụng nữa thì potay.Cái chuyên dụng nầy thì mình chỉ nghe loáng thoáng như muỗi bay ngang thôi, đó là..họ in bằng dàn máy cao cấp với công nghệ tiên tiến mà VN hình nhhư chưa có,gần ta thì có TQ và Thái cóvới khả năng trong 1h tạo cả 1000 dĩa hơn đó.Chặc mà cũng ko phải là in mà hình như là dập dĩa gì đó.Cái chuyên dụng đó thì mù tịt mà chắc cũng ko cần bao giờ nên ko tìm hiểu lắm.
Và với tiền ko là vấn đề thì .. chẳng cần quan tâm dĩa nào tốt cứ ra cửa hàng mua cái mắc nhất chắc chắn là tốt thôi.Và lúc ấy sẽ biết được cái dĩa đó nhãn hiệu là gì.

khungtanthoi
03-11-2008, 14:00
Mình được biết để copy toàn diện 1 DVD chép 99% giống DVD gốc thì cần rất nhiều thứ. Hiện nay mình đã tự làm dc 1 số thứ đơn giản như :
+ Hộp đĩa (cái này kiếm được rồi).
+ Bìa hộp đĩa (mình thường download ở allcdcovers.com rồi dùng PTS chỉnh sửa lại 1 tý).
+ Source phim.

Và những cái mình cần hỏi là :
+ Làm cách nào để in ảnh, phun màu hay bắn lazer hay.... để mặt đĩa có màu trông như đĩa gốc.?( nghe nói là có máy in chuyên dụng nhưng ko biết chính xác cho lắm)
+ Mua đĩa DVD9 để chép thì nên mua đĩa của hãng nào?
=> Hoặc dễ hiểu hơn là làm sao để làm dc 1 cái DVD copy giống như nó bán ngoài thị trường. Mình cũng chẳng phải là tay kinh doanh hay buôn bán gì đâu, chỉ là có cái thú sưu tập phim thôi mà phim ngoài thị trường thì chưa đáp ứng dc yêu cầu của mình. 1 phần là thị trường bên ngoài đa số toàn phim mới còn mấy phim cũ cũ thì ko thấy đâu, thứ 2 là lồng tiếng hay phụ đề thì sai tùm lum, thứ 3 là bìa đĩa và mặt đĩa quá xấu.... Bro nào trả lời xin chân thành cảm ơn.
+ Và câu hỏi cuối có thể áp dụng cách trên cho đĩa Bluray dc ko? Khéo khi chuyển sang làm Bluray copy luôn ;)

Bạn làm cho BVN à? He he, cái này là công nghệ..... sao bạn không hỏi luôn vụ làm audio 5.1 Dolby và DTS cho đủ nguyên con nhỉ.... như thế chắc mới có người ra tay.
Cái vụ làm Logo và xuất DVD giống 99% DVD gốc là chuyện "mơ". 85% thì OK.
Các DVD lậu bây giờ có in lên mặt DVD nữa đâu vì nó tốn tiền quá, người ta thường "kéo lụa" nên màu đơn sắc. Còn nếu muốn in cho giống thì chỉ khi nào làm duplicate >4.000 DVD thì người ta in cho.
Chuyện DVD9 nên xem xét 2 vấn đề này:
DVD gốc của bạn là gì? Nếu là DVD5, quên chuyện nén qua DVD9 đi cho đỡ mất thời gian.
Cái sample đầu phim gọi là firstplay. Những cái khác là menu mà tất cả những phần mềm authuring DVD đều làm được, nên dùng Ulead DVD Workshop cho tiện. Subtitles cũng có thể dùng thằng này nhưng đừng hỏi vì tôi không rành phần mềm này cho lắm với Subtitles, tôi dùng cách khác.
Lông tiếng cho phim có thể đến các phòng thu chuyên nghiệp chuyên lồng tiếng để có chất lượng tốt và giá rẻ
Còn chuyện 5.1 thì nên tìm hiểu từ từ. Nếu không sẽ bị tẩu hỏa đó.

nguyenbahuy
04-11-2008, 11:35
Rất chân thành cảm ơn các bạn đã trả lời. Mình hiện giờ cũng đang ngồi mày mò mấy cái soft cái bạn nêu.
@ minhducgamer: Chẳng xạo với bạn làm chi. Thôi không tranh luận xa nữa lại mất lòng nhau. Còn cái công nghệ sao chép hàng loạt 1h/1000 đĩa thì lại dễ mua, và nếu cho người dùng chuyên nghiệp thì không đắt như bạn tưởng. Nhưng mình chỉ hỏi cách biên tập lại sử dụng cá nhân thôi. Chẳng phải kinh doanh buôn bán gì.
Đây là link down phim giới thiệu cái máy đó cũng nhỏ thôi:

http://www.mfdigital.com/downloads/mf%20digital%20video.wmv
Một cuối cùng xin cảm ơn các bạn đã trả lời, ít nhất thì mình cũng có câu trả lời gần như đầy đủ cho các câu hỏi của mình.

khungtanthoi
04-11-2008, 11:52
Rất chân thành cảm ơn các bạn đã trả lời. Mình hiện giờ cũng đang ngồi mày mò mấy cái soft cái bạn nêu.
@ minhducgamer: Chẳng xạo với bạn làm chi. Thôi không tranh luận xa nữa lại mất lòng nhau. Còn cái công nghệ sao chép hàng loạt 1h/1000 đĩa thì lại dễ mua, và nếu cho người dùng chuyên nghiệp thì không đắt như bạn tưởng. Nhưng mình chỉ hỏi cách biên tập lại sử dụng cá nhân thôi. Chẳng phải kinh doanh buôn bán gì.
Đây là link down phim giới thiệu cái máy đó cũng nhỏ thôi:

http://www.mfdigital.com/downloads/mf%20digital%20video.wmv
Một cuối cùng xin cảm ơn các bạn đã trả lời, ít nhất thì mình cũng có câu trả lời gần như đầy đủ cho các câu hỏi của mình.

Ặc, cái này dùng cho home và nó là máy Duplicate, còn cái công nghệ in lên mặt các đĩa dập thì không phải vì người ta "khâu công nghiệp" mà làm như vầy chắc cuối tháng mới đủ 10.000 DVD. Tuy nhiên, dùng cho gia đình thì hợp lý, chỉ cần chú ý cái nước mực in trên mặt DVD, kẻo trời mưa hư hết.

nthg
04-11-2008, 12:09
nguyenbahuy ơi! bạn làm cả một giáo trình như thế thì ai mà bảo được, và nếu có bảo thì bạn cung không tiếp thu hết được, bạn nên làm lần lượt từng phần thì trao đổi mới có hiệu quả được.

Co Loa
04-11-2008, 14:19
>kẻo trời mưa hư hết.

nếu gặp phải trận mưa như ở HN vừa qua thì bộ sưu tập trở thành 0

>bạn làm cả một giáo trình như thế thì ai mà bảo được

không có gì khó cả làm ra mới khó chứ chôm lại của người khác thì quá đơn giản.

daklinhfilm
07-11-2008, 23:31
Học làm phim chuyên nghiệp- học đồ họa chuyên nghiệp-học chế bản chuyên nghiệp- sắm đồ chuyên nghiệp xong ok.