PDA

View Full Version : Dẹp VietKey xài Unikey!!!

Pages : [1] 2

chucuoi
16-09-2002, 13:53
Các bạn sao không dùng bộ gõ Tiếng Việt Unikey nhỉ!!! Dùng Vietkey thì phải đăng ký bản quyền, ***** riết tùm lum mà nhiều khi lại làm buồn tác giả nếu như xài chùa!
Các bạn dùng Unikey này! Chương trình này do 1 Việt Kiều viết và cho dùng Free thoải mái, không cần phải setup chi cả, chỉ cần tạo icon cho tiện dùng (chạy bằng file .exe) là Tiếng Việt Nam mình đến cùng trời! Unikey rất dễ sử dụng, hỗ trợ giao diện Tiếng Việt, và dzĩ nhiên là có cả bộ unicode và nhiều bảng mã khác nữa..
Chúc các bạn mau sử dụng ngọt ngào, gõ dấu Tiếng Việt mọi nơi (cả trên diễn đàn nữa nhé) và có thể tuyên truyền rộng rãi mà không sợ làm buồn lòng ai cả!

badboy
17-09-2002, 00:07
Admin chỉ nha !

quaitieutu
17-09-2002, 11:50
nhưng mà nó có hỗ trợ tốc ký không.Cái này mới lợi hại đó

monkey
17-09-2002, 12:44
unikey hỏng có hỗ trợ bảng mã 42 của vietkey, nên hỏng có chat bằng tiếng việt ;), tốc ký (gõ tắt) hình như cũng hong có :D

bdkhoi296
17-09-2002, 16:11
Dĩ nhiên Unikey cũng chat được bằng tiếng Việt trong YM, bạn chọn mã NCR Decimal. Nếu chọn bộ mã này, khi gõ bạn sẽ thấy hiển thị những ký tự dạng ***1234; tuy nhiên, khi bạn bấm nút Send để gửi tin nhắn thì chương trình sẽ hiển thị đúng tiếng Việt như bạn mong muốn.
Một chương trình tầm cỡ như Unikey không lẽ lại không có tốc ký, bạn xem lại nhé... :D

monkey
18-09-2002, 18:58
vietkey của tui là 3.1, hình như hỏng có mấy cái bạn nói :(

vananh
19-09-2002, 11:39
sử dụng Unikey cũng chat bằng TV trong Y!M được đó, nó cũng giống như VKey mà, Unikey cũng hay đó chứ, monkey sử dụng chưa mà biết không có...

tuantran
19-09-2002, 12:00
Tôi thì thích xài VPS
http://www.vps.org

White_Rose
26-09-2002, 13:18
Từ bản 3.1 beta tui đã dùng UNIKey rùi (bây giờ là 3.5 Release). Thấy nó tiện và gọn hơn VietKey rồi, lại free, đỡ mang tiếng là dùng đồ *****:D

chnghung
29-09-2002, 13:28
Bạn nào dùng Win 2000 hay Win XP nên dùng Unikey NT khi gỏ unicode tiếng việt không thông qua clipboard. Cứ sài thử sẽ thấy tiện lợi. Vietkey tôi cũng đã dùng và cũng có các tiện dụng riêng mà Unikey không có như kiểm tra chính tả. Tốt nhất nên chọn những tính năng tốt của từng chương trình mà dùng chứ đừng nên bác bỏ chương trình nào

khuongCOMPUTER
12-10-2002, 11:53
Hic, có mới nới cũ !! Tui đồng ý với chnghung

baotuyen0703
18-10-2002, 14:36
chào các bạn
các bạn cho mình hỏi là khi dùng unikey là có thể đánh mail bằng tiếng việt nhưng mà các bạn cho mình hỏi là phần mềm unikey đó có thể dùng trong mail yahoo , và có thể dùng trong mail khác được không vậy ví dụ như là : vol mail , netcenter mail .....

XP Virus
28-10-2002, 15:23
ừm ! nhưng unikey không có đủ fonts chữ mà ?

sonicxpx
29-10-2002, 08:25
Xài Vietkey 2000 Built 10727 là sướng nhất rùi
download : vietkey (www.yukumi.net/~sonicxpx/10727.zip)

vantruong
29-10-2002, 09:32
Trùi sao mấy cha Sonic ,Hip kéo qua đây vậy:) ;) ;) ;)

nanhtrang
04-11-2002, 09:37
Tui đã dùng khá nhiều bộ gõ nhưng hình như khi thiết kế tác giả quên mất sự tương thích giữa các bộ gõ. tui dung VK nhưng ở ABC văn bản là các kí hiệu khó hiểu

LightningIII
07-11-2002, 23:17
Tôi thấy ViệtKey và UniKey đều tốt cả. Nhưng tôi quen dùng ViệtKey rồi. Không dẹp đi xái Unikey đâu.
À, tôi cũng có thời gian xài UniKey khoảng 15phút đấy nhé. Không phải là chưa xài bao giờ à nghen.

chnghung
01-12-2002, 20:45
Nếu chúng ta tôn trọng bản quyền mà trong lúc điều kiện kinh tế còn eo hẹp thì tốt hơn cả là nên sài những software free

anhlovemusic
04-12-2002, 00:00
thôi đi mấy bác sao tui download hoài mà n1o cứ ko đưọc dzậy ,.... lúc giải nén là nó ko cho

baotuyen0703
04-12-2002, 11:59
Bài viết được gửi bởi anhlovemusic
thôi đi mấy bác sao tui download hoài mà n1o cứ ko đưọc dzậy ,.... lúc giải nén là nó ko cho
sao lại không được vậy bạn , bạn làm lại 1 lần nữa xem sao , nếu mà không được thì bạn down load cái này về sử dụng thử xem sao

anhlovemusic
04-12-2002, 14:22
ê tui down được rùi nè huynh .....hay ghê nhỉ ??? tại sao lúc đầu lại ko làm đưọc nhỉ ?

lich
08-12-2002, 20:57
mình thấy cái này có 1 lỗi hết sức khó chịu là trong khi xài trong word2000 khi chữ cuối là i thì nếu ta đánh khỏng tráng liền sau đó thì chữ i này sẽ tự bị đổi thành chữ I in .

LightningIII
08-12-2002, 21:57
Đây là lỗi do tiện ích Autocorrect của Word mà.

lich
10-12-2002, 21:18
Vậy làm sao để không còn cái vụ khó chụi đó dzậy chỉ giúp mình với mình cần để làm bài gấp lắm .

thequangnguyen
11-12-2002, 21:41
Sao tui cung ko down duoc ve vay,nhap chuot vao thi no hien len 1 trang Web ma toan nhung chu Warning thoi,no ko cho Download ve,lam sao day?

baotuyen0703
12-12-2002, 10:21
đó là do diễn đàn bị lỗi đó mà , vài bữa nữa bạn down load được thôi hà

thanhtrung
14-12-2002, 21:27
Làm ơn có thể gởi cho tui chương trinh unikey version mới nhất được không hả hoặc là chỉ cho cho tui vài cai ưeb mồ.
trungbsb79@yahoo.com

monkey
15-12-2002, 12:01
here you are

chnghung
24-12-2002, 05:34
Phiên bản này cho phép chuyển mã các file .RTF

phongvt
24-12-2002, 12:03
Mình cũng đã nghe nói về Unikey này rồi, nhưng hôm nay minh mới download về dùng thử. Nếu có gì mới về nó thì các bạn cho mình biết với nhé.

chnghung
24-12-2002, 21:01
http://unikey.sourceforge.net/forum/viewtopic.php?t=238
nhớ đừng dùng các chương trình hổ trợ download

phongvt
26-12-2002, 20:54
không biết tại sao mình xài Unikey và sử dụng Unicode nhưng khi sử dụng WordArt ở Word 97 thì thấy có mấy chữ thành dấu "?". Bạn nào có thể chỉ cho mình cách khắc phục không vậy?

meo
04-01-2003, 05:43
tui xài unikey lâu rùi mà khi chat không biết gõ tiếng việt,hỏi mấy đứa bạn thì tụi nó bảo cài vietkey vô. Nhưng bây giờ thì tui đã gõ được tiếng việt với unikey. cám ơn bạn nha

LuXuBu
15-01-2003, 18:16
Nghe nói Unikey có mã nguồn (Source code) mở phải không ? Có bạn nào có mã nguồn của nó không vậy ?

chnghung
15-01-2003, 22:46
Trong trang web của Unikey có cho download mã nguồn mà http://unikey.sourceforge.net/bdownload.php

XZR
20-01-2003, 14:17
Bài viết được gửi bởi meo
tui xài unikey lâu rùi mà khi chat không biết gõ tiếng việt,hỏi mấy đứa bạn thì tụi nó bảo cài vietkey vô. Nhưng bây giờ thì tui đã gõ được tiếng việt với unikey. cám ơn bạn nha

Bạn vào đây để xem thêm về chat tiếng Việt bằng YIM
http://unikey.sourceforge.net/forum/viewtopic.php?t=251

XZR
20-01-2003, 14:20
Bài viết được gửi bởi phongvt
không biết tại sao mình xài Unikey và sử dụng Unicode nhưng khi sử dụng WordArt ở Word 97 thì thấy có mấy chữ thành dấu "?". Bạn nào có thể chỉ cho mình cách khắc phục không vậy?

Bạn chọn lại font trong WordArt, vì có một số font không hỗ trợ hoàn toàn tiếng việt unicode.

franz kafka
11-02-2003, 23:51
Bây giờ mà còn xài Vietkey 2000 Built 10727, dùng bản 2.1 thì sẽ thấy cuộc đời vẫn đẹp sao ....

solidsnack
26-02-2003, 09:18
tui lại thấy xài viet spell là hay nhất...tui đã có phiên bản full rồi, ai muốn xài thì mail cho tui...

VHHX
15-05-2004, 00:01
Đúng là Unikey là bộ gỏ TV miễn phí tốt nhất đó :), ngoài ra còn có nhiều chức năng như chuyển mã clipboard, văn bản rất hay . Dung lượng file nhỏ, không cần cài đặt và tương thích tốt !
Unikey đúng là Best of Best !!!

NumPad0
15-05-2004, 02:32
Thứ nhất: UniKey hỗ trợ nhiều bộ mã hơn.
Thứ hai: Các công cụ chuyển mã của UniKey sử dụng uyển chuyển hơn.
Thứ ba: Mã nguồn mở nên nhanh chóng được update và được hỗ trợ nhiều hơn từ cộng đồng.
Cuối cùng: Tôi thích mặc định Ctrl-Shift là fím nóng chuyển chế độ gõ.
-> Dùng UniKey

Zanr Zij
15-05-2004, 04:51
Người nào chơi cả cổ và kim thì xài VK. Còn kim hông thui thì xài Unikey > Ngoài ra do nhu cầu và thói quen của từng người mà xài cái chi. Nói chung là tui thích Unikey . Vote it !

Cotez
15-05-2004, 05:05
 Nếu cho điểm thì: 10 điểm cho Unikey, 4 điểm cho Vietkey, mong tác giả Vietkey đừng buồn nha :)
 Mà cái topic này có từ thời napoleon đến giờ (14 tháng rồi hehe) tự nhiên bác VHHX lại lôi lên làm gì vậy :lick:

Dark Angel
15-05-2004, 05:40
vietkey không xứng đáng cho điểm 4 đâu. Xài unikey có nhiều ưu điểm hơn hẳn như : nhẹ, ko cần cài đặt, hỗ trợ tốt unicode, nhiều bảng mã, dễ sử dụng, ko cần đăng kí, có hầu hết các chức nắng của vietkey ... chỉ vài ưu điểm đó thôi là thấy vietkey chỉ đáng xách dép cho unikey

nobitavietnam
15-05-2004, 16:17
UniKey đã có ver 3.6
100/100 điểm cho UniKey vì:
- Free
- Không setup
- Mã nguồn mở
- Chuyển mã tiện lợi
- Hỗ trợ nhiều bảng mã
- Chạy nhẹ
- .... còn nhiều cái wá đã nữa :D

alann
15-05-2004, 19:15
Lúc tài chính eo hẹp thì nên xài đồ Free. Còn học sinh thì đồ Free, đồ chùa chi cũng thế, không cho thì cũng bị bẻ, *****, kiết tùm lum... nói ra thì mắc cở, nhưng nó là thế.

Riêng tôi nhận thấy 1 điều rỏ ràng là những software cho Free thường có nhiều khuyết điểm hơn những software trả tiền, với lý do:
* vì software Free không được tác giả dốc toàn thời giờ hổ trợ, nên nếu có "bug" cũng không mau chóng sửa đổi. Cũng vì lý do này, nhiều ứng dụng không được khai phá triệt để.
* người dùng khó có thể liên lạc để được hộ trợ khi có sự cố.
* những cập nhật update không thường xuyên, dồi dào như software trả tiền (tác giả phải lo kiếm sống nữa, chỉ bổ xung khi rảnh rổi mà thôi)
* lắm "bug" nhiều bọ

Cứ như VPS là một ví dụ. VPS là một nhóm gồm nhiều Kỹ sư, khoa học gia đấy, nhưng bao năm rồi VPS Key cũng không khá bao nhiêu, nếu so sánh với VietKey và VNI. Nhớ những năm đầu VPS cho ra 2 bộ fonts, Hoa va Thường, mổi lần đánh máy là cực hình, trong khi đó VNI chỉ cần một bộ fonts, khi muốn viết hoa chỉ cần nhấn Shift, hoặc Caps lock là được. Chung quy là các tác giả không dành nhiều thời giờ để cải tiến nó mà thôi. Tôi từng xài VPS nhiều năm cho đến khi Vietkey ra đời thì "bye bye" VPS ngay. Muốn xài Free thì phải chịu khổ với Bug bọ, còn muốn xài đồ ngon thì phải khổ "trả tiền" để đổi lấy cái sự "an tâm" ...

Chúc vui,

Ghost1982
15-05-2004, 22:14
Mà cái topic này có từ thời napoleon đến giờ (14 tháng rồi hehe) tự nhiên bác VHHX lại lôi lên làm gì vậy
Thằng cha Cotez này lạ thiệt! Người ta lặp lại bài viết thì chê là ko chịu tìm kiếm, còn người ta chịu khó tìm kiếm bài cũ thì lại chê người ta, hâm quá xá lol
Tôi là fan của Unikey từ trước tới giờ, có bản nào mới là down liền. Nếu có giới thiệu bộ gõ thì toàn là Unikey thôi. Unikey is number 1.
Mới có phiên bản 3.6 ko biết mọi người có chưa. Và còn mới có bản 3.6 Build 040421
Xem và download tại _http://sweb.cz/meoluoi/

VHHX
15-05-2004, 23:36
Thôi, cho tui can 2 bác Cotez và Ghost1982 :), tại tui thấy nó hay nên mới vô mà !
Ok cám ơn Ghost, để tui down cai v3.6 !

Sawyer
16-05-2004, 01:30
Mấy hôm nay không vào dd,topic này có vẻ hot nên chui vào xem thử :
Vietkey: sẽ được 7/10 nếu free (bản free của vietkey thì không xài còn sướng hơn,thiếu rất nhiều bảng mã và tiện ích),còn với phiên bản có phí thì chỉ 3/10 thôi .
Unikey : 9.5/10

chucuoi
25-07-2004, 07:15
Cuội chảng biết đã bao lâu rồi không vào diễn đàn, thiệt là có lỗi với bà con. Tuy nhiên còn sống là còn đến diễn đàn thui. Cái chủ đề này vẫn còn ấm nóng đến giờ hen!? Mấy cái dzụ gõ tiếng Việt trong các HĐH và các ứng dụng vẫn là điểm nóng. Ngoài khả năng của phần mềm gõ TV, tùy theo thói quen sử dụng, sở thích và thời gian sử dụng.v.v. mà mỗi người có sự chọn lựa PM gõ TV khác nhau. Miễn là nó đáp ứng được nhu cầu. Càng ngày càng nhiều phần mềm ra đời trong đó có PM gõ TV, thường là tốt hơn. Chúng ta đã, đang và sẽ tìm hiểu, sử dụng và sau đó share cùng mọi người.

NumPad0
25-07-2004, 09:41
Cái ngon trớn nhất là có cho tiền thì Vietkey cũng đêk gõ được tiếng Việt trên Photoshop. Cha nào chơi đê, quảng cáo tiếp cho VK đê.
Hơn nữa, Tui còn ghét cha Đặng Minh Tuấn xấu tính. Không muốn Uni lấn lướt Vk nên gạ tác giả của Uni không cho free Uni nữa...Hiz... quên mất bằng chứng để đâu roài...

Macon202
25-07-2004, 12:04
Mình đang sữ dụng VietKey, đổi chi cho rắc rối. Thật ra Vietkey cũng tốt lắm mà, lại ko có gì là cản trở nên nếu cho dù Unikey có hay thì cũng ko mún đổi.

Với lại người Việt sử dụng hàng Việt Nam, Vietkey là chương trình khai sinh của đánh chữ tiếng Việt mà... đừng nên có mới nới cũ...

Nhưng mà mình cũng thích Unikey và cả tác giả của nó, làm chỉ vì lợi ích muốn truyền bá tiếng Việt...

NumPad0
27-07-2004, 02:16
... Vietkey là chương trình khai sinh của đánh chữ tiếng Việt mà... đừng nên có mới nới cũ...
??? :crying: :blink: Bạn đã nghe tới trình hỗ trợ gõ tiếng việt ABC bao giờ chưa???

nobitavietnam
27-07-2004, 02:48
Với lại người Việt sử dụng hàng Việt Nam, Vietkey là chương trình khai sinh của đánh chữ tiếng Việt mà... đừng nên có mới nới cũ...

Ghê thiệt, công nhận anh Đặng Minh Tuấn nổi tiếng thiệt, khai sinh ra chương trình đánh Tiếng Việt luôn đấy. Chắc anh ấy nghe cậu nói anh ấy cũng hãnh diện và tự hào lắm đây :w00t: :evil:

Khoaxxx
27-07-2004, 03:06
VK dùng chuối bỏ xừ, bây giờ mà còn có người dùng nó nữa sao? Những người đó đúng là không theo kịp thời đại rồi, không phải là tôi có mới nới cũ mà cái nào tốt hơn thì tôi dùng thôi. VK đã chuối lại còn không miễn phí trong một thời gian dài nữa chứ. Mấy bác ủng hộ VK có mua bản quyền ủng hộ tác giả không, hay cũng chỉ là xài chùa?

glacialphoenix
27-07-2004, 23:38
Unikey cũng chat tiếng Việt được vậy . Cài font hệ thống rồi chọn bảng mã VNI Locate CP 1258 là chát được thôi có gì đâu mà hông chát được . Còn Vietkey 2000 Full tới 8.5 MB thì dùng để hiển thị Việt hóa của chương trình tính tiền Cafesuite nên cái nào cũng cần hết á . Không có dẹp cái nào được !

dafvp
28-07-2004, 12:19
Thực ra sinh sau đẻ muộn, chẳng nhẽ chịu thua ??? Em bao giờ chẳng hơn anh ???

Nhưng với Unikey thì bộ cài đặt thường không kèm Fonts, do đó khi chưa cài đặt các font của ABC - các font tiếng việt khác- thì việc cài đặt VK là tiện lợi hơn rồi.

Khoaxxx
29-07-2004, 01:36
Nếu máy đã xài XP thì tôi thấy không việc gì phải cài VK kèm theo một đống font Việt Nam, việc này chỉ làm cho máy chạy ì ạch thêm thôi, tôi chỉ cài độc nhất Unikey, khi soạn thảo tôi dùng font Unicode luôn bởi font này ra rất đẹp (đẹp hơn mấy cái font Việt Nam là cái chắc bởi nó chuẩn hơn), và máy nào có Word 97 trở lên đều có thể xem được mà không cần cài thêm font hoặc nhúng font vào tài liệu (điều này chỉ đúng với Unicode dựng sẵn), còn đối với các văn bản dùng font mà trên máy tôi không có thì tôi dùng chức năng chuyển mã có sẵn trong Unicode để chuyển về Unicode để đọc mà không gặp bất cứ trở ngại nào, thế thì tội gì tôi phải dùng VK?

Cận
29-07-2004, 02:07
Có cái chức năng Convert từ VNI sang Unicode của Unikey chuối wá, Vietkey cũng vậy. chỉ thấy có vietspell convert là good nhứt hà

NumPad0
29-07-2004, 03:21
Unikey cũng chat tiếng Việt được vậy . Cài font hệ thống rồi chọn bảng mã VNI Locate CP 1258 là chát được thôi có gì đâu mà hông chát được . Còn Vietkey 2000 Full tới 8.5 MB thì dùng để hiển thị Việt hóa của chương trình tính tiền Cafesuite nên cái nào cũng cần hết á . Không có dẹp cái nào được !
Bạn thử không cài VK, mà chỉ add thêm font vni hoặc .vn vào xem cái càphêsủi gì gì đó có hiển thị tiếng việt không? Dẹp VK đê...

VHHX
02-08-2004, 10:00
Có cái chức năng Convert từ VNI sang Unicode của Unikey chuối wá, Vietkey cũng vậy. chỉ thấy có vietspell convert là good nhứt hà
Tui thấy UniKey 3.6 chuyển mã tốt lắm đó, tui chưa hề gặp lỗi gì (kể cả convert trong clipboard hay file) :)
Ủng hộ UniKey hết mình :)

snakelovep
02-08-2004, 16:25
Nói chung tất tần tật thì Unikey là nhất quả đất
Vừa free vừa tiện dụng, gọn nhẹ, ko cần cài đặt, nhiều tính năng, hợp thời

Bây giờ những ai dùng VK hơi bảo thủ đó

glacialphoenix
05-08-2004, 01:34
Unikey có một số lỗi sau:

Khi mình nhấn Ctrl + C thì có lúc không được.
Khi chat Yahoo mà để chữ đậm thì nhấn Backspace thì chữ đậm trở lại chữ thường . Nếu khắc phục được thì tốt và còn nữa là không có font hệ thống kèm theo như Vietkey 2000 Full.

ĐCV
05-08-2004, 06:53
Nếu dùng Windows NT, 2000, XP thì cần gì font hệ thống.

Cận
05-08-2004, 07:06
Tui thấy UniKey 3.6 chuyển mã tốt lắm đó, tui chưa hề gặp lỗi gì (kể cả convert trong clipboard hay file) :)
Ủng hộ UniKey hết mình :)
Hic, để tui xem, tui đang xài 3.5 :)

ĐCV
05-08-2004, 07:11
Còn cái vụ chữ đậm trở về chữ thường thì tui cũng không thấy (Windows XP, Yahoo 6.0, Unikey 3.6 (040421)

Japan Rose 31-12
07-08-2004, 11:03
Theo sở thích của riêng mình thì nếu chạy WinXP thì xài Unikey tốt hơn Vietkey!

Tại vì khi chạy WinXP thì giao diện của Vietkey nó "hơi bị đen", và nó cũng không có chức năng không sử dụng Clipboard khi gõ tiếng Việt, vả lại nó không có "free" và cũng cũng có những tiện ích đi kèm như Unikey. Còn Unikey thì khỏi phải nói: nhẹ, dễ sử dụng, có thêm một vài tiện ích, tương thích hoàn toàn với WinXP và nhất là "free" hoàn toàn!

"Túm lại" nên sử dụng Unikey!

phivan2
07-08-2004, 14:29
Bạn tôi về Việt Nam qua có mua tặng tôi một dĩa VietFlex 2UV và một dĩa mtdEVA2002 tôi có thử qua VietFlex 2UV,Unikey 3.6 nhưng vẫn không hài lòng vì đa số chúng tôi ờ nước ngoài và dùng keyboard của quốc gia mình đang cư trú.Do đó việc đưa ngôn ngữ Việt vào Windows system làm trở ngại nhiều khi tạo tác.Chương trình Vietkey 2000 là chương trình nhỏ và dễ dùng ,cũng không cần đưa ngôn ngữ Việt vào Windows system. Tôi rất thích và đang dùng Vietkey 2000 hơn 5 năm rồi vì Vietkey có thể viết bất cứ fonts gì,Không cần install chỉ copy vào mà dùng,không cần phiền phức đưa ngôn ngữ Việt vào Windows system rắc rối và làm hỏng mẫu chữ bản xứ.Vietkey 2000 chỉ có dung lượng nhỏ xíu gần 500kb.Gõ ở hotmail thì dùng fonts unicode,ở yahoo thì dùng fonts VNI-WIN.Tôi hay dọc phá Graphic bằng các chương trình như Coreldraw 12,Photoshop CS,Illustrator CS,PhotoImpact XL và vẫn linh động viết text chữ Việt thoải mái dù rằng có vài trục trặc nhỏ về dấu,nhưng đã dọc phá Graphic thì trường hợp này là chuyện nhỏ cho việc chỉnh sửa đôi khi . . .

Khoaxxx
08-08-2004, 01:21
Để dùng Unikey 3.6 phải đưa ngôn ngữ Việt vào Windows system sao? Sao tôi không biết điều này nhỉ? Tôi dùng từ xưa đến nay mà có thêm một font nào đâu ngoại trừ những font có sẵn của Windows

VHHX
08-08-2004, 02:37
Bạn tôi về Việt Nam qua có mua tặng tôi một dĩa VietFlex 2UV và một dĩa mtdEVA2002 tôi có thử qua VietFlex 2UV,Unikey 3.6 nhưng vẫn không hài lòng vì đa số chúng tôi ờ nước ngoài và dùng keyboard của quốc gia mình đang cư trú.Do đó việc đưa ngôn ngữ Việt vào Windows system làm trở ngại nhiều khi tạo tác.Chương trình Vietkey 2000 là chương trình nhỏ và dễ dùng ,cũng không cần đưa ngôn ngữ Việt vào Windows system. Tôi rất thích và đang dùng Vietkey 2000 hơn 5 năm rồi vì Vietkey có thể viết bất cứ fonts gì,Không cần install chỉ copy vào mà dùng,không cần phiền phức đưa ngôn ngữ Việt vào Windows system rắc rối và làm hỏng mẫu chữ bản xứ.Vietkey 2000 chỉ có dung lượng nhỏ xíu gần 500kb.Gõ ở hotmail thì dùng fonts unicode,ở yahoo thì dùng fonts VNI-WIN.Tôi hay dọc phá Graphic bằng các chương trình như Coreldraw 12,Photoshop CS,Illustrator CS,PhotoImpact XL và vẫn linh động viết text chữ Việt thoải mái dù rằng có vài trục trặc nhỏ về dấu,nhưng đã dọc phá Graphic thì trường hợp này là chuyện nhỏ cho việc chỉnh sửa đôi khi . . .

Bác nói sao, Unikey mà phải cài tiếng Việt vào Regoinal của Windows hả (*_*) XIn thưa bác sai rồi hehehe :)
Unikey chỉ cần chép vào máy, chạy, ko cài đặt gì ráo là có thễ đánh được Tiếng Việt bằng Unicode :)
Dung lượng có 300kb khi bung nén, vậy mà bảo là VietKey nhỏ xíu (*_*) Bó tay luôn .
Nên nhớ Không cài gì ráo mà Unikey vẫn gõ TV rất tốt trừ phi gặp những người ko biết xài (*_*)
Có qua Congo vẫn đánh được nhé :D
Unicode là font hệ thống có sẵn của 2000/XP, trừ phi bác xài 98 trở xuống mới cài thêm !!! <------- phân biệt rõ giùm cái :D

phivan2
17-08-2004, 11:26
Chào bạn VHHX
Tôi chỉ nói chương trình VietFlex 2UV là phải đưa Tiếng Việt vào system Windows,còn Vietkey 2000 và Unikey không cần làm việc này. Nhưng Vietkey viết được nhiều loại fonts trên các chương trình Graphic như Adobe Photoshop,Coreldraw;PhotoImpact.Còn Unikey 3.6 còn hạn chế khả năng trên các chương trình trên hình như nó chỉ dùng được Fonts VNI-WIN và VPS-WIN . . . .Còn chức năng trên yahoo messenger và hotmail thì nó cũng giống như Vietkey 2000.

Khoaxxx
18-08-2004, 09:27
Còn Unikey 3.6 còn hạn chế khả năng trên các chương trình trên hình như nó chỉ dùng được Fonts VNI-WIN và VPS-WIN . . . .
Thêm một sai lầm nữa của bạn, đến đây thì tôi hiểu là không phải là Unikey dở hơn Vietkey mà là bạn đã không biết cách sử dụng Unikey :lick: , đối với các chương trình mà bạn nói ở trên, bạn hãy thử bật tính năng "sử dụng clipboard" sẽ gõ được nhiều loại font trên các chương trình Graphic như Adobe Photoshop, Coreldraw, PhotoImpact lol

VHHX
18-08-2004, 11:31
Chào bạn VHHX
Tôi chỉ nói chương trình VietFlex 2UV là phải đưa Tiếng Việt vào system Windows,còn Vietkey 2000 và Unikey không cần làm việc này. Nhưng Vietkey viết được nhiều loại fonts trên các chương trình Graphic như Adobe Photoshop,Coreldraw;PhotoImpact.Còn Unikey 3.6 còn hạn chế khả năng trên các chương trình trên hình như nó chỉ dùng được Fonts VNI-WIN và VPS-WIN . . . .Còn chức năng trên yahoo messenger và hotmail thì nó cũng giống như Vietkey 2000.

Bác sai rồi :lick:, thêm một sai lầm đau đớn nữa đây . Đúng như bác Khoa*** nói, bác Phivan2 hỏng bít xài mà còn .... :lick:
Unikey 3.6 đâu hạn chế đâu, bác vẫn dùng Unikey để gõ Unicode trong Adobe Photoshop được mà *_*

tinhdonphuong81
18-08-2004, 19:45
Xin chào bạn phivan2, bạn nói sai rồi khi bạn dùng vietflex thì cũng chẳng cần phài cài thêm gì vao HĐH cả.Bạn chỉ cần cài thêm bộ gõ tiếng việt cho windown nữa mà thôi.Bạn cũng có thể dùng vietflex để gõ tiếng việt trong các chương trình photoshop, studio, word, exel, corel và những chương trình khác. Còn UniKey thì bạn cũng đã được nghe câu trả lời rùi nên không cần phải nói thêm nữa. Tôi nói vậy vì bây giờ tôi đang dùng cả hai bộ gõ nói trên UniKey và vietflex.

phivan2
19-08-2004, 11:22
Chào bạn tinhdonphuong81,tôi có dĩa vietflex và đã làm theo hướng dẫn rốt cuộc thay đổi chữ và đổi ký hiệu lộn tùng phèo lên khi bỏ thêm bộ gõ tiếng Việt cho windows.Ý tôi muốn nói khi ở nước ngoài thì phải dùng bàn phím của nước đó mới type được đúng dấu của ngôn ngữ của nước người ta.Không thể dùng keyboard của Việt Nam được.Đó là nguyên nhân tôi chỉ dùng Vietkey 2000 và thỉnh thoảng thử dùng Unikey,vì hai chương trình này đơn giản không cần install gì cả chỉ copy vào là dùng.Vietkey viết được nhiều loại Fonts hơn Unikey 3.6 Còn VietFlex thì tôi xin thua và bái tạ hì hì.

TheFriends
20-08-2004, 00:52
???? vietkey viết được nhiều font hơn, bác phivan2 có thể chứng minh được ko, hay chỉ là cảm nhận của bác???

VHHX
20-08-2004, 14:22
Uh, bác Phivan2 nói vậy là sao, sao lại viết được nhiều font, là phần mềm gõ tiếng Việt thì đương nhiên sẽ gõ được những font TV chứ :lol:
Nhưng tất cả đều gõ được Unicode đấy thôi :)

phivan2
22-08-2004, 11:37
Unikey 3.6 và Vietkey đều gõ được các loại Fonts như VPS-WIN,VNI-WIN và VISCII trên Photoshop hay những chương trình Graphic khác.Nhưng cả hai không gõ được loại Fonts Unicode.Trong nhóm Fonts mà có rất nhiều Fonts kiểu đẹp thí dụ như VN.BerNard và StBellevue . . . Unikey không gõ được trên Photoshop .Vietkey có thể gõ được tuy vẫn có khuyết điểm về bỏ dấu cho chữ hoa trên những Nguyên âm thì bị biến thành chữ thường. Tuy nhiên vì thích dọc phá Graphic và thích thay đổi tìm kiếm những loại Fonts đẹp. Tôi vẫn thỉnh thỏang dùng Vietkey với những Fonts ưa thích và tôi tạo dấu bằng cách phóng đại ,copy và dán vào các chữ hoa này ( Thí dụ Ý Á , Ý Lan,Ánh Hồng v.v.v.).
Đây chỉ là những trao đổi kinh nghiệm chứ không phải tranh luận ,xin các bạn đừng đặt nặng,trong tương lai tôi nghĩ rằng các nhóm Vietkey,VPS,Unikey hay những nhóm khác sẽ có những sáng tạo mới góp phần vào Nền Tin Học vốn dĩ tiến nhanh tiến mãi không ngừng. . .

VHHX
22-08-2004, 12:49
Nhưng cả hai không gõ được loại Fonts Unicode
Ý bác là sao ? Sao tui gỏ Unicode trong PS = Unikey được nè :)

phivan2
23-08-2004, 05:46
Gửi VHHX
Tôi đang ở Norway và dùng keyboard bản xứ và có thử gõ fonts Unicode bằng Vietkey 2000 hay Unikey 3.6 thì không có hiệu quả (Kiểu gõ ELEX hay VNI cũng vậy). Dù rằng Nhóm Unicode có chỉ vài mẫu chữ thông dụng international chứ không có chữ Mỹ Thuật.Còn keyboard bạn ra sao hay bạn có thủ thuật đặc biệt riêng thì tôi không biết đâu chứ sự thực tôi không gõ được với keyboard tiếng Nauy.

thang46th2
24-08-2004, 09:59
Chát tiếng Việt bằng Unikey ah?
Đọc ở đây nè!
http://mymemory.us/internet/htmls/chatbangtiengviet.htm

phivan2
24-08-2004, 12:38
Trên những bàn phím đánh chữ với mẫu tự Latin các bạn có thể dùng Vietkey 2000 hay Unikey 3.6 .Không cần phải định dạng bàn phím tiếng Việt gì cả vẫn gõ được tiếng Việt trong Yahoo và Hotmail messenger. Nhưng ở Yahoo phải dùng Fonts VNI và ở Hotmail thì dùng Fonts Unicode. Điều kiện cả hai máy PC phải có cài các Fonts VNI và Unicode.

dinhthang
26-08-2004, 12:21
Đúng rồi hay lắm không thèn sài viêt key cho người ta dùng lại phải đăng kí

jiSh@n
26-08-2004, 12:28
Unikey ko gõ được TV với Photoshop? <<<< Lần đầu tiên nghe chuyện này. Hồi đó tới giờ chỉ biết chỉ có Unikey 3.55+ là có thể gõ TV Unicode trên Photoshop 7/CS thôi.

quang_ngoc2006
26-08-2004, 12:31
Mà nè , tui xài unikey ver 3.55 , gõ văn bản trong word thì 1 vài ký tự "y" kô gõ dấu được . Bà con nào biết chỉ tui với , nó có ver nào ổn định hơn kô vậy .

llvlc
26-08-2004, 12:33
Xa`i unikey la` OK nha't, tui cu~ng du`ng qua Vietkey ro`i. Toi thi'ch nha't o Uni la` o cho no' co' ca'c phi'm ta't cho phe'p thu.c hie.n mo.t ca'ch nhanh cho'ng ca'c chu'c nang. Vietkey thi la`m gi` co', ban se tha'y Vietkey cuc ky` do o diem nay.....

dnblan
27-08-2004, 07:56
4 Tại sao không gõ được chữ ý trong Office XP?
Khắc phục: Trong Office XP, bạn hãy loại bỏ hỗ trợ cho các ngôn ngữ có kiểu viết từ phải qua trái như: Arabic, Hebrew... Cách làm: Chạy chương trình "Microsoft Office XP Language Settings" đi kèm trong bộ Office XP. Bạn nhìn thấy trong đó các ngôn ngữ đang được support. Chỉ nên giữ lại các ngôn ngữ Anh, Việt, Nga (nếu có), các ngôn ngữ hệ Latinh, Đông Âu.

Nếu sau khi đã làm như trên mà bạn vẫn không gõ được chữ ý, hãy bật chức năng "Sử dụng clipboard cho Unicode" của UniKey. (Chức năng này có hạn chế là clipboard của bạn sẽ bị mất khi bạn gõ tiếng Việt).

Nguyên nhân: Chữ ý trong tiếng Việt được Word xử lý như tiếng Hebrew. Hiện tượng trên xảy ra khi có tất cả các điều kiện sau:

Dùng Office XP

Office XP có bật hỗ trợ các thứ tiếng viết từ phải qua trái

Dùng Windows 2000/XP

Dùng UniKey với chế độ không clipboard

-------------------------------------------------
Phần trợ giúp của Unikey

haule_nth
30-08-2004, 04:50
Unikey muôn năm, vừa nhẹ , dễ xài, không cần setup, miễn fí

tgnnet
31-08-2004, 02:24
chưa biết ai ngon hơn, nhưng xét về giao diện thì viet key ăn đứt unikey rùi đúng không

VHHX
31-08-2004, 12:12
Cái chính là chức năng và tính hữu dụng, mà còn free, chứ cái interface chả nói lên điều gì lol
Unikey là đủ xài rồi :)

hueduongit
31-08-2004, 12:31
Tôi nghĩ đây chỉ là những bộ gõ, chủ yếu để tạo ra các văn bản tiếng Việt. Cho nên những người nào hay soạn thảo văn bản thì có cái nhìn tốt nhất.
Trước đây tôi dùng VietKey thấy vẫn tốt, bây giờ chuyển sang Unikey vẫn tốt và còn nhẹ nữa, đặt biệt theo xu hường OSS mà!

KEM_WALL
31-08-2004, 12:54
uni key là tốt nhất,
1> hỗ trợ rất nhiều hệ điều hành
2> lượng bảng mã gõ được ( theo bình dân là số font gõ được ) nhiều hơn vietkey
3> free, no setup, ai muốn đem đi đâu thì đi, còn nếu online muh quên bộ gõ cũng có thể down load rất lẹ từ unikey.sf.net ( mọi người bỏ sót đặc điểm dung lượng cực kì nhỏ )
4> open source, cái này chắc chỉ có programer chúng tui mới khóai
5> fix bug còn nhiều hơn cả vietkey. mấy bài trước có người nói unikey là free, sẽ ít được fix bug bằng vietkey, nhưng xin thưa nhầm gòi, từ năm 2001, vitkey không còn được dev nữa, bug thì tè le, còn unikey, khi vừa có user phát hiện bug, báo lại, là khoảng 2-3 ngày sau là có bản mới ( fixed bug )
6> chuyển mã cực kì đã, tốt hơn hẳn viet spell, vit key ( kô tin down cái uconverter về xem )

KEM_WALL
31-08-2004, 12:56
muh xin nói thêm, bác phivan2 gì đó nói vit ky và unikey không gõ được unicode thì là nhầm nặng gòi đó, cho dù xài bàn phím local norway

jiSh@n
31-08-2004, 14:22
chưa biết ai ngon hơn, nhưng xét về giao diện thì viet key ăn đứt unikey rùi đúng không
Giao diện Vietkey xấu òm có gì đáng khoe đâu?

tgnnet
01-09-2004, 01:58
Cái chính là chức năng và tính hữu dụng, mà còn free, chứ cái interface chả nói lên điều gì lol
Unikey là đủ xài rồi :)
Nếu xét về chức năng cơ bản ( gõ tiếng việt ) + interface thì thử vote xem coi ai thích việt key hơn a' lol ,
to jiSh@n <---- Có thể giao diện của vietkey xấu nhưng so với Unikey thì ăn đứt nhá

phamkinhkha
02-09-2004, 01:50
Tôi có máy file word, powerpoint có cài password làm thế nào mà cack được nhĩ

nobitavietnam
02-09-2004, 05:04
Tôi có máy file word, powerpoint có cài password làm thế nào mà cack được nhĩ
Một câu hỏi không ăn nhập gì hết :(
Nếu xét về giao diện thì nobita thấy cả 2 cái UniKey và ViệtKey thì chẳng có cái nào được gọi là đẹp cả. Và cũng chẳng có cái nào đẹp hơn cái nào hết :D
Riêng 1 điều nobita vote cho UniKey 100/100 là không có cái tab 'Đăng ký' giống như bên ViệtKey :D

xxxvnvnvn
29-11-2004, 22:10
Dung dung, vote cho unikey di,
tu ngay chuyen sang unikey thay dung la hay thiet, ai chua dung thi down ve dung di,
(ghet ttvn 2002 vietkey linux hang nhat, lam ghet lay ca vietkey hehehe).
Anyway, unikey is good,
con thang nua la vietspell cung chuyen nghiep lam. also nice

kaufman1984
29-11-2004, 23:37
mình thử load unikey về & dùng thử rùi,thấy cũng good,vote cho unikey ;)

phivan2
03-12-2004, 07:09
Tôi quen dùng Vietkey 2000 hơn 4 năm rồi và dùng cho cả nhiều chương trình Graphic nặng như CorelDraw 12,Adobe Photoshop cs,PhotoImpact 10,Adobe illustrator cs.Cái workstation của tôi 2 processor xeon 2.8GHz ,1MB cache, 2GB DDRAM và tôi cài rất nhiều Fonts kiểu và Fonts tiếng Việt để dọc phá Graphic (VPS.VNI,Vietkey,Unicode v.v.v.) và tôi dùng rất dễ dàng thoải mái.Tôi có dĩa Vietflex full mua ở VN nhưng chỉ thử một lần và không bao giờ dùng nó.Unikey cũng có thử và thấy cũng khá tương tự Vietkey 2000 nhưng nó không dùng được nhiều Fonts VN như Vietkey,nên tôi cũng không dùng nó. Còn bản Vietkey 2000 của tôi dùng nhỏ xíu chỉ copy vào mà dùng thôi đâu có cần đăng ký đăng kiết gì đâu. Nói tóm lại theo quan điểm của tôi thì chương trình nào cũng có đặc tính riêng của nó. Mỗi chương trình có sự thích nghi tùy theo sở thích và nhu cầu của từng người xử dụng.

Chicobo
03-12-2004, 09:10
Tui vote cho Unikey là cái chắc vì cái bug to đùng của thằng Unikey nên tui vứt nó vào xó. Vietkey dùng clipboard kiểu gì đó để gõ font Unicode nên khi tui gõ văn bản trong Office XP mà dùng font Unicode nếu có paste cái gì thì i như rằng cái thằng Vietkey khi gõ tiếng Việt bị lỗi nhảy thêm dấu cách ví dụ như chào bạn->ch ào b ạn rất củ chuối trong khi Unikey thì ko có làm sao. Còn lượng Font mà Unikey dùng còn hơn Vietkey í chứ. Chat bằng tiếng Việt trong YM thì chỉ có Unikey dùng VN Locate có sẵn của Windows còn Vietkey thì làm gì có.

dunglak
03-12-2004, 20:15
sao tui down không được vậy trời

bz1201
11-12-2004, 08:04
úi hổng có cái nào download được các bác giúp em với.

hetien
11-12-2004, 17:41
Ko down được cái gì? Mình chia sẻ file vietkey mà mình chôm được của cty Việt Khang. Bản này chạy tốt trong windowsxp.

cutilam
11-12-2004, 17:53
Tui xài Unikey thấy nhẹ nhàng, khoan khoái hơn thằng Vietkey.
Hơn nữa là xài Unikey khỏi mang tiếng "chôm chỉa". Nó free mà.
Vote cho Unikey thôi!

therebex
11-12-2004, 18:15
Vietkey dùng clipboard kiểu gì đó để gõ font Unicode nên khi tui gõ văn bản trong Office XP mà dùng font Unicode nếu có paste cái gì thì i như rằng cái thằng Vietkey khi gõ tiếng Việt bị lỗi nhảy thêm dấu cách ví dụ như chào bạn->ch ào b ạn rất củ chuối trong khi Unikey thì ko có làm sao.
Cái lỗi ấy ai cũng nói rồi mà u bỏ cái Smart copy and paste của Office đi là Vietkey ngon lành thui không phải bị như vậy nữa. Nhưng quả thật tui cũng khoái Unikey :))

bz1201
11-12-2004, 19:53
thanks các bác nhiều nhé.Em đã down được cả Vietkey va Unikey rồi.

hetien
11-12-2004, 23:46
Mình thì sử dụng cả 3 bộ gõ: VNI Tân Kỳ để gõ TV trong Word, VietKey thì dùng cho net (VK sử dụng bảng mã Unicode dựng sẵn - hầu như là tất cả các forum đều sử dụng bảng mã này), Unikey cho chat YM (Unicode của UK thì lại dùng bảng mã tổ hợp). Nói chung là tùy vào trường hợp mình dùng thì sẽ sử dụng soft nào thôi nhưng cũng phải công nhận là VietKey dở như hạch!

mitavn
12-12-2004, 09:52
Mình thì sử dụng cả 3 bộ gõ: VNI Tân Kỳ để gõ TV trong Word, VietKey thì dùng cho net (VK sử dụng bảng mã Unicode dựng sẵn - hầu như là tất cả các forum đều sử dụng bảng mã này), Unikey cho chat YM (Unicode của UK thì lại dùng bảng mã tổ hợp). Nói chung là tùy vào trường hợp mình dùng thì sẽ sử dụng soft nào thôi nhưng cũng phải công nhận là VietKey dở như hạch!
Mitavn tôn trọng bản VK của nhóm bạn DMT, nhưng phải công nhận bản unikey hiện mọi người thích dùng hơn
+ trong Office thì unikey tỏ rõ thế mạnh, VK bị lỗi do dùng clipboard cho unicode ..
+ Trong chat thì dùng VK có thể dung TV được một số chữ khá ấn tượng

222
12-12-2004, 17:20
cái unily trông gọn gàng, nhanh nhẹn
ngon hơn cái vietkey

mỗi tội em ko biết type tiếng việt trong YM?
ai biết chỉ cho em

freeman_vn
16-12-2004, 14:15
u vào Regional Options trong CPane chỉnh sửa locale và input locale thành vietnamese đã

nhấp chuột phải vào unikey trên taskbar chọn Vietnamese locale cp 1285 kiểu gõ VNI http://www.diendantinhoc.com/images/icons/icon6.gif

moondial
18-12-2004, 03:13
tui cũng xài vietkey lâu rùi, nghe anh em quảng cáo chuyển sang unikey đúng là number 1, dẹp vietkey thôi

ThanhChung
29-10-2005, 00:58
Ôi dào ! nói chung thì cái nào cũng tốt ráo ! Nhưng thằng Unikey có phần nhỉnh hơn chút xíu !:d

Tran Lay
29-10-2005, 01:11
Unikey tuyệt vời, đây là ước mơ của những ai từng ray rức bên chat yahoo!!! Wa hay!! Thành thật cảm ơn bạn Mèo lười (http://sweb.cz/meoluoi/) đã cung cấp cho bà con một nơi download thật tuyệt vời. Cái version mới nầy quá độc đáo. Xin giới thiệu đến qúi bạn hữu gần xa... Thử mới biết, ngồi suy đoán không hay đâu. Please!!!

kiwaluf
30-10-2005, 19:58
YM! version 7 + Unikey --> type Tiếng Việt vô tư. UNIKEY --> No.1

tran_phong
31-10-2005, 20:34
Unikey có lỗi khi choi võ lâm. Phải tắt mới đánh chữ được :)

babylearnit
01-11-2005, 20:07
giờ đi cài máy hay lắp máy mới cho khách tôi đều cài unikey, mặc dù chỉ tí cho họ(vì ko quen dùng) nhưng thấy cần thiết nên làm vậy!! Tốt hơn và miễn phí, sao lại ko dùng nhỉ??

020
01-11-2005, 20:24
Unikey có lỗi khi choi võ lâm. Phải tắt mới đánh chữ được :)
Có lỗi với cả AutoCad 2004 nữa.
Đáng lẽ tui Vote "Rất hay" nhưng vì vấn đê này nên Vote "Hay" thôi.

heo mọi
03-11-2005, 18:15
Có lỗi với cả AutoCad 2004 nữa.
Đáng lẽ tui Vote "Rất hay" nhưng vì vấn đê này nên Vote "Hay" thôi.
Lỗi trong AutoCAD ko phải do Unikey đâu bạn, lỗi do nhóm ngôn ngữ "phức hợp, Hebrew, viết từ phải sang trái..." nằm trong Windows đấy bạn.

www.toitim.net
05-11-2005, 23:08
Tôi đã bỏ việt key được 2 năm và chuyển hẳn qua dùng thằng unikey và cho đến bây giờ tôi tin là mình đã lựa chọn đúng.

lonelyghost
06-11-2005, 00:07
Vì Open Source , voted for Unikey.

Starcraft
06-11-2005, 00:38
Unikey là nhứt!!!!!!!!

020
07-11-2005, 01:09
Lỗi trong AutoCAD ko phải do Unikey đâu bạn, lỗi do nhóm ngôn ngữ "phức hợp, Hebrew, viết từ phải sang trái..." nằm trong Windows đấy bạn.
Nhưng dùng Vietkey thì không bị. VietFlex lúc bị lúc không (hiếm)
Có lúc đang vẽ lỡ tay BackSpace 1 phát là ... hic hic
Tiện hỏi luôn, trong CAD 2006 làm sao để gõ tiếng Việt được hén. Nếu dùng Font VNI thì thua còn Unicode thì vẫn bị một số chữ không gõ được.

heo mọi
09-11-2005, 21:02
Mình ko dùng CAD 2006 nên ko biết.
Trường hợp Unikey của bạn, chắc nó bị lỗi rồi. Thay bằng Unikey 3.63 đi.

PPCC
16-11-2005, 15:19
See http://www.unikey.org/ or http://www.unikey.org/forum/
update, send suggestion and more...

NDThuan
24-11-2005, 17:01
ặc ặc, ai dẹp thì cứ dẹp, ai xài thì cứ xài, kêu gọi nhau làm gì thế :D

computer_codon
27-11-2005, 19:39
Unikey là hay nhất. Vietkey đã dở lại còn đòi tiền.

Xài Vietkey 2000 Built 10727 là sướng nhất rùi
download : vietkey (www.yukumi.net/~sonicxpx/10727.zip)
Unikey là hay nhất. Vietkey đã dở lại còn đòi tiền.

phamduyvt
29-11-2005, 14:57
cái nào cũng có cái hay của nó nhưng tui thấy unikey hay hơn nhiều cái gì bên vietkey có thì unikey đều có, chat tiếng gì cũng được. gõ tắt cũng có. unikey lại free nữa. Còn nữa nếu ai dùng vietkey mà cho win2000 thì coi chừng, nó hay bị lỗi lắm (chắc chắn) còn unikey thì ko hề lỗi. Tuy nhiên, nói về kỹ thuật thì vietkey lại hay hơn...bạn thử chạy song song vietkey và unikey coi, thằng vietkey nó "hook" mạnh hơn unikey đó

XZR
29-12-2005, 13:46
Unikey vừa có bản 4.0, thấy có nhiều feature hấp dẫn. Các bác vào http://www.unikey.org/forum/viewtopic.php?t=1541 để download.

baka_baka
29-12-2005, 14:01
Tôi đã bỏ việt key được 2 năm và chuyển hẳn qua dùng thằng unikey và cho đến bây giờ tôi tin là mình đã lựa chọn đúng.

giọng điệu này sao giống quảo cáo trên tivi hay trên báo ghê, :)

pinochu
29-12-2005, 14:47
cái nào cũng có cái hay của nó nhưng tui thấy unikey hay hơn nhiều cái gì bên vietkey có thì unikey đều có, chat tiếng gì cũng được. gõ tắt cũng có. unikey lại free nữa. Còn nữa nếu ai dùng vietkey mà cho win2000 thì coi chừng, nó hay bị lỗi lắm (chắc chắn) còn unikey thì ko hề lỗi. Tuy nhiên, nói về kỹ thuật thì vietkey lại hay hơn...bạn thử chạy song song vietkey và unikey coi, thằng vietkey nó "hook" mạnh hơn unikey đó
ừ đúng rồi, không hiểu tại sao nó hook ghê vậy.

mnguyenvn
13-06-2006, 00:01
Tuy nhiên, nói về kỹ thuật thì vietkey lại hay hơn...bạn thử chạy song song vietkey và unikey coi, thằng vietkey nó "hook" mạnh hơn unikey đó
Vietkey "húc" mạnh quá toàn treo máy thôi.

Unikey thì nhỏ gọn và chạy cực kỳ ổn định, khởi động rất nhanh.

thanh dat
13-06-2006, 00:25
Unikey không gõ được tiếng Pháp *_*

thagnv
13-06-2006, 00:34
Ai thế nào tớ ko biết, chứ tớ thì tớ đang xài Vietspell... khoái nhất là chức năng sửa lỗi chính tả tự động... Đánh văn bản tiếng Việt ko bao giờ sợ chuyện bỏ dấu sai chỗ... :)
Unikey có làm đc ko nhỉ, tớ chưa xài bao giờ???

VnComputerJobs
15-06-2006, 01:44
Tôi thấy VietKey chạy tốt, chuyên nghiệp và dùng lâu cũng không thấy lỗi gì cả.

Để tôi down bản 4 về xem thế nào nhỉ, lâu rùi không dùng unikey

unlovelt
15-06-2006, 02:51
đó giờ e toàn xài unikey ....

hetien
15-06-2006, 09:52
Ai thế nào tớ ko biết, chứ tớ thì tớ đang xài Vietspell... khoái nhất là chức năng sửa lỗi chính tả tự động... Đánh văn bản tiếng Việt ko bao giờ sợ chuyện bỏ dấu sai chỗ... :)
Unikey có làm đc ko nhỉ, tớ chưa xài bao giờ???
Vietspell ra sau VNI Tân Kỳ.

lytamhoana6cntt
15-06-2006, 15:09
Lắm thầy tất phải nhiều ma .... Dùng Tiếng Anh đi đỡ phải xài bộ bõ ... :)
Unikey có cái hay:
+ Chạy nhanh
+ Gõ được hầu hết các kiểu
+ Gõ Unicode trên MS Word ít bị lỗi hơn Vietkey
+ Convert qua lại các kiểu Font tốt và nhanh
+ Giao diện Pro, nhỏ gọn,... thực ra chỉ cần thế là đủ, màu mè hoa lá làm chi no nặng
+ Free

Tempk2006
16-06-2006, 10:30
Mình đồng ý với bạn
Unikey hay hơn Vietkey nhiều. Ko bị lỗi trong Word
Nên hồi đó tới giờ xài Unikey ko hà!Mà ko biết Unikey có hỗ trợ trong VoLam ko nữa

FNEEIHANH2H
19-06-2006, 18:31
nhưng mà nó có hỗ trợ tốc ký không.Cái này mới lợi hại đó
Dùng lần nào chưa vậy bạn ui?
Hỗ trợ tốc ký, chat trong yahoo không cần cài hỗ trợ tiếng việt

ErrantGuy
19-06-2006, 20:03
Mình cũng thấy Unikey rất nhẹ. Thêm nữa nó lại là hàng free, đây là yếu tố quan trọng nhất.

khoabeo108
19-06-2006, 20:59
Mỗi cái có một ưu điểm riêng, phải vào từng tình huống thì mới nhận thấy được. Nói chung là cả 2 cái đều duyệt!

manhhaivn84
19-06-2006, 23:30
vietkey sử dụng tốt trong Gunbound còn unikey thì ko +__+

vnready
30-01-2007, 18:44
Xài Vietkey dùng cho phiên bản nhà nước là ok nhất
http://www.vnpt.com.vn/download/vknt.zip
Hy vọng còn down được vài ngày khi referers quá nhiều :D

bảo hà
30-01-2007, 20:12
túm gọn lại Unikey nhỏ gon đủ chức nắng để làm việc ngon lành, phông chữ in thường đẹp, nhược nếu có nhu cầu về kiểu cách phông chữ thì không hỗ trợ
Tui cũng đang xài nó đây

vnready
30-01-2007, 20:29
túm gọn lại Unikey nhỏ gon đủ chức nắng để làm việc ngon lành, phông chữ in thường đẹp, nhược nếu có nhu cầu về kiểu cách phông chữ thì không hỗ trợ
Tui cũng đang xài nó đây
Chắc bạn Bảo Hà nhầm chứ mình nghĩ bộ gõ đâu liên quan gì đến font chữ đẹp hay xấu :no: :shifty:

lee_huynh306
30-01-2007, 21:03
vietkey sử dụng tốt trong Gunbound còn unikey thì ko +__+

Xài unikey bình thường mà bro, tớ chơi GB gõ tiếng Việt hoài ý màlol

fanofdell
30-01-2007, 21:25
Nếu chỉ gõ TV k thôi thì Unikey là lựa chọn số 1. Mỗi người 1 công việc. Mình thỉnh thoảng phải gõ Tiếng Pháp và Tiếng Nga.Bởi vậy nên k thể bỏ VK dc. Hôm nọ làm luận văn lại phải xài VietSpell để Kt chính tả và lọc khoảng trắng.
Nhân đây có bác nào có bộ gõ Tân kỳ có chức năng tốc ký cho mình xin nhé.

VnComputerJobs
30-01-2007, 21:28
cái này tranh luận lâu nhỉ, chác các pro vẫn chưa chọn được phần mềm ưng ý.

Dùng đại một cái đi, cái nào quen thì sẽ thành tốt thôi.

hieept
31-01-2007, 20:21
mình và tinhocxanh xài Unikey
nhanh, gọn, nhẹ, ít lỗi, không cần li.cen.se

kiettt
02-02-2007, 22:43
Mình biết tới vietkey từ version đầu tiên lúc mới ra, xài trong cơ quan được thời gian ngắn thì nó đòi tiền, gởi mail cho tác giả không thấy trả lời, a lô đường dài cũng không gặp được. Rốt cuộc không biết làm sao để có được licence đành phải bỏ nó. May làm sao lúc đó lại gặp được unikey và dùng luôn tới bây giờ, và không may làm sao là vì không mua được vietkey nên cái đống điện thoại đường dài gọi ra Hà Nội mình è cổ ra tự trả, è thiệt đó vì hồi đó gọi đường dài mắc tiền lắm.

luonthacmac
04-02-2007, 20:31
cho hỏi bộ uconverter load ở đâu vậy?

MelodyOfLove
04-02-2007, 23:05
Mình cũng bỏ vietkey lâu rồi, do trước đây ở công ty thường dùng vietkey để đánh tiếng Việt và tiếng Nga (vietkey có chức năng hiện bàn phím tiếng Nga nên cũng tiện dụng) nhưng khi đánh tiếng Việt thì lại nhiều vấn đề. Bây giờ công thức mình cài cho các máy là: tiếng Việt dùng UNIKEY + bàng phím tiếng Nga của Windows là ổn không gặp trở ngại gì.

rpc
06-02-2007, 15:18
Cái nào cũng có cái hay của nó. Tôi dùng cả Vietkey và Unikey, thấy cái nào cũng có mặt mạnh, mặt yếu (như khuongcomputer và chnghung đã nói). Tuy nhiên, nếu dùng Vietkey thì nên mua bản quyền hẳn hòi, còn nếu chưa có điều kiện thì dùng Unikey là vẹn cả đôi đường.

eyes_on_me
06-02-2007, 15:34
Xài unikey chơi 1 số game bị lỗi phím số.
VD chơi PTV mà chạy unikey thì ko dùng các phím 1 2 3 để bơm máu hay mana dc, làm nhiều lúc chết oan uổng.
Chơi war3 khi chạy unikey thì cũng hiện tượng trên, nếu đặt phím tắt 1 2 3 cho group hay nhà khi gọi sẽ trỏ về nhà chính, bấm vài lần mới trỏ về đúng đối tượng đã đặt.
Hình như còn 1 vài game nữa ko nhớ.
Nhưng nói chung nó vẫn good, gõ word hay chat đều ok, vẫn sử dụng nó, khi nào chơi game thì tắt là xong.
Vietkey hồi trước có xài qua nhưng giao diện rắc rối, ko free, hồi đó còn gà cài mấy lần mới dc. Nói chung ko thân thiện và ko thuận tiện. Vote cho unikey.

im_thanhan
06-02-2007, 16:12
unikey xai tot co ban 4.0 roi

buon_vi_dep_2003
13-02-2007, 11:02
Tôi thích xài vietSpell hơn. Lý do, là vietSpell gõ dấu tiếng Việt trong Yahoo! Messenger ,Yahoo!Mail, Hotmail,.. được. Gõ trong Office cũng OK. gõ trong VS.Net or Oracle cũng tốt. Cộng thêm chức năng chuyển mã VNI- Unicode-.VN-TCVN nữa! VietSpell là number 1.

duongtien
13-02-2007, 12:50
Unikey chả cần cài đặt, chạy ầm ầm mà còn free nữa....

Volde
13-02-2007, 21:00
Unikey ni` cung chuyển bảng mã phà phà có sao đau nhỉ. Bảng 4.0 xài đã thiệt, tui đánh telex nhưng gõ mấy chữ English cũng nhanh gớm lun.

Volde
13-02-2007, 21:03
Chỉ tiếc 1 điều ko hõ trợ ngôn ngữ khácnhư Vietkey

tt2006
14-02-2007, 10:55
Tôi cũng định chuyển qua UniKey (http://www.unikey.org) lâu lắm rồi. Nhưng ngặt một nổi là UniKey (http://www.unikey.org) không thể gõ được tiếng Việt trên Oracle Form 6i (tiếng Việt bảng mã TCVN3). Tiện thể cho tôi hỏi luôn: Anh/Chị nào biết cách khắc phục vui lòng hướng dẫn giùm. Cám ơn nhiều.

Ak.8
14-02-2007, 11:21
đã có lần bị lỗi unikey khi gõ lên trình duyệt internet như sau
dđ khi muốn viết chứ đ,
oô khi muốn viết chữ ô,
eê khi muốn viết chữ ê,
đại khái vậy, trong khi gõ trong word thì ko sao

zhangliang
22-02-2007, 10:30
unikey vừa nhẹ , vừa tiện

dawnbk
23-02-2007, 17:49
ngay từ ngày đầu biết đến Unikey thì mình đã thích nó
chứ dùng VietKey chuối ko chịu được, đăng ký lằng ngoằng, giao diện nhìn đỏ lòe loẹt,
nói chung VietKey chuối
Unikey mới nhanh gọn, onpen suoce, các tính năng chuyển mã, gõ tắt .... không thiếu ;)
very good <=== Unikey

Hell Fire
23-02-2007, 17:51
Mỗi lần fix máy ai, thấy xài VietKey là dụ khị ngừoi ta wa UniKey :))

fanofdell
24-02-2007, 11:01
Mỗi lần fix máy ai, thấy xài VietKey là dụ khị ngừoi ta wa UniKey :))

Chết thật. Xui dại người ta à?PR cho bác Phạm Kim Long dữ quá!!!

raovats.com
24-02-2007, 20:28
Tôi thích nhất uni là chức năng convert mã từ vni sang unicode từ clipboard mà chú VK không thấy có

fujisai
24-02-2007, 21:12
Hic, gọn nhẹ và dễ sử dụng, có tính năng spell check, free, quá hay còn gì

unlimited
24-02-2007, 22:17
Unikey rất ổn.Đang sử dụng Unikey này.

khanhmanly
25-02-2007, 12:04
hết thời Vietkey, Unikey mới là hot

kimphuc
28-02-2007, 15:12
Chào các bạn.

Lúc trước mình có sử dụng Viẹtkey rồi nhưng thấy có một số nhược điểm của chương trình đó, ví dụ như khi mình đánh tiếng việt mà bạn di chuyển mũi tên (lên, xuống, trái, phải) thì nó sẽ chuyển san một ký tự mã hoá nên rất khó chiụ, sau này mình chuyển sang dùng Unikey, theo mình thấy thì Unikey không bị như hiện tượng vừa nêu và có thêm một số tính năng hay như: có thể chuyển đổi qua lại các loại font chữ rất là tốt (VNI, UNICODE, TCVN, BK,...) và chức năng tốc ký cũng rất hay.

Các bạn nói chương trình này ít font là mình thấy không đúng, font chữ là do HĐH quản lý và nếu không đủ thì mình chép thêm vào chứ không liên quan gì tới chương trình gõ phím nào.

Còn nếu bạn nào chỉ dùng để đánh máy tiếng việt thì theo mình thì dùng chương trình nào cũng tốt cả, chỉ khác là một số tính năng bổ sung thôi.

Chúc một ngày làm việc vui vẻ

fanofdell
28-02-2007, 19:16
Tôi thích nhất uni là chức năng convert mã từ vni sang unicode từ clipboard mà chú VK không thấy có

VKO mới có chức năng này. Vietspell còn hay hơn. Tóm lại nếu gõ Tiếng Việt không thi nên xài Unikey. Còn đầy đủ thì Vietspell và Vietkey hơn chức năng nhiều.

billard
28-02-2007, 19:53
Vừa thấy Unikey là em đã yêu nó rồi, Vietkey bỏ xó từ khi "em" Unikey đi ngang qua mắt em :D

terafunny
28-02-2007, 20:04
VKO mới có chức năng này. Vietspell còn hay hơn. Tóm lại nếu gõ Tiếng Việt không thi nên xài Unikey. Còn đầy đủ thì Vietspell và Vietkey hơn chức năng nhiều.

Bạn có thể nói rõ lý do tại sao lại không xài Unikey để gõ tiếng Việt không!!!

tienthanh_tn
03-03-2007, 22:03
óm lại nếu gõ Tiếng Việt không thi nên xài UnikeyBạn đã hiểu nhầm ý của fanofdell rồi. Ý fanofdell muốn nói là nếu chỉ dùng để gõ tiếng việt, không cần sử dụng 1 số chức năng "cao cấp" khác thì dùng unikey. Mình chưa thử các công cụ gõ tiếng việt VKO và VietSpell nên không rõ các chức năng của chúng ra sao nên từ cao cấp phải để trong ngoặc kép.

fanofdell
04-03-2007, 12:10
Bạn đã hiểu nhầm ý của fanofdell rồi. Ý fanofdell muốn nói là nếu chỉ dùng để gõ tiếng việt, không cần sử dụng 1 số chức năng "cao cấp" khác thì dùng unikey. Mình chưa thử các công cụ gõ tiếng việt VKO và VietSpell nên không rõ các chức năng của chúng ra sao nên từ cao cấp phải để trong ngoặc kép.

Chính xác đấy. Mình có xài Unikey. Để gõ Tiếng Việt không thì đúng là Unikey rất ưu việt. Nhưng Unikey k có tính năng "cao cấp" như kiểm tra chính tả, lọc khoảng trắng v.v Bạn nào đã từng viết luận văn khoảng 300 trang thì mới thấy chức năng check spell tiếng Việt của VKO và Vietspell hữu dụng thế nào.
Còn một vấn đề nữa là Vietkey và Vietspell còn có bộ gõ Tiếng Pháp hoặc Tiếng Nga mà Unikey k có.Mà công việc của mình thì đa dạng.
Tóm lại là gõ TV k thì xài Unikey. Còn muốn các tính năng khác thì vẫn k bỏ dc VK và VP đâu các bạn ạ.

romdibo
04-03-2007, 20:00
Mình thấy Vietkey có ưu điểm hơn Unikey là có thể đánh được Tiếng Nga. Điều này Unikey bị hạn chế.

nobitavietnam
07-03-2007, 16:42
Hì hì, noi chung tùy nhu cầu của mỗi người.

Mitxixipi
12-03-2007, 08:33
Em thấy VietKey khi gõ nick log in ở yahoo thì 2 chữ o ko gõ được :D vn.zoom toàn phải alt+Z :D :D --> unikey

langtusitinh225
14-03-2007, 09:37
Tui thấy vietkey voi unikey cũng như nhau à chẳng có gì đặ sắc cả

tt2006
14-03-2007, 13:49
Tui thấy vietkey voi unikey cũng như nhau à chẳng có gì đặ sắc cả

Bạn giới thiệu cho diễn đàn biết bộ gõ tiếng Việt nào là đặt sắc luôn đi. Cám ơn nhiều. Kính chào.

han_doi
14-03-2007, 15:26
hai thằng này điếu không hay cả. Sài trong Wista thì vietkey không chạy, unikey chạy, nhưng gõ tiếng việt không được khi vào websiet google.

han_doi
14-03-2007, 15:28
hai thằng này điếu không hay cả. Sài trong Wista thì vietkey không chạy, unikey chạy, nhưng gõ tiếng việt không được khi vào website google.

FNEEIHANH2H
14-03-2007, 17:07
unikey hỏng có hỗ trợ bảng mã 42 của vietkey, nên hỏng có chat bằng tiếng việt ;), tốc ký (gõ tắt) hình như cũng hong có :D
Bác biết gì về mã 42 (!?). Chắc là bác chưa dùng Unikey bao giờ rồi. Tui đảm bảo bác dùng chỉ cần tìm hiểu hết tính năng (không mất nhiều thời gian đâu)của nó là sẽ thấy tại sao bây giờ Vietkey chỉ là Vietkey 2000 còn Unikey thì luôn phải phát hành phiên bản mới vì có rất nhiều người dùng (tui chắc chắn rằng Vietkey không bao giờ sánh được Unikey):
Bác có thể chuyển đổi cả một trang tài liệu từ chữ hoa sang chữ thường không? - Unikey có đấy, nhưng Vietkey thì phải có Vietkey Office mới làm được.
Còn những tính năng như bác nói chỉ là số ít trong những tính năng của Unikey.
Không phải tui thích Unikey mà nói thế đâu. Cũng đã dùng nhiều năm nhưng nó không bao giờ bằng được Unikey (mặc dù là phần mềm thu phí - bây giờ mà thu thì chắc là chẳng có ai mua đâu).
Tôi chỉ than phiền một điều là Unikey có lẽ xung đột với AutoCad 2002 nên thỉnh thoảng hay bị out AutoCad nếu dùng song song với Unikey. Nhưng sang phiên bản cao hơn của Cad thì hết rồi.

cutoi
14-03-2007, 23:13
Unikey không có đối thủ

hocdi
20-03-2007, 13:12
co source code khong cho xin cai...

hocdi
20-03-2007, 13:16
tui làm chương trình gõ tiếng việt(việtkey)làm file .DLL xong rùi ...làm sao nửa máy bác.

vuichtoan
20-03-2007, 15:32
tôi dùng vista không cài đươc bạn oi!

vuichtoan
20-03-2007, 15:37
có bạn nào biết phần mêm nào tương thích hoàn toàn vói vista khi soạn thao tiêng việt không?giúp tớ vói!

xuantuyen47
20-03-2007, 15:54
Có Bác Nào cài Unikey Trên Fedora Core 6 Chưa Làm Ơn Chỉ Dùm Em Với

tunglg
25-04-2007, 09:49
Tui khoái dùng unikey hơn. Có 3 lí do:
- Chuyến mã tiếng việt tốt
- Miễn phí
- Gõ tiếng việt unicode khỏi chê luôn
Mình cài unikey và cài thêm Font của Vietkey là dùng tốt

1DigitalLove
15-05-2007, 11:11
Vietkey thích hơn nhiều

Ntv1910
15-05-2007, 11:22
mình đang dùng Unikey.. nhưng ko hiểu sao tự nhiên gõ trên blog hoặc search trên google = tiếng việt lại bị lỗi : gõ â thành aâ, ê thành eê... ờ thành oơờ ... đại loại là như thế... bác nào biết cách sửa giúp em 1 cái.. :(<em đã viết chủ đề "lỗi unikey" này ở "tự giới thiệu & giao lưu"> thanksss

The Old Man
16-05-2007, 10:48
Từ lúc cài Vista tới nay cùng với Unikey tôi không hề bị trở ngại trong việc dùng tiếng việt trong Outlook, Word, Google search, YM, MS Visual Studio 2005, Yahoo mail, Gmail và các soft khác. Các bạn có download cái Unikey mới nhất không :
UniKey 4.0 NT, RC1 - Setup, for Windows NT/2K/XP

studentxxi
16-05-2007, 10:50
nghe tên tiêu đề bài viết này đúng là có mới nới cũ
hồi xưa ko có unikey thì toàn sài vietkey chừ có rồi lại đi chủi nó ko sài thì đừng chủi nha mấy cậu ... xí ủng hộ thằng vietkey 1 phiếu

cái nick đó
16-05-2007, 10:59
em không biết bản Vietkey nâng cấp tới đâu rồi, không biết còn bắt register không... lâu lắm rồi em chuyển qua Unikey rồi ở đây luôn... Unikey làm em yêu cái bàn phím hơn :">

Vinhie47
16-05-2007, 11:08
Tạm được! Mình bực mình với Unikey vì cái cơ chế hook của nó. Nếu để chế độ chuyển đổi là Alt + Z thì bạn ấn 10 lần liên tục(ấn rất nhanh, liên tiếp) (trong lúc này thì có bật một cửa sổ nào đó) thì hiệu quả không được như mong muốn :D

The Old Man
16-05-2007, 11:13
nghe tên tiêu đề bài viết này đúng là có mới nới cũ
hồi xưa ko có unikey thì toàn sài vietkey chừ có rồi lại đi chủi nó ko sài thì đừng chủi nha mấy cậu ... xí ủng hộ thằng vietkey 1 phiếu
Bạn đang dùng Win 95, 98, hay XP? Không phải là có mới nới cũ mà là sống theo thời. :D :D :D

soibaccuc
17-05-2007, 12:12
Unikey tốt hơn Vietkey nhiều chứ. Mình xài Unikey đã 5 năm này rùi. Nhận xét duy nhất: Quá tuyệt.

nolateforbegin
17-05-2007, 12:24
Thế ông studentxxi xài vietkey có bản quyền hả? Chú chắc vậy thì tui ko nói, còn ông ổng hô hào vietkey mà xài cờ rắc thì nói làm chi. Unikey tui xài từ lúc echip chưa giới thiệu nó nữa kìa. Ngoài cái hay thì nó còn là hoàn toàn miễn phí, ít ra ko thấy xót bụng khi xài :D

tin_truc22
17-05-2007, 12:27
Thread này ai lôi lên lại vậy. Lập hồi năm 2002 lúc mà Yahoo chưa hỗ trợ chat tiếng Việt nữa =))

thuongshoo
17-05-2007, 15:42
Unikey có lỗi là 0 gõ được chữ lý . Mà khổ là gõ ở notepad thì 0 sao nhưng gõ bên word 2000 lại bị. Gõ bên PowerPoint 2000 thì thỉnh thoảng. Mặc dù lên Rc 1 nhưng lỗi này vẫn bị. Tính báo cáo cho Phạm Kim Long nhưng diễn đàn của unikey chậm quá! Làm vài lần 0 được nên thôi luôn!

all4country
17-05-2007, 22:28
Word 2003 thì bình thường bạn ạ! :innocent:

Unikey có lỗi là 0 gõ được chữ lý . Mà khổ là gõ ở notepad thì 0 sao nhưng gõ bên word 2000 lại bị. Gõ bên PowerPoint 2000 thì thỉnh thoảng. Mặc dù lên Rc 1 nhưng lỗi này vẫn bị. Tính báo cáo cho Phạm Kim Long nhưng diễn đàn của unikey chậm quá! Làm vài lần 0 được nên thôi luôn!

edavn
17-05-2007, 22:35
Nhân tiện cho mình hỏi cài font vào cho máy MAC HĐH OS X 10.4 thì cài thế nào nhỉ? mình dùng openoffice toàn không có font nhưng vào web qua safary vẫn được? các bạn tư vấn dùm nhé:)

buon_vi_dep_2003
17-05-2007, 22:45
Tôi bỏ phiếu cho VietSpell. VietSpell gõ chữ tiếng việt thoải mái , bác nào xài Oracle Developer thì biết.+ chuyển mã tiếng việt nữa!

babylearnit
18-05-2007, 02:58
Thread này ai lôi lên lại vậy. Lập hồi năm 2002 lúc mà Yahoo chưa hỗ trợ chat tiếng Việt nữa =))
CÁi này là thread truyền kỳ bác àh, giống như Võ lâm truyền kỳ hay hoa hòa tí là cái thread đòi đả bại yà hú đó :D

Tôi bỏ phiếu cho VietSpell. VietSpell gõ chữ tiếng việt thoải mái , bác nào xài Oracle Developer thì biết.+ chuyển mã tiếng việt nữa!
Vietspell lâu quá rồi ko xài nên ko rõ nó ntn, nhưng Unikey baby tui nghĩ vẫn good nhất, mà bác àh, cái unikey nó cũng có hỗ trợ chuyễn mã muh :)

ngminhtuan86
18-05-2007, 10:50
nhưng không thấy pm nào hỗ trợ vista cả, buồn quá.

superthin
18-05-2007, 11:17
Ở một số phần mềm (thường là cũ) hoặc chạy hệ điều hành cũ (Win 98 trở về trước) không cho phép gõ tiếng Việt bằng Unikey, ViệtKey 2000 cũng không gõ được mà phải dùng VietKey 4.09. Các bác nào hay làm trong môi trường nhập liệu hẳn hiểu rõ vấn đề này. Như vậy, Vietkey được điểm chỗ này.

Nhưng Unikey xài thoải mái không phải trả tiền, vẫn còn được cập nhật & cải tiến, tìm hỗ trợ từ website khá dễ dàng. Unikey được điểm chỗ này.

Ngày trước khi dùng Windows 3.11 người ta hãy dùng VietWare - và gần như nó là lựa chọn duy nhất, đến bây giờ cũng còn một số máy dùng nhất là những anh chàng làm bên kiến trúc, dự toán, xây dựng.

À, nghe đâu bọn chơi Võ Lâm Truyền Kỳ cũng chuộng VietKey hơn vì bọn ấy có thể gõ chat tiếng Việt, Unikey lại thất bại ở đó.

Gì thì gì, để gõ tiếng Việt với bảng mã Unicode thì Unikey và ViệtKey 2000 không có gì khác biệt mấy (không tính mấy cái chức năng bổ sung tích hợp sẵn như bỏ dấu kiểu nào, chuyển dạng, gõ tắt,...).

Ai yêu thích tinh thần mã nguồn mở, muốn tự do, miễn phí thì chọn Unikey. Ai muốn dùng bản thương mại thì dùng VietKey (dĩ nhiên, vì bạn không thể mua Unikey có bản quyền - hehehe). Ở đây không bàn người dùng bản bẻ khóa của VietKey.

Với riêng mình, VietKey và Unikey đều tốt nhưng mình từ chối dùng cả hai. Lý do:

Mình dùng hệ điều Ubuntu chạy trên đĩa CD thì cả hai đều không phải là lựa chọn (mình không biết cài đặt). Cái mình dùng là bộ gõ CHIM, VietTyping, AVIM hay gì gì đó chả rõ nữa, miễn cứ vào các trang web mở mục Phản hồi, Feedback, contact,... nó cho gõ tiếng Việt là sử dụng thôi. Và quên đi việc nó tốt hay xấu so với ViệtKey & Unikey, cũng không quan tâm đến bản quyền. Lại hay ở chỗ ở đó có thể gõ loạn xà ngầu giữa các kiểu gõ VNI, Telex, VIQR* , điều mà Unikey, ViệtKey chưa đáp ứng tốt.

Trường hợp đi cài đặt máy cho người ta thì mình cài iKey cho người ta, nó giống 95% so với Unikey nhưng menu cụt ngủn và người mới dùng máy tính chả phải lúng túng vì chỉ có vài tùy chọn cho phép chọn.

mr_thu_vi
19-05-2007, 16:59
ừm ! nhưng unikey không có đủ fonts chữ mà ?
Ít ra còn nhiều hơn Vietkey

nhadatvina
19-05-2007, 17:11
Mình lúc đầu xài VietKey - gỏ Telex
Sau đó thấy không ổn - một thời gian nó bị lỗi gì mà gõ cứ bị cách chử nên bay qua Unikey - gỏ VNI hehehe.
Mình thấy xài Unikey gọn nhẹ hơn :)
Unikey <-- Recommmended

dung_ctr
20-05-2007, 20:54
quả thật từ ngày biêt Unikey tôi chán hẳn ông Vietkey, ủng hộ cho Unikey

tFX
20-05-2007, 20:55
nhưng không thấy pm nào hỗ trợ vista cả, buồn quá.
~_~ Unikey @Vista ầm ầm này bác ơi :D

@The Liver Bird@
22-05-2007, 08:22
Unikey có ưu thế hơn Vietkey cái vụ bản quyền nhưng cũng có hạn chế .

Nói chung Uni>Viet

dat465
27-05-2007, 16:46
Đúng Unikey , tui thấy chạy ổn định hơn Vietkey . TUy không rành lắm , nhưng tui thấy chạy Unikey , rất ổn định, không bị lỗi Font , dùng bất cứ chương trình nào đều OK . Trong đó VK hay lỗi , thỉnh thoảng nó cứ làm lỗi FOnt của tui .

Unikey là No 1.

sonbk806
28-05-2007, 12:41
Xài Unikey được lắm bà con ơi.

sonbk806
28-05-2007, 12:44
Tui khoái xài Unikey hơn Vietkey, cài đặt làm chi cho mệt.

quangtrong
04-06-2007, 20:09
Ngày xưa mình cũng VK,nhưng từ khi chuyền sang UK thì tuyệt vời,không lỗi,ổn định,chạy rất hay cho mọi chương trình

dv007
04-06-2007, 20:44
tôi dẹp vietkey lâu rối xài unikey cho sướng

trantrung74
05-06-2007, 14:41
Giờ ai mà xài Vietkey nữa chán chết, chuyển qua unikey 4.0 đi

spartacus
05-06-2007, 14:47
Tui nghe nói cài VK sẽ làm lỗi một số font của hệ thống nhưng không biết có phải không? Công nhận là dùng Unikey sướng hơn thật không phải cài đặt. Chạy lại ổn định

vuquangquyen
06-06-2007, 11:37
Dùng unikey ko đánh tiếng việt trong các game online như vltk dc, hạn chế

linhhang
12-06-2007, 16:11
Anh ơi thế chat như thế nào. Nói cho em cái

TitMit
13-06-2007, 09:17
Dùng unikey ko đánh tiếng việt trong các game online như vltk dc, hạn chế
- Gõ bình thường thôi bạn ơi, nhớ check sử dụng clipboard cho unicode.

dongcambiz
16-06-2007, 22:45
Có ai gặp lỗi của unikey với Font Time-new-roman chưa? kí tự bị biến dạng.

vuacuagai
17-06-2007, 01:46
nhưng unikey có bộ công cụ convert hay lém đó, ngoài ra nó có phiên bản bên linux nữa, còn vietkey thì chỉ cho windows thui

nolateforbegin
27-06-2007, 09:57
Có ai gặp lỗi của unikey với Font Time-new-roman chưa? kí tự bị biến dạng.

Thế thì qua diễn đàn của unikey mà hỏi tác giả. Mà gõ đúng bảng mã unicode không :D

ThuocLaoTienLang
27-06-2007, 14:23
Unikey ko chát đc = tiếng việt trên VLTK, dùng như dở hơi, VietKy đc rồi!!

Hannibal
27-06-2007, 19:10
VietKey là của quá khứ mất rồi, lại còn đòi hỏi bản quyền lằng nhằng ... không chơi ...

hoanganh
12-08-2007, 10:40
Vấn đề : Có phiên bản Vietkey hay Unikey nào hỗ tợ gõ tiếng việt với font VNI trên Vista chưa?

if_you_like_94
12-08-2007, 12:24
tui thì thấy unikey hay hơn
nhỏ gọn kiểu dáng của bảng 3.5 cũng rất hài hòa

Tiasangtinhyeu
12-08-2007, 12:26
Đúng là xài UNIKEY rất hay.

goldensea80
12-08-2007, 12:37
Vietkey dùng toàn bị lỗi, mà dùng Vietkey là dùng lậu đó
Unikey free, nhỏ, có tính năng convert hơi bị sướng, chạy nuột!
Dẹp Vietkey qua một bên là phải!

tuanvip
12-08-2007, 12:55
unikey is the best bộ gõ tiếng việt :))

peacemoon
12-08-2007, 14:45
Tiếc là hình như hiện Unikey kô được phát triển nữa thì phải

datpham129
14-08-2007, 13:51
Tui thấy Vietkey là ngon nhất, là sản phẩm tin cậy cho người dùng PC

IT's me
14-08-2007, 16:43
Có bản Vietkey 2007 nè, cái này bên www.traitimviet.info
http://www.ddth.com/attachment.php?attachmentid=7253&d=1187084578

--------------------------------------------------------------------
www.muabanmaytinh.com.vn
Cung cấp, sửa chữa Laptop của nhiều hãng nổi tiếng như:
- Intel, Microsoft, IBM, HP - Compaq, Dell, Acer, Toshiba...
- Apple, Konica Minolta, Epson, Lexmark, Canon, OKI...
- SamSung, Maxtor, Seagate, Hitachi, LG, 3COM, Dlink...
Giá tốt nhất hiện nay tại TP HCM.

Văn phòng :
- Địa Chỉ : 174/27 Điện Biên Phủ, F17 Q. Bình Thạnh, TP.HCM.
- Điện thoại : 08.4456448 - 08.4456449 -- Fax : 08.4456447

Rockman87
14-08-2007, 22:25
hic nghe các pác nói Unikey good good , em xài thử nhưng chán vãi, sài excel đánh = unikey chẳng dc gì cả. chán vãi :(

Hell Fire
14-08-2007, 23:19
hic nghe các pác nói Unikey good good , em xài thử nhưng chán vãi, sài excel đánh = unikey chẳng dc gì cả. chán vãi :(
Choài oai, bác có chỉnh wa đánh tiếng Việt chưa (icon Unikey ở Taskbar hình chữ V, nếu nó là chữ E thì click chuột vô icon 1cái). Mình xài Vista + Office 2007 mà tiếng Việt từa lưa hết mà :emlaugh:

Rockman87
14-08-2007, 23:42
Choài oai, bác có chỉnh wa đánh tiếng Việt chưa (icon Unikey ở Taskbar hình chữ V, nếu nó là chữ E thì click chuột vô icon 1cái). Mình xài Vista + Office 2007 mà tiếng Việt từa lưa hết mà :emlaugh:

Chòi oi! em đâu phải mới ở trong rừng ra đâu pác. Chỉnh roài, đôi khi nó khìn khìn lên là ko 1 vài chữ (Ví như chữ Đ , lúc thì cho gõ lúc thì mình D+9 thì nó ra DĐ) ko hỉu nổi. Đến lúc đó thì chỉ có nc chìu nó roài 1 hồi chỉnh sửa lại cho đúng :(

tYpn1984
15-08-2007, 01:41
Có bản Vietkey 2007 nè, cái này bên www.traitimviet.info
http://www.ddth.com/attachment.php?attachmentid=7253&d=1187084578

--------------------------------------------------------------------

Không biết bản Vietkey 2007 này là bản chính thức do tác giả update hay là do ai thay đổi giao diện từ bản Vietkey 2000 vậy ???

Chứ thấy vietkey ngưng phát triển rồi mà !!!

chuyenly
15-08-2007, 08:35
hơ hơ
em cứ unikey mà phang cho nhanh -_-
vietkey vừa rắc rối vừa mất $

host84.com
15-08-2007, 09:07
Mình cũng khoái dùng Unikey hơn. Tiện lợi và không gây lỗi

Mitxixipi
15-08-2007, 16:49
Vietkey ngừng phát triển rồi à hả các bác ?

redstorm
18-08-2007, 04:12
chắc thế :D quá phức tạp, quá nhiều chức năng ko cần thiết với đại đa số người dùng, lại nặng hơn unikey, chưa kể hiển thị cũng tùm lum :D. Mà cái topic này có từ năm 2002, đến h là 5 năm, ghê nhỉ :D

TBLackhawk
18-08-2007, 10:24
nham rui
unikey xai moi thich
co ban moi nhat roi
len echip la co day

nguyen_cuong
20-08-2007, 09:30
Ông TB.. chẳng xem kỹ gì cả, vietkey mới dừng.

tazzz
22-08-2007, 15:52
Em ủng hộ Unikey mấy năm rùi.Unikey bản 4 giao diện đẹp hơn hẳn Vietkey cũ kĩ kia mà chạy nhanh và nhẹ, xài cũng dễ hơn nhiều.

Back_For_Good
22-08-2007, 16:07
bản thân đã bỏ Vietkey được 2 năm

duongthanh85
22-08-2007, 22:22
Bản thân sau khi bỏ Unikey 3.6 để dùng vietkey.
Bản unikey 4.0 ra thì cài cả 2 chính xác là cài Unikey làm bộ gõ và Vietkey office để xử lý văn bản.

caheoo-123
22-08-2007, 22:29
Unikey thì nhẹ và nhanh nhưng mà Vietkey thi bổ sung 1 số bộ font cho Office :D