PDA

View Full Version : MỘt SỐ Kinh NghiỆm Xin HỌc BỔng Canada

jcb
28-07-2003, 10:36
Vào website của trường cấp học bổng, vào mục financial aid để biết được thông tin cụ thể, chú ý xem đó có phải là học bổng cho sinh viên quốc tế (international student) hay không, có renewable tức là được cấp cho 4 năm đại học không hay là chỉ cấp cho 1 năm đầu, ngày bắt đầu nhận đơn và ngày hết hạn. Các yêu cầu, đòi hỏi cuả trường đối với học sinh xin học bổng.

Tìm hiểu về đất nước Canada
Bạn thật sự quan tâm và thích thú về đất nước Canada và thấy được những ưu điểm, những nét nổi bật của Canada so với Mỹ, Anh, Úc, Singapore (về mặt giáo dục, đời sống…).
Nên tham dự các hội chợ giáo dục Canada (thường tổ chức hàng năm vào tháng 11 ở khách sạn Equatorial).
Sau khi đã tìm được học bổng
Vào website của trường cấp học bổng, vào mục financial aid để biết được thông tin cụ thể, chú ý xem đó có phải là học bổng cho sinh viên quốc tế (international student) hay không, có renewable tức là được cấp cho 4 năm đại học không hay là chỉ cấp cho 1 năm đầu, ngày bắt đầu nhận đơn và ngày hết hạn. Các yêu cầu, đòi hỏi cuả trường đối với học sinh xin học bổng.

Thông thường, trường cấp học bổng thường đòi hỏi học sinh nộp những giấy tờ sau:

1) Application form for the admission

2) Application form for the scholarship

3) Letters of reference

4) Letter of nomination

5) Letter outlining financial need

6) List of extra curriculum activities

7) Essay outlining the reasons for your choosing Canada and that university

8) An essay on specific topic

a) Để đáp ứng (1)

· Gửi mail yêu cầu trường gửi application form cho mình hoặc xin ở văn phòng CEC (10 Fl., 235 Đồng Khởi, Dist. 1, HCMC)

· Điền vào application form for admission

· Lấy bằng TOEFL, cố gắng vượt trên điểm mà trường yêu cầu

· Dịch các học bạ (cấp 2,3) sang tiếng Anh và công chứng

· Nộp application fee kèm theo. Thông thường application fee khoảng $50CAN nên mua bankdraf ở ngân hàng nhà nước Việt Nam sẽ rẻ hơn ANZ và UOB

b) Để đáp ứng (2): Điền vào application for the scholarship

c) Để đáp ứng(3): Tùy theo yêu cầu của trường để xin thư giới thiệu của các giáo viên. Nên xin thư nhận xét của thầy cô bộ môn mà mình học tốt và đạt điểm cao nhất, cũng như môn có liên quan đến ngành mình học sau này. Thư cần phải cụ thể, mang tính cá nhân, xoáy sâu vào thành tích học tập, việc tham gia các hoạt động ngoại khóa, tính cách của học sinh.

d) Để đáp ứng (4): Do thầy hiệu trưởng đề cử mình là học sinh duy nhất và xứng đáng nhất trường mình đang học (thư này thì nhiều trường không yêu cầu, nhưng nếu có được thì rất tốt, khả năng xin được học bổng rất cao)

e) Để đáp ứng (3,4): nên bỏ từng thư vào từng phong bì riêng biệt dán lại, niêm phong và xin thầy cô ký tên chỗ gián. Ngoài bì thư ghi rõ letter of reference/nomination.

f) Để đáp ứng (5): Trình bày hoàn cảnh, khả năng tài chính của gia đình một cách ngắn gọn. Không nên viết dài dòng và kể lể than vãn.

g) Để đáp ứng (6): Liệt kê tất cả các hoạt động ngoại khóa mà mình đã tham gia, cũng như những thành tích đạt được kèm theo một bài luận nói về những dự định đóng góp của mình cho trường sau này.

h) Để đáp ứng(7): Trình bày lý do tại sao chọn Canada và trường này:

· Chọn Canada: nêu những điểm nổi bật của Canada so với các nước khác, nên dựa trên quan điểm bản thânvà những kiến thức biết được về Canada (Vd: Canada là nước phát triển rất mạnh về nhiều mặt, cùng thuộc nhóm G8…, nhưng nếu so sánh với Mỹ thì đời sống ở Canada yên bình và an ninh hơn rất nhiều…).

· Chọn trường: mỗi trường có một bề dày lịch sử khác nhau. Nên xem kĩ website giới thiệu về trường đó để có thông tin cụ thể.

i) Để đáp ứng (8): Mỗi trường yêu cầu một đề tài cụ thể. Cần phải đầu tư thật nhiều cho bài essay này vì nó sẽ phản ánh tính cách và tư duy của mình và ảnh hưởng rất nhiều đến khả năng xin được học bổng. Cố gắng làm cho bài essay sáng tạo, độc đáo, ấn tượng, nổi bật được quan điểm cá nhân, tư tưởng bản thân.

· Ngoài những giấy tờ thư từ trên, cần bổ sung thêm:

o Thư giới thiệu về trường mình đang học.

o Cách tính thang điểm ở Việt Nam

o Giấy thống kê, ghi rõ những giấy tờ mình sẽ nộp, và những giấy tờ còn thiếu sẽ bổ sung sau (Vd: điểm học kỳ II của lớp 12…) và thêm lời cám ơn.

· Cho tất cả vào phong bì lớn . Nên gởi bằng thư bảo đảm. Phải chú ý ngày bắt đầu nhận đơn và ngày hết hạn (deadline). Cố gắng nộp càng sớm càng tốt.

Nếu trường chấp nhận và cấp học bổng:

· Viết thư cám ơn

· Bổ sung hồ sơ còn thiếu

(Theo Studyincanada)

missingyou
29-10-2003, 19:52
ui sao nhieu qwa vay!

missingyou
29-10-2003, 19:57
woa! vay anh(hay chi) co the lay vi du ve truong cua minh dang hoc hoi ve chu de gi khong? neu duoc thi em cam on nhieu lam!!

stupiddonkee
25-10-2004, 20:44
Cám ơn bạn jcb nhiều lắm. Bài viết của bạn giúp mình rất nhiều. Mình đang học ĐH năm ba ở Nhật, mình muốn học cao học ở Canada nhưng tiếc là không đi xem các buổi hội thảo du học Canada được. Mình chỉ lên mạng tìm loanh quoanh thôi. Bạn cho mình hỏi mình làm thủ tục nhập học qua mạng được không? Ý mình hỏi là khi mình gần tốt nghiệp ĐH, mình có thể nộp hồ sơ giấy tờ xin nhập học mà không về VN làm có được không? Với lại hình như Canada chỉ cấp học bổng cho sv Canada hoặc là những sv nước ngoài định cư tại Canada thôi co đúng không bạn?
Có gì bạn trả lời giúp mình nhé. Cám ơn bạn nhiều. Chúc bạn vui vẻ

bz1201
29-01-2005, 04:18
Chào các bạn. Theo thông tin của bạn jcb ở trên là du học Canada ở vùng nói tiếng Anh, còn nếu ở Montreal hay ở các vùng nói tiếng Pháp thì cách thức như thế nào hả các bác nhỉ?

alex77
06-02-2005, 13:08
Mời các bạn ghé thăm: http://svvn-in-canada.xs3.com để tìm hiểu thêm về du hoc Canada.

hothuhadk
03-07-2009, 11:14
Bạn có thể xin học bổng toàn phần canda trên trang web này
http://sites.google.com/site/hocbongca/

hay trên http://groups.google.com.vn/group/hocbongcanada