PDA

View Full Version : Cứu em với!!! Ghost nhầm nên từ 3 ổ đĩa ==> thành ổ duy nhất

_khunglongcon_
29-10-2008, 12:03
Có 1 lần em thấy người ta Ghost. Sau đó em về tạo bản Ghost và Ghost thử. Tạo bản Ghost thì thành công sau đó vào lại bung file Ghost ra thì thay vì phải vào Partition -> from image mà em vô nhầm Disk -> from image nên sao khi nó chạy xong vô Win thì cả 2 ổ D và E biến mất cùng với dữ liệu. Chỉ còn lại ổ C 80GB và dữ liệu của ổ C thôi T__T .Mấy sư huynh có ai biết phục hồi lại cấu trúc của đĩa hay ít nhất là dữ liệu của 2 ổ kia cũng dc T__T em xin cám ơn rất nhiều.

gon87
29-10-2008, 12:50
Tình hình là thế này: Đầu tiên bạn phải xác định là không thể cứu đựoc toàn bộ dữ liệu, thứ 2 là dữ liệu phục hồi được không thể xài đựoc toàn bộ đâu. VD các file word, excel. power point thì gần như bó chiếu. Chỉ để ngắm cho vui thôi. Muốn triệt để thì phải nhờ chuyên gia thôi, vậy thì tỗn xèng lắm.

Trước tiên thì thế này nhé: Dùng chương trình getdataback trong đĩa BOOt khôi phục xem sao. Dùng chương trình recover cũng trong đĩa BOOT nữa, Mình thì kết thằng recover hơn. Được tý nào hay tý đây đã. Copy vào ổ ngoài.

Sau đó mang ổ cứng bạn sang máy khác, set cho nó là Slave rồi dùng Getdataback khôi phục.

Cuối cũng vẫn chưa đựoc thì xài thử Kernel for FAT & NTFS
.

Cũng chỉ được khoảng 70% dữ liệu thôi, nhưng không chắc là dùng được hết đâu.

chúc bạn may mắn.

vtdia
29-10-2008, 13:15
Thế là về với ông bà
Ngồi trên nóc tủ ngắm gà khỏa thân.. :D

namln
29-10-2008, 13:58
Dùng Hiren Boot (http://www.namln.com/2008/10/hirens-boot-cd-96.html), chạy cái Active Partition Recovery để xem cứu được bao lăm, có khi cứu mà xài không được đó =.='

_khunglongcon_
29-10-2008, 22:28
Vâng cám ơn mấy anh đã reply bài. Em dùng cả 3 phần mềm undelete_plus (cái này yếu nhất), Active@ File Recovery (cái này đã cứu dc khoảng 80% ổ E, còn ổ D thì thua), cuối cùng là "Nucleus Kernel FAT and NTFS" thì lượm dc khoảng 10% ổ D T__T (những cái quan trọng đều nằm trong D) mất ~20GB lượm lại dc 6GB Ôi!! Cái kho software yêu dấu :((

danvt
29-10-2008, 22:46
quan trọng là bạn cứu dữ liệu A rồi bạn lưu chỗ nào? 90% bạn sẽ lưu đè lên dữ liệu B. Thế là bạn hết cứu thằng B... Bạn mà recover được 50% là mừng ròi

kakaahha
29-10-2008, 23:22
bị phát này không bao giờ quên, đảm bảo lần sau ghost không bị nhầm :whistling

noomrm
30-10-2008, 00:31
mất thì thôi, ta làm lại từ đầu :D

vantinhht
30-10-2008, 14:13
cái này tui cũng dính chưởng 1 phái rồi.Ghost xong rồi đi tìm mây cái ổ kia không thấy đâu . Một lầm và mãi mãi

vuatintac
30-10-2008, 15:19
Một kinh nghiệm nhớ đời đó nha.
là dân "vọc" máy tính thì sớm muộn gì cũng gặp chuyện như thế.

Mình khuyên bạn nếu data không thực sự cần thiết như nhạc nhiết, film ảnh, x xx, thì nên bỏ đi. dành thời gian sưu tập cái mới sẽ hay hơn

Vì thời gian phục hồi rất kinh khủng, thức đêm chờ đợi, đi ra, đi zô...

còn HDD thì cứ cà kẹt, cà kẹt... nghe nhói tim lắm (gióng như sắp die)

trangiaminh
07-11-2008, 16:31
Ko hiểu sao hồi trước em Ghost 1 cái đang 2 phân vùng gộp thành 1. Xong rồi dùng fdish phân vùng lại và bây giờ Ghost bình thường ko bị gom thành 1 phân vùng. Ai giải thích dùm tại sao? Và nếu muốn chia ổ C làm 2 phân vùng thì dùng làm sao khỏi bị tình trạng trên?

stml
10-10-2009, 23:00
Các bác ơi, em cũng bị giống hệt bạn kia, gà gà gật gật mà còn làm. Mà em còn làm hộ cho bạn em nữa chứ, bố nó là bác sĩ, dữ liệu bay hết rồi huhuhu :(:(:(:(
Thôi, trong cái rủi có cái may, sớm muộn gì cũng gặp, thôi gặp sớm cho nó ....... :(:(:(

vietcom.dhqt
16-10-2009, 11:20
vụ này bác dùng phần mềm Kernel for FAT & NTFS đc đó, mình gặp nhiều vụ này rồi, cứu đc dữ liệu đó.

SodepCatTuong
16-10-2009, 11:34
Đây là lỗi cơ bản, nhưng rất nặng về hậu quả của ghost! Lúc bắt đầu, đáng lý bạn chọn Partition (Ghost vào 1 phần vùng nào đấy) thì bạn chọn Disk (Ghost cả ổ đĩa)!
Mình chưa cứu dữ liệu kiểu này nên chưa biết, bạn search từ khóa này xem : ' Cứu dữ liệu khi ghost nhầm ", chăc chắn sẽ ra limit cách và phần mềm!

anhquen_roi
16-10-2009, 11:35
đối với dân không chuyên thì tốt nhất vẫn là mua 1 đĩa Boot đa cấu hình về mà xài
Restart => dzô boot hirent => enter 2 lần là xả ghost
restart tiếp máy tự động nhận driver tích hợp sẵn.
Khỏe chưa từng thấy

hoanghaimaster
16-10-2009, 17:47
Thôi xong, vậy là lại phải phân vùng lại thôi,. không còn cách nào khác vì format mât rồi. chia buồn nhé