PDA

View Full Version : Giúp mình với không biết máy bị gì???

CIA2003
25-07-2003, 08:21
Máy của mình không biết bị lỗi gì mà không khởi động được nữa :exclaim: , Ram cũng không test mà báo lỗi gì "MCSD not dectect.....".Cho khởi động bằng đĩa mềm "dir" ổ C và D ra thì chỉ còn có 11 files, mình đem ổ cứng qua nhà người bạn thử thì Windows vẫn chạy được (Win me) dữ liệu còn đủ cả. MÌnh cũng không thể vào CMOS để sửa lại nữa, không thể fdisk, vì máy không hiểu lệnh dù đĩa mềm khởi động của mình vẫn fdisk được khi qua nhà người bạn.Mình tháo máy thử lại Ram vẫn không được, Ram không có bị hư :confused: .Mong các bạn giúp mình tìm ra chỗ hư của máy tính này.Xin cảm ơn

hanhtrang2003
25-07-2003, 16:30
có thề máy bạn bị một trong hai trường hợp sau :
+main của bạn không test được các thiết bị
+có thể phần cmos trong con chip nhớ của bạn bị mất đi cần phải đi chép lại (đó là phần mà người ta gọi là phần sụn của máy đó )

samactinhoc
25-07-2003, 16:32
nếu bạn đã thử ram thấy vẫn bình thường thì chắc một điều,Mainboard của bạn có vấn đề.Nếu còn thời gian bảo hành thì hãy đem đi bảo hành,còn nếu không bạn phải đem ra tiệm thôi.

cyber5000
25-07-2003, 21:40
Theo như lời bạn kể thì máy bạn bị hư phần cứng rùi theo tui nghĩ nó rơi vào 2 trường hợp
1. Nếu máy xài lâu ( khỏang 2-3 năm ) mà chưa thay pin Cmos thì bây giờ nên thay mới
2. Đang xài bình thường mà vậy thì đi thay hoặc bảo hành gì đó
Tóm lại cả 2 trường hợp bạn nên mang thùng máy đi gặp kỷ thuật viên cho chắc, nếu không thì có thể tự làm nhớ cẩ thận kẻo tui luôn cái máy

monkey_tigress
26-07-2003, 02:42
:chris:

lấy mền quấn lại rồi đập cho rồi. hi hi hi

:boxing: :boxing: :boxing:

Lord_of_monsters
27-07-2003, 10:55
clear cmos tren main, sau do loaddefaul and save la duoc

samactinhoc
27-07-2003, 19:58
Bạn Lord - of -monsters chỉ kiểu gì vậy hả,làm vậy để khỏi sử dụng máy luôn hả,khùng thật,bạn tưởng clear cmos rồi load lại là được hả,ý tưởng mới thật....

monkey_tigress
28-07-2003, 20:09
:emlaugh:
Trời ơi làm gì có vụ xóa cmos ở đây... chỉ bậy không à..

:boxing: :boxing: :boxing:

November-Boy
28-07-2003, 20:32
To samactinhoc:

Bạn có hiểu clear CMOS là gì không, đâu phải là xóa, chỉ là đưa tất cả các giá trị về mặc định thôi.

To CIA2003:

Nếu bạn chắc chắn con RAM bình yên vô sự thì còn đợi gì mà ko test main.

neutoibuon
01-08-2003, 09:55
theo tôi thì ông nên tháo pin CMOS ra để xóa CMOS đi . Lổi này do khi CMOS detect phần cứng kô có nên báo lỗi . Nếu tôi đoán kô lầm thì máy của ông có phải hiệu IBM không.Thử đi nhé rồi hảy đem ra tiệm sau.

samactinhoc
07-08-2003, 16:03
gởi bạn November-Boy :
lần đầu tiên mình mới nghe thấy việc Clear Cmos là đưa các giá trị được cài đặt về giá trị mặc định(bạn chắc đoạt giải ý tưởng độc đáo được đấy).Bạn thử nói clear Cmos làm sao để đưa các giá trị về mặc định cho các bạn trên diễn đàn học hỏi xem ý tưởng của bạn hay cỡ nào? theo mình để đưa các giá trị Cmos về mặc định thì chỉ có sử dung Load Bios Default chứ làm gì có Clear Cmos ở đây.

ericnguyen
11-08-2003, 19:39
Trên main có một cục pin giống như pin đồng hồ nhưng mà lớn hơn nhiều. Cục pin này có nhiệm vụ nuôi CMOS và đồng hồ của máy khi máy không hoạt động. Nếu bạn nào co cài password cho CMOS mà lỡ quên thì có thể tháo cục pin đó ra để xóa password đồng thời đưa tất cả giá trị trong CMOS về tình trạng sau khi xuất xưởng. Còn chuyện Load BIOS Default thì chỉ làm được khi đã vào được CMOS thôi. Tháo cục pin ra cũng tương đương với Load BIOS Default nhưng khác một cái đó là nó set lại đồng hồ luôn, hình như là về 0 giờ ngày nào đó mà mình không nhớ. Còn riêng trong trường hợp của CIA2003 thì có thể là những khe gắn RAM bị hư nên máy không giao tiếp với RAM một cách bình thường. Tốt nhất là bạn mang ra thợ để học test từng phần rồi loại trừ những linh kiện không gây lỗi.
Special for samactinhoc: Bạn có thể thử tháo pin CMOS ra để xem coi CMOS có bị gì hay không trước khi châm chọc người khác. Mình nghĩ bạn dư sức thí nghiệm chuyện đó mà

SWAT
20-08-2003, 20:48
Theo ý tui thì bác ericnguyen nói cũng đúng có thể là các khe ram bị hư ,nếu bạn main đã hết hạn bảo hành thì bạn nên sống mái với nó ,đừng ra máy thằng tin học cho mất tiền ,mất công ,mất thời gian (Xem cần biết trước khi mua linh kiện máy tính ở đầu đó !!!).
Bây giờ theo bạn kể thì loại trừ chỉ còn ram hay Main có vấn đề ,vậy mình hãy thử test máy như mấy thằng KTV thường làm là gắn CPU+CARD MÀN HÌNH +RAM vô để coi xem sao.Sau đó bạn thử rút thanh Ram ra ,nếu main còn tốt thì chắc chắn khi test máy sẽ kêu lên những tiếng bíp để báo là o có ram.nếu không được thì bạn thử chuyển ram qua những bank khác để thử theo như bác ericnguyen nói .
Ờ mà cho hỏi sao bác biết Ram o hư vậy ,nếu được bác nên mượn ai đó thanh ram khác về cắm thử là biết chắc cái gì hư liền chứ gì.theo tui thì khả năng Ram hư nhiếu hơn đó .Nhà tui củng có một thanh Ram nè test lên thì được nhưng test vừa xong là chết ngắt .
Nhân đây tui xin trình bày quan điểm của mình về cái CMOS .Theo tui biết thì cách set jump lại trong máy sẽ trả các giá trị về mặc định trong máy ,tui đã làm hàng chục lần ở nhà mấy đứa bạn tui để phá PASSWORD ba má tui nó đặt .bạn CIA2003 cũng có thể làm cách này để thử xem ,nếu bạn không biết jump nào thì hãy xem tài liệu của Main :boxing: :lick: :cool:
Nếu bạn nào thích làm cho ra ngô ra khoai cái dzụ cmos này thì tham gia thread của tui nghen

SUPERKID1412
23-08-2003, 01:43
tiếng anh của bạn có khá không coi trong cuốn hướng dẫn khi mua máy đó nó chỉ cách cài BIOS đó thử cài lại coi không thì kiểm tra PIN máy mà bị not detective thì phiền lắm mình gặp hoài coi lại dây coi. Dọc thử máy đi cho co kinh nghiệm rồi hãy mang bảo hành sau bồ ơi. Điên qúa thì kiếm cây đập luôn đi, he he he he ........

M16
25-08-2003, 23:18
cũng có thể là bác lang thang vào phần setting của máy rùi thay đổi 1 số thông số nào đó nên máy ngoắc ngoải,hoặc là cái main của bác đã từ giã cõi đời rùi cũng nên,phải tận tay tiếp xúc với máy thì mới chuẩn bệnh được,chứ kể bệnh tình của nó ra thì cũng khó mà bít đuợc lém,nhất là mấy bệnh nặng cỡ này,lời khuyên cuối cùng là mang ra tiệm để thợ giải quyết chứ tui hông dám chỉ bậy đâu,mất công "lợn lành thành lợn què" lém he he he:crying:
chúc bạn sớm sửa được máy :yes:
good luck
M16