PDA

View Full Version : Để XP chạy nhanh hơn ! Hãy vào đây!

popi
24-07-2003, 23:26
Chào các bạn !
Các bạn nào xài Celeron, sử dụng XP thì thử một lần xem sao !
1. Vào System Property, tắt Auto Updates nè, tắt luôn Remote Computer nè, và tắt luôn cả System Restore nếu bạn có bản Ghost trong tay (ghost lại ngay lần cài đặt thành công nhất).
2. Vào Display Property, chon thẻ Appearrence, chọn tiếp thẻ gì gì nhỉ :emlaugh: (Quên rồi, đang ở dịch vụ làm sao iểm tra lại đây). Nhưng tớ nhớ là nó nằmm bên trái của thẻ theme, cái đầu tiên ấy. Khi ban chọn thẻ đó nó sẽ hiện lên một Menu khác, tắt dấu chọn ở ô đánh dấu thứ 2 đi. (Trời ơi, phải chi ở đây cũng xài XP :bawling: . Tui sẽ về nhà kiểm tra lại, rồi post lên cho các bạn sau, thông cảm nhá, người gì mà đoản trí quá!)
3. Tắt MSN messenger bằng cách : Start>Run gõ gpedit.msc.
Chọn thẻ Administrative> Windows Component> Windows Messenger --> tắt tính năng đầu của thẻ đó đi (Enable nó là OK). Không cần tắt cả 2 đâu.
4. Vào Startup --> Run --> services.msc --> disabled các service sau: Alerter, Scheduletask, Auto Update, Messenger. Các tính năng này kho6ng cần thiết lắm đâu. :emlaugh:
5. Còn nhiều nhiều nữa, nhưng hiện giờ thì không nhớ, bạn nào cần chi tiết hơn thì mail cho tui.
Tui nói trước nhé, bạn nào xài Pentium 4 2Ghz trở lên thì các thử thuật trên không có tác dụng mấy đâu đấy. Và điều cân thiết trước tiên là máy của bạn phải có RAM từ 256MB thì XP sẽ chạy nhanh hơn :whistling

popi
24-07-2003, 23:28
À quên nữa, tui ít khi len mạng lắm nhé, nên có gì chậm trể thì mong các bạn thông cảm!

Ghost1982
25-07-2003, 14:58
Pó tay, viết hơi chậm và cũng quá ít . Xem thử mấy bài sưu tầm và tự biên của tôi nhé . Tôi đã gửi 1 lần rùi nhưng đã mất sau khi dđ thay đổi giao diện hôm nay gửi lại cho những người chưa biết .
Click vào đây để download, sau đó giải nén và xem luôn :
http://Ghost1982.free-host.com/XPA-Z.zip

tengtengvn
25-07-2003, 17:54
Dư hơi. [lắc đầu].........

truongton
28-07-2003, 03:35
Chuối quá đi!! Cái ảnh của cậu đấy ghóst982 làm load chậm chứ chả được gì cả. 66kb chứ ít ỏi gì.

Andi_Kit
06-08-2003, 23:15
Mình cũng còn nhiều thủ thuật lắm chứ có thể nói là 30-50 thủ thuật (lúc máy khỏi động tới màn hình progress của Windows XP Pro có một thanh màu xanh chạy qua nó chỉ chạy có 2 lần là vào tới màn hình đăng nhập của Windows XP (tốn 22 giây) (tui mách cái này nữa Win XP pro chạy nhanh hơn bản Home cả về mạng) nhưng mà có cái này, mấy you có ai đang chọn các folder hay file trong explorer mà bị giựt giựt con trỏ chuột không, tôi cũng không hiểu tại sao, nên có thể chọn cái này cho nhanh hơn (bỏ bớt tính năng của nó):
Vào System Properties, nhấn vào tab advanced, ở khung performance, nhấn nút setting, chọn custom ở tab effects, rồi bỏ chọn mục show translucent selection rectangle.

tottipc
13-08-2003, 15:30
thế bạn gửi bài chỉ dẩn tui làm winXP chạy 2thanh là vào đi ,,,,tui dùng đủ trăm phương nghìn kế mà win xp củng chỉ xuống tới 8 thanh hà (P4 1.8GHz,256mbram,Hdd 80GBata 100) .....làm ơn chỉ cụ thể để winXP khởi động 22giây như lời bạn nói đó.....

Andi_Kit
13-08-2003, 22:35
Vậy mail cho tui đi rồi tui chỉ cho từng bước.
Sao máy bạn có cấu hình mạnh quá vậy, của mình chỉ là Mainboard Gigabytes GA-8ID533 (loại rẻ nhất của Gigabytes đó) P4 1.7Ghz, 128 Mb SDRAM, HDD 5400 30Gb, yếu xìu phải không?
quoctuan87@pmail.vnn.vn

Để mình soạn ra rồi gửi cho bạn.

Soul Killer
19-08-2003, 14:03
Máy của các bạn cấu hình mạnh quá. Còn nếu máy không có cấu hình mạnh như PIII 500 MHz và 128MB Ram thì khi cài XP phải làm sao cho chạy nhanh nhất?

digitalknight
19-08-2003, 16:43
Rất đơn giản, mua một cái PC cực mạnh (P4HT, 512 + 512+ ... + 512 DDR ....) --> chỉ cài winxp thui (lần đầu càng tốt) --> thế là xong, vào Win nhanh như gió!

emdotlam
21-08-2003, 11:00
Toàm những thằng xỏ lá . Có phải ai cũng chơi được cấu hình như thế đâu ?

Nicholaspopup
21-08-2003, 11:50
Rất đơn giản, mua một cái PC cực mạnh (P4HT, 512 + 512+ ... + 512 DDR ....) --> chỉ cài winxp thui (lần đầu càng tốt) --> thế là xong, vào Win nhanh như gió!

cạp cạp bác dùng CC mua hay sao mà ...

theo tui máy P4 2.8c Ghz 800fsb ram 256X2 Bus 400 ddr kingmax/kingston hdd 40gz maxtor plus 2mb 7200rpm main asus 865pe là đủ nhanh để dần tơi tả winxp pro sp1+2 rồi

popi
21-08-2003, 21:46
Chào cả nhà, lâu wá mới gặp lại. Cho tui xin lỗi về sự chậm trễ này.

popi
21-08-2003, 21:49
Đâu cần PC mạnh dữ vậy, Celeron là đủ xài rồi, nhưng tui nói rồi, Ram phải từ 256 lấy lên.

popi
21-08-2003, 21:51
À, wên nữa, mấy báo Echip cũng có cách hay đó, mua về đọc thử xem, nói trước là không đủ đâu nhé !

Andi_Kit
23-08-2003, 23:04
Mấy cái mà bạn nói đợi báo e-Chíp đăng thì tui đã biết hết cả rồi, sao bạn không đọc thêm các báo khác như PC-World, LBVMVT, Computer Fan, Tin học và đời sống... mình thấy chỉ có báo PC-World là hay nhất, đưa tin nhanh và có nhiều thủ thuật mới, có tính chuyên nghiệp cao, còn e-Chíp thì hình như nhiều tuần liên tục mà chỉ nói có một chủ đề làm nhiều người phát chán.

Nhắn các bạn đang chờ bài viết về các thủ thuật tăng tốc Windows: Hiện mình chỉ mới hoàn thành một nửa phần thủ thuật này vì còn phải nhập vào World nữa cho nên các bạn gắng đợi khoảng 1 tuần nữa nhé, sau khi hoàn thành mình sẽ send qua mail cho và post lên diễn đàn cho mọi người tham khảo, vì đa số là do kinh nghiệm của chính bản thân tôi chứ không qua sách báo (chắc các bạn không tin đâu nhỉ) chỉ có khỏang 20% là của sách báo thôi.

Còn việc máy mạnh hay không để chạy WinXP thì việc này tôi có thấy như sau: tôi đã giúp cho máy của một người bạn có cấu hình C 1.1Ghz (do overlock chứ có 833 Mhz hà),128MB RAM, 20GB HDD chạy chỉ một thanh rưỡi, mà chỉ được có 2 lần khởi động là thôi, còn lại những lần sau mất 8 thanh (Tui cũng không biết tại sao nữa, đang nghiên cứu mà (^_^))

Soul Killer
25-08-2003, 15:19
Ừ, bạn nên nghiên cứu lẹ lên. Mà tôi thấy hình như mọi cái đều được người ta nghiên cứu triệt để rồi.
Máy của tôi có cấu hình là PIII 500MHz 128MB Ram, OS: WinXP SP1. Nếu bạn có thể làm cho nó chạy nhanh hơn tôi khâm phục bạn đấy! (máy của tôi hiện nay lúc khởi động chỉ mất có 6-7 thanh màu xanh chạy ngang là vào rồi)

emdotlam
25-08-2003, 15:25
Tui thấy cái bài của Ghost1982 về XP từ A-Z là đủ để con máy phi tít rui`. Máy tui PIII 800 ( thực ra có 500 nhưng phi đượcc con chip 800 nên dùng đỡ ). Mà với lại các ông cứ cần khởi động nhanh chi vậy ? Quan trọng là lúc làm việc chứ ?

Soul Killer
25-08-2003, 15:46
Cũng phải nhỉ. Nếu vậy thì cần tối ưu phần nào?

Nicholaspopup
26-08-2003, 11:01
Cũng phải nhỉ. Nếu vậy thì cần tối ưu phần nào?

Hdd Dùng speed disc và chống phân mảnh thường xuyên thì máy sẻ không chậm đâu

tottipc
28-08-2003, 14:19
tui đả làm mọi cách máy tôi cứ 5 khỏang ngày là tối ưu một lần (dồn đĩa ,xóa file rác...)mà sao máy khởi động vẫn 8-9 thanh màu xanh lận (Máy P4 1.8Ghz ,256DDRam 266,Hdd Seagate Ba 7200rpm 80Gb ,main MSI 845E-MAX,VGA card ASUS geforce 4 Ti4800SE)tui đã làm theo nhiều chỉ dẫn trên sách báo :PCWORLD,ECHIP,LBVMVT,TINHOCVAĐỜI SỐNG....kể cả bài viết của Ghost1982 về XP từ A-Z nhưng không cải thiện được gì ....mong bạn Andi_Kit giúp đỡ sớm để máy tôi khởi động khỏang 2-3thanh .........nếu thành công tui xin phục bạn....

Ghost1982
28-08-2003, 14:52
Ông bạn thử xem lại cách lắp ổ cứng và CD nhé, HDD luôn để Master, ổ CD và HDD phải sài 2 cab khác nhau. Khi thằng bạn mượn ổ CD tôi thấy máy vào nhanh gấp đôi so với trước đó, đặc biệt nếu khi boot mà có CD trong ổ thì càng chuối. Thử tháo cái ổ ra rồi boot sẽ biết.

tengtengvn
28-08-2003, 17:27
tui đả làm mọi cách máy tôi cứ 5 khỏang ngày là tối ưu một lần (dồn đĩa ,xóa file rác...)mà sao máy khởi động vẫn 8-9 thanh màu xanh lận (Máy P4 1.8Ghz ,256DDRam 266,Hdd Seagate Ba 7200rpm 80Gb ,main MSI 845E-MAX,VGA card ASUS geforce 4 Ti4800SE)tui đã làm theo nhiều chỉ dẫn trên sách báo :PCWORLD,ECHIP,LBVMVT,TINHOCVAĐỜI SỐNG....kể cả bài viết của Ghost1982 về XP từ A-Z nhưng không cải thiện được gì ....mong bạn Andi_Kit giúp đỡ sớm để máy tôi khởi động khỏang 2-3thanh .........nếu thành công tui xin phục bạn....
Đừng install soft gì hết là nhanh nhất :evil: :evil: .
Tweak, boost thì chỉ cải thiện chút ít thôi chứ làm sao mà có thể mở máy là vô cái rẹt được. :chris: :chris:

Tony
28-08-2003, 17:31
không thấy ai nói về phần Prefetch (XP only! monitor Aplication and Boot File launch by Windows Default) ngày mỗi ngày nó build một số .pf file khá lớn, nếu không clean-up thì cũng dẫn đến tình trạng Boot chậm. nếu ai dùng những chương trình Tweak Registry thì nên set lại phần tùy chọn, hoặc disable Prefetch hoặc chọn monitor Boot File only thôi. còn không thì delete manually, tìm vào C:\WINDOWS\Prefetch folder và empty as well mỗi tháng hoặc cách 2 tuần làm một lần thì tốt.

tottipc
11-09-2003, 15:16
to Andi_Kit : sao you đâu mất tiêu rồi .....thủ thuật tăng tốc khởi động winxp đâu đã 2 tuần rồi mà sao chưa thấy you send mail cho tui và post bài lên diễn đàn

tottipc
11-09-2003, 15:46
nhanh lên đi Andi_Kit tui và mọi người đang chờ bài của you đó đừng hứa lèo làm tui thất vọng đó nhe .....

tottipc
11-09-2003, 15:48
Andi_Kit ở đâu rồi ?????????????????????????????????

tottipc
13-09-2003, 10:10
bớ Andi_Kit bạn là một người nói được mà không làm được

tottipc
13-09-2003, 10:11
tôi thật sự thất vọng về bạn

tottipc
13-09-2003, 10:12
????????Andi_Kit??????????????????

aikailvn
13-09-2003, 15:54
Máy tui P4 3.06GB bus 800, ram 512 - bus 400, Card 128MB tính ra khi khởi động chỉ tốn có 21s, Thật sung suớng quá khi là đố họa

khoa_nd
13-09-2003, 17:50
Máy tui Main M7VIK, AMD XP 2000+, RAM 512 bus 400, Card R8500 LE 64 không hiểu sao nó khởi động chậm ghê luôn!

Lúc đầu nó chạy có nửa đường ngang là vào windows , sau này cài đặt nhiều quá nó chạy tới 1 đường ngang mới vào Windows.

tiepdh
13-09-2003, 19:10
Quá nhạt nhẽo, chả có thông tin gì hữu ích cả máy bồ ạ, giành thời gian viết bài hữu ích đi, Thằng bạn tôi có cái PIII 933 Mhz,128 Mb Ram, HDD 40Gb 7200v/p, Mainboard Gigabyte 60XT, mua gần 1,5 năm rồi thế mà khởi động vào WinXP Pro chi mất có 5 lần chạy thôi đấy. tất nhiên các bạn mua máy có cấu hình cao như vậy là một sự đầu tư rất tốt, nhưng theo mình quan trọng nhất, và khó chọn nhất là mua được một Mainboard tốt, Main mà ổn định sẽ kéo theo hiệu ứng cua máy tính tăng lên rất nhiều, tuy nhiên tốc độ của cực lớn của dòng PIV là điều ko thể phủ nhận, nhưng vấn đề quan tâm của phần lớn mọi người là với cấu hình vừa phải mà thu được một kết quả khả quan, mấy bồ khuyên người ta mua toàn cấu hình mạnh vậy, nếu có tiền thì đã ko cần hỏi.
Thôi chúc vui. :boxing:

tottipc
14-09-2003, 18:01
trên đây không ai giúp đỡ được cho tôi hết ::::toàn là những người xạo nổ như là Andi_Kit ........chỉ biết ba hoa cho sướng cái miệng rồi thì lặn luôn

tottipc
14-09-2003, 18:14
theo tui nghĩ chắc nó có vấn đề gì rồi máy tôi
P4 1.8GHZ,256MB,main MSI845E-max,VGA ASUS geforce 4ti 4800se,HDD seagates 80GB ata 100 7200 rpm,,,mà tối ưu lắm cũng chỉ khởi động winxp 8thanh rưỡi là cùng ,,,trong khi đó máy thằng bạn tui mua đã lâu Celeron 1.1GHz ,main Gigabyte ,,ram 128MB ,,HDD
10GB ,VGA onboard thế mà vào win xp chỉ mất 5 thanh ,,,,(mà tôi hơn là tính thằng bạn tôi rất lười tối ưu máy nên gần như rất ít khi nó dồn đĩa ....thêm cái nửa là máy bạn tôi lại còn xài net còn tôi thì chỉ xài máy đơn thôi ...bấy nhiêu thôi cũng đủ buồn (tậu máy mạnh hơn mà lại khởi động chậm hơn máy mua cách đây gần 2 năm)..........................................

Jask
16-09-2003, 12:31
Khởi động vào login mà mất tới 21,22s mà nhanh nỗi gì? máy tính tôi cấu hình chỉ 1.7GH, RAM 256, AGP 64MB xài corel,photo,Flash...mà chỉ mất chưa đầy 12s. Muốn khởi động nhanh hơn các bác có thể thay đổi một số thông số cơ bản sau:
- Quan trọng nhất:
+thay đổi bộ nhớ đệm: vào Control Panel/System/Advance vào Performance-->SettingOptions-->Advancs Tab: Memory ussage=System cache; Virtual memory-->Change/ chọn ổ đĩa nào trống để làm bộ nhớ đệm và gõ vào dung lượng(tôi cho là 2GB)
+ Start/Run = msconfig-->Service Tab bỏ các mục như : DHCP client,ISS admin,IMAPI CD-burn,RIP listener,Serer,Workstation,TCP/IP print server,Message queuing trigger,Remote registry,Task schedule,Upload manager,Web client,Automatic updates,Wireless xero configuration... tùy theo máy bác xài những gì và không xài những gì mà bỏ bớt.
- Bỏ System Restore: Control Panel/System: turn off system Restore.
- Tắt Auto Update: Control Panel/System/Auto Updates: bỏ chọn Download the updates auto và Notify me before đownloaing, chọn turn off automatic updating.
- Bỏ chức năng Remote: bỏ chọn Control Panel/System/Remote
Ngoài ra, sau khi máy đã chạy ổn định, các bác có thể dùng chức năng Hibernate để lưu cấu hình phần cứng vào file, Win không cần detect lại khi khởi động. Nên thường sắp xếp dữ liệu đĩa, dọn rác... cho gọn máy cũng khởi động và chạy nhanh hơn.

chuoicu
17-09-2003, 08:08
tui thấy các bác nói nhiều mà chẳng có gì thiết thực cả, sau đây là 1 số kinh nghiệm tui lượm lặt được trên web:
Khởi động nhanh hơn: vào msconfig và services.msc bỏ bớt nhưng cái kô cần, có thể dùng thêm bootvis.
Shutdown nhanh hơn: vào regedit, gõ search "waittokillapptimeout", cho tất cả về giá trị "0".

Nicholaspopup
17-09-2003, 14:27
Khởi động nhanh hơn: vào msconfig và services.msc bỏ bớt nhưng cái kô cần, có thể dùng thêm bootvis.

hì trong msconfig bỏ mấy chương trình thì đúng là nhanh hơn nhưng mà vào services bỏ đi mấy cái đó có khi không connect được á mà bỏ đi củng chỉ nhanh hơn vài s thôi mừ

Máy tui 2.4Ghz không HT Ram 256Mb Bus 333 Win XP PRo từ lúc bật Power tới khi nạp hết chương trình là 65s ( 60s nếu không hiện lên màn hình GoBack ) lúc mới ráp ma`1y thì nhanh hơn miếng : 50s

chuoicu
17-09-2003, 23:12
trùi, ếch quá vậy, fải nắm được mình bỏ gì trong services.msc đi chứ, tắt bớt được khá nhiều dịch vụ kô cần thiết đó, còn hiệu quả hơn trong msconfig kia

rikimaru
18-09-2003, 07:47
Máy tôi dùng Bootvis, đã bỏ những services không cần thiết. Kể từ lúc nhấn Power On cho đến khi các tray icon load xong là 30s.
Ngoài ra tôi còn disable những I/O Port và những tính năng của Mainboard mà mình không dùng đến (****** Port, RAID, Sound onboard, LAN Onboard, etc.)

Jask
18-09-2003, 19:11
Thật không tin nổi, sao mà khởi động chậm thế nhỉ??? máy tôi cấu hình thấp hơn sao lại khởi động nhanh hơn?? Tôi cũng dùng WinXp Pro SP1, nhưng vào login screen chỉ mất khỏang 12s và vào win mất thêm 5s. Thật ra lúc mới cài thì vào lâu hơn(load khỏang 5,6 thanh) nhưng bây giờ chỉ mất có 2 thanh. Tôi chỉ bỏ một vài chức năng không cần thiết thôi...

tottipc
19-09-2003, 06:26
máy tôi p4 1.8GHZ 256Mb khởi động wínxpsp cài khỏang 4GB mất 5thanh rưỡi

chuoicu
20-09-2003, 21:08
hê hê, tui sorry, đoạn trên tui gõ nhầm:
"waittokillservicetimeout", not "waittokillapptimeout", nhầm!

chuoicu
20-09-2003, 21:10
các bác có cách nào shutdown nhanh hơn nữa kô, tui cần shutdown nhanh kia, ko cần boot nhanh!

Ghost1982
12-10-2003, 07:45
Tôi mới biết thêm một cách làm tăng tốc khởi động máy cho WinXP (nguồn tin www.vr-zone.com )
Đầu tiên bạn khởi động máy chú ý xem máy phải load Win trong bao nhiêu vạch (cái vạch chạy từ trái qua phải đó) và ghi nhớ nó. Sau đó bạn vào Win và làm như sau Run\Regedit tại HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\Memory Management\PrefetchParameters chọn EnablePrefetcher : click và thay đổi con số 3 thành số 5.
Bạn khởi động lại máy (có thể khởi động lại vài ba lượt cho chắc) và đếm lại số vạch load Win, tôi chắc rằng cách này có hiệu quả, ít thì cũng sẽ giảm được 2-3 vạch còn nhiều thì 6-7 … J-Q vạch….
Đó là do thử nghiệm thôi còn tôi cũng chẳng biết lí do nào khiến cho máy khởi động nhanh hơn nữa.

GoodLuck!!!

Nicholaspopup
12-10-2003, 08:20
Máy của tui cần đến 5 thanh mới vào log scrn có khi shutdown cần đến 3 phút lận nó ra tới màn hình "window is shutting down " rồi ngưng 1 hồi mới chạy tiếp win 2000 cũng thế luôn . còn lúc khởi động thì phải m73 vài chưong trình như word excel rồi tắt đi mở ại vài lần máy mới hoạt động bình thường ???