PDA

View Full Version : Cho hỏi về main?

chanvai
21-10-2008, 11:16
Hiện mình đang gặp rắc rối với cái máy ở nhà, mong các bạn giúp đỡ. Cấu hình máy Pen III 1.1 Ghz, RAM 256 SDRAM (2 thanh 128), HDD 40 GB, 2 ổ 1 đọc DVD ghi CD, 1 chỉ đọc CD. Tình trạng của nó là:

1. Khi cho chạy bình thường (Boot bằng HDD), thì sau khi đếm RAM, qua tới màn hình thông báo các thông số phần cứng thì nó tự động im re luôn, màn hình tối đen, không thấy chạy tiếp.

2. Cho khởi động bằng đĩa cài Windows, xuất hiện dòng thông báo nhấn phím bất kỳ để boot bằng CD, sau khi nhấn, vẫn ở màn hình DOS, xuất hiện dòng thông báo Setup Configuration ....... mặc định của đĩa cài Win nhưng vẫn ở màn hình DOS, nền đen chứ kô phải nền xanh. Và tiếp tục đứng luôn, không thấy chạy nữa.

3. Khởi động bằng Hiren's Boot, chọn vào phần DOS (hoặc bất cứ phần nào), xuất hiện dòng thông báo tạo ổ dĩa ảo R với 50Mb. Và đứng cứng ngắt luôn, không chạy nữa.

Mình nghi là bị RAM, nhưng test từng thanh nhưng máy đều đếm được số RAM và cũng đều bị tình trạng như trên. Mình nghi là bị chết tụ nào trong main, không biết ai có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp đỡ, cho ý kiến với.

Thân chào

P/s: Mình hiện ở thành phố HCM, đọc báo thấy nhiều tiệm ưa có chiêu "không hư thành hư", nên cũng ớn chưa dám đem đi sửa (thông cảm, tài chính kô thoải mái nên sợ chút mà). Bạn nào có chỗ nào tin tưởng thì giới thiệu với mình giúp. Cám ơn các bạn rất nhiều.

ngvuanh
21-10-2008, 12:22
Bạn nên kiểm tra CPU, fan và tản nhiệt. Có thể bị nóng quá nên máy bị treo.

chanvai
21-10-2008, 12:50
Cám ơn bạn, mình mở thùng ra luôn, vẫn thấy quạt chạy, không có tình trạng bị đứng quạt. Không biết còn lỗi nào không nữa? Liệu có phải chết tụ nào trên main không?

yeucine
21-10-2008, 13:17
Muốn kiểm tra tụ chết hay không thì xem nó có bị phù lên hay không.

Còn muốn chuyên nghiệp và chính xác hơn thì phải dùng đồng hồ đo tụ, hơi mắc tiền chút.

tui giống bạn cũng nghi là Ram

tuantute
21-10-2008, 13:47
Mình nghĩ là ổ cứng của bạn bị lỗi.Bạn thử thay ổ cứng khác vào là thấy liền.Gudluck!

chanvai
21-10-2008, 14:15
Cám ơn những góp ý của các bạn, để tui về test lại thử cái ổ cứng với RAM kỹ hơn.