PDA

View Full Version : Xin giúp đỡ về UleadVideo!

tqn.vn
21-10-2008, 04:43
Cái này nó hơi "phần cứng" các bác ạ.
Em hay dùng Ulead, có cái main cổ 975X, đang phân vân giữa con xeon X3230 và con core2quad Q6700. Hai con này thông số nó y hệt nhau: 2.66-1066-8Mb. Các bác cho em lời khuyên nên xài con nào để chạy thằng Ulead cho nó "mượt" hơn!

Em cũng hay Rip mấy cái DVD nữa, hay xài h264 (thỉnh thoảng xài Xvid). Ngoài ra vẽ vời shop với illustrator một chút. Nhà nghèo quá chỉ dám nâng cấp con CPU thôi, main thì chịu rùi.

Tiện đây các bác chỉ giáo cho em vấn đề này nữa: Khi mình rip DVD -> avi(h264) thì thằng VGA nó có làm việc gì không, hay nó bắt thằng CPU cày hết mọi công việc. Nếu vậy thì tội thằng CPU quá..!

Em xin cảm ơn!

Học hỏi được bao nhiêu thứ trong cái box này mà chưa đóng góp được gì, bi giờ lại đi hỏi nữa...ngại quá!

Co Loa
21-10-2008, 19:37
Ulead chắc chắn là chưa hỗ trợ 4 core, kể cả đại đa số các trình edit hiện tại trừ các sản phẩm dòng chuyên nghiệp đều mới dùng lại ở 2 core.
Nếu để tôi chọn tôi sẽ chọn Xeon vì tính ổn định và tương thích cao kể cả với Hệ điều hành 64 bit.

tqn.vn
21-10-2008, 19:51
Ulead chắc chắn là chưa hỗ trợ 4 core, kể cả đại đa số các trình edit hiện tại trừ các sản phẩm dòng chuyên nghiệp đều mới dùng lại ở 2 core.
Nếu để tôi chọn tôi sẽ chọn Xeon vì tính ổn định và tương thích cao kể cả với Hệ điều hành 64 bit.

Cảm ơn bác Co Loa!

Theo góp ý của bác ngày mai em đi xúc luôn con X3230...:D

Có bác nào chỉ giáo thêm cho em vụ rip DVD -> Avi(mpeg2->h264 hoặc Xvid, xài virtualDub): Thằng VGA nó có "cày" gì không hay thằng CPU phải gánh hết công việc? Cái vụ này em gà quá, bác nào chỉ giáo cho em với!

Em xin cảm ơn!

xnk
22-10-2008, 08:26
- Theo mình biết thì VGA ko ăn gì vào vụ này đâu.
- Để chắc chắn hơn bạn có thể dùng 1 soft nào đó (VD: ATI Tool) để kiểm tra nhiệt độ và hiệu năng của VGA xem sao.

Ngoài ra bạn cũng xem lại con main 975X của bạn có hỗ trợ con CPU mới đó ko nhé, nếu cần thiết là phải up Bios lên đấy