PDA

View Full Version : giúp đỡ cài đặt modem trên WinXP

TonyTran
24-07-2003, 16:18
Tôi cài bất cứ modem nào trên máy cá nhân của tui Pentium III hệ điều hành Win XP professional khi diagnostic thi OK, nhưng khi connect thi không bao giờ được khi connect một hồi là nó báo redial. Tui đã thử 3 modem khác nhau rồi nhưng nó vẫn bị vậy :bawling: .
Có ai biết bệnh này chỉ giùm. Cám ơn rất nhiều.

bizi
24-07-2003, 16:40
Bạn có thể nói rõ hơn khi hiện ra báo redial còn kèm theo thông báo gì nữa thì mọi người mới dễ giúp bạn

vanlang
24-07-2003, 18:52
bạn có thể coi lại đường dây điện thoại xem sao

Nicholaspopup
24-07-2003, 19:03
À thế này mỗi lần khởi động WinXp bạn có bật sẵn cái modem không ! Phải bật sẵn cái modem vì mình đâu có cài cái driver cho modem khi xài winxp mà chỉ đơn giản là cho nó "nhận diện" mỗi khi khởi động máy thôi
Nếu mừ lúc khởi động quên bật modem thì thử nhấp phải vô My Computer(Trong Star/Program) chọn Properties sau đó là Hardware/Device Manager nó sẽ hiện lên 1 cái khung bấn vô cái khung đó( chỗ nào trong khung cũng được ) nó sẽ hiện ra cái biểu tượng màn hình màu xanh đưa con trỏ đến gần sẽ thấy chữ Scan for hardware sau đó chờ nó scan ~4 giây để chắc ăn scan 2 lần luôn
Ok

TonyTran
25-07-2003, 09:16
Minh đã kiểm tra đường điện thoại vẫn bình thường. Sáng nay mới đọc nói khóa mã liên vùng sẽ không gọi được nhưng với tất cả các số dialup hay sao? (1260,1269 ...) nhưng mình quay số vào server trong Cty là số điện thoại bình thường nó cũng không vào dược.

Để chiều mình đi làm về quay thử và cho các bạn biết rõ hơn. Cám ơn các bạn nhiều. :)

TonyTran
26-07-2003, 08:00
Modem mình là modem USB, nên khi khởi động là nó đã nhận diện và bật lên rồi (nếu đúng driver).
Tình trạng lỗi của modem mình khi quay số:
Opening port ...
Error 680: There was no dial tone

Tình trạng này chỉ sau khi mình cài WinXP, lúc trước Win98 thi tốt. Nhưng các bạn đừng nghĩ là không đúng driver nhe vì nếu không đúng thì nó đã không up lên lúc khởi động (tính năng của modem USB), hơn nữa mình có thử cài modem internal thường và một modem external (mượn) cũng quay số vào với tình trạng trên.

Bạn nào biết chỉ giúp mình với. Mình đang nghĩ WinXP cần phải cấu hình cái gì đó.
Cám ơn nhiều.

adnduyanh
26-07-2003, 14:19
Lỗi này thường là do đường dây điện thoại , kiểm tra cẩn thận lại đường dây nối với modem . Nếu ko được thì thử cài lại win xem sao . Bạn nói ko do driver là chưa chính xác đâu vì dồng ý tính năng "plug & play " của USB nhưng nó đâu liên quan tới driver , lúc hoạt động thì nó mới liên quan tới .
Hy vọng giú được bạn .

Lord_of_monsters
27-07-2003, 10:46
cong modem bi xung dot, cam vao cong nao, thu cong USB khac xem sao, co test duoc modem ko, co the do cong tren main bi loi..

activematrix
28-07-2003, 00:46
Này em hỏi thật , trên modem có hai ngã cắm . Bác có chắc là đã cắm đúng đường line in chưa . Thường lỗi này là do bất cẩn cắm nhằm vào ngã ra dành cho điện thoại .

triofm
28-07-2003, 02:11
Line của bạn là direct line hay có intercom. Nếu có intercom thì đó là nguyên nhân chính. Mình củng gặp tình trạng tương tự. Lỗi do intercom. Cách giải quyết: cắm điện thoại vô cổng điện thoại của modem. Nhấc điện thoại, bấm số của intercom và sau đó nhấn dial của computer. Chờ nghe quay số xong thì đặt phone trở lại vị trí của nó.

TonyTran
28-07-2003, 08:31
Cám ơn các bạn đã giúp đỡ.
Mình đã test hết các khả năng mà mấy bạn đưa ra nhưng vẫn không hiệu quả.
Sau đó mình đã cài lại 2 lần và nó đã chạy lại bình thường. Mình nghĩ là do lúc mình cài có vấn đề gì.