PDA

View Full Version : Máy tính khó khởi động?? giúp em!

phongsuca
17-10-2008, 09:33
Máy tính em nhờ người anh lắp ráp cách đây cũng dc 6 tháng rùi, bây giờ anh ấy đi công tác nơi khác nên ko còn ai quen để sửa chữa. Nên lên đây nhờ mấy anh tư vấn dùm em. Mấy của em lúc trước chạy bình thường nhưng gần đây khó khởi động cực kỳ. Em bấm nút nguồn thì đèn Power cháy sáng, quạt CPU và nguồn vẫn quay, nhưng đèn HDD vẫn ko sáng, và không vào dc Windows.Phải rút đây cắm điện ra rồi làm lại nhiều lần thì may mắn lắm mới vào dc Win. Nhưng nhiều khi đang chạy lại bie treo máy và trờ lại tình trạng như trên ạh.Lại có lúc bât công tắc mà đèn Power ko sáng luôn mà quạt thì vẫn quay.
Em đã tháo ra để vệ sinh bụi cho máy rồi, kiểm tra tụ rồi, dây điện cũng ổn. Cũng ko biết bệnh gì, muốn điên với cái máy này thật đó. Mấy anh giúp em với. Máy em P4 -3GHz, Ram 512, HDD 80GB. Em đã cài lại ổ C nhưng vẫn như vậy. Em chưa format lại ổ cứng vì dữ liệu trên ổ D quá nhiều, không biết chép vào đâu. Giúp em với

k3lviet
17-10-2008, 13:19
Hệ điều hành trên ổ khác ổ D thì bạn có thể Format ổ chứa HDH được mà,
Hơn nữa bạn cũng có thể dùng PQmagic để chỉnh lại size cho Drive mà không bị mất dữ liệu,

budda_adt
17-10-2008, 18:17
Cái này đến 99% là nguồn của bạn hỏng. Tuyệt đối ko để tiếp tục tình trạng trên nữa vì có thể làm hỏng các phần khác của máy. Đem ra bảo hành và thay nguồn đi

VuKangTa
17-10-2008, 21:46
Bạn phải nói rõ hơn là máy của bạn không khởi động được, hay khởi động nhưng không vào được đến Windows.
- Nếu máy khởi động nhưng không lên, không vào đc Bios, mà Quạt Chip và quạt nguồn vẫn quay thì có những khả năng sau:
+ Nguồn: Tháo ra, lau chùi thật sạch, kiểm tra các rắc cấp điện cho thiết bị, nếu có thể thay 1 chiếc nguồn khác vào để test.
+ Ram: có thể con ram của bạn đã có vấn đề, nó chưa chết hoàn toàn,nhưng cũng lên thay thử 1 con ram khác.
+ Card mở rộng: VGA card, Sound Card, Nic Card ... tất cả những card cắm trên main mà có vấn đề cũng là 1 phần gây lên lỗi của không khởi động được.
- Máy khởi động đến Bios, đã đọc dữ liệu khởi động xong nhưng không vào đến HDH (Hệ Điều Hành) thì bạn lên coi lại HDD(Ổ cứng), dùng Hiren's Boot vào Format ổ chứa HĐH rồi cài lại thôi, cần thiết thì scan Badsector rồi cắt đi

phongsuca
18-10-2008, 10:39
Cảm ơn các huynh, em sẽ thử mấy cách của các huynh.