PDA

View Full Version : Xin vui long chi giup , 1 CPU add 2 o cung, rat cam on

thieugia1eye
16-10-2008, 16:21
Em vua mua 1 CPU , nay muon gan o cung cua may cu vao , Xin cac Anh vui long chi bao can ke , Em rat kem ve PC, rat cam on , mong tin som

tranmauhanh
16-10-2008, 16:42
Đầu tiên phải xác định chuẩn HDD củ của bạn là IDE hay SATA, Chuẩn IDE giống như CDROM vậy.Nếu là SATA thì quá dễ, cái main mới của bạn sẽ hổ trợ đến 3-4 cổng sata, mua thêm 1 sợi cáp sata nữa gắn vào là xong.Nếu là IDE thì bạn gắn chung nó với cáp CDROM vậy.Nếu cáp cdrom có 1 cổng IDE thì mua loại cáp 2 cổng mà gắn vào.

thieugia1eye
16-10-2008, 17:09
Trước tiên xin cảm ơn rất nhiều , nhung vui lòng chỉ cho mình sau khi gắn rồi , sẽ làm sao để máy tính có thể chạy !!! Mình thật sự ko biết !?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bên trong ổ cứng cũ vẫn còn chương trình cũ , liệu có gây xung đột gì ko . thanks!!

umihira
16-10-2008, 18:57
Bạn phải nói rõ ổ cũ dùng chuẩn gì? và ổ mới dùng chuẩn gì?
Sata thì cáp cắm bằng nhựa cứng, đầu cắm nhỏ khoảng 2,5 cm
IDE thì cáp khá rộng, đầu cắm dài như hình ở dưới
như vậy bạn ko nói rõ 2 ổ cứng cũ chuẩn là gì nên khó giúp bạn lắm, bởi vì:
Nếu cả 2 ổ là IDE thì bạn phải set jumper phân quyền master cho ổ cũ ( vì ổ cũ có chứa hệ điều hành) và slave cho ổ mới.
Nếu 1 ổ là IDE và 1 ổ là Sata thì ko cần phải set jumper và lời khuyên là nên cài đặt hệ điều hành cũng như dữ liệu cũ lên ổ Sata (trong trường hợp ổ Sata là ổ vừa mua).
Ngoài ra, đối với ổ cứng mới sau khi lắp vào bạn phải format nó thì mới có thể sử dụng được

thieugia1eye
16-10-2008, 20:38
Ở Hai ổ đều cắm vào khe IDE , NHƯ Bạn nói là phải set jumper , Vậy phải set ở chổ nào , Bạn vui lòng chỉ hộ Mình . Thật cảm ơn

ngondensang2007
16-10-2008, 20:45
Ở Hai ổ đều cắm vào khe IDE , NHƯ Bạn nói là phải set jumper , Vậy phải set ở chổ nào , Bạn vui lòng chỉ hộ Mình . Thật cảm ơn

Đến chịu cái ông này nói thì nhỏ giọt tiết kiệm từng thông tin một.Ổ cứng cũng không thèm cho biết hãng sản xuất nữa chứ.
Xem trên ổ cứng ý nó có ghi mà cắm jump vào đâu thì là master vào đâu là slever ( tiếng anh viết không chuẩn đâu nhé ) thì cứ theo đó mà đặt.
Thường thì ổ slever ko cần jump còn ổ master phải có jump.
Cứ để một ổ master một ổ slever là được
À mà nhớ là pải cắm một ổ vào cài win đã nhé chứ cắm cả hai ổ cứng vào rồi thì pải mua cái ổ CD khe cắm sata về mà xài nhé.Chứ không thì máy ko có ổ CD mà chạy đâu đó

umihira
16-10-2008, 21:20
Vậy cả 2 ổ là IDE à?
bạn quay cái đít của ổ cứng ra, đằng sau có 3 cái khe, 1 là dùng để cắm cáp IDE, 2 là cáp nguồn từ nguồn điện, khe thứ 3 là jumper đó. Tùy mỗi hãng ổ cứng thì cách cắm jumper khác nhau, bạn xem trên ổ cứng nó có ghi cách cắm jumper đó. Jumper là cái thanh màu trắng để ghim vào cái đầu cắm.
Lần sau bạn cung cấp thêm thông tin liên quan đến trường hợp cần giúp đỡ để người khác còn biết đường mà hướng dẫn chi tiết đỡ mắc công hỏi qua hỏi lại mất thời gian lắm