PDA

View Full Version : Xin hỏi chương trình nào capture phim đep nhat?

azn2kew
23-07-2003, 08:39
Xin hỏi chương trình nào có thể thu phim vào mấy rõ và đẹp nhất trong các loại software như Pinnacle Studio 8, Ulead, Premier hoặc Vegas 4.0???

cám ơn nhiều

romanc
23-07-2003, 22:42
Nếu bắt video theo định dạng AVI thì mình thấy cái nào cũng vậy. Theo các bạn thì sao?

Co Loa
24-07-2003, 03:02
Nếu capture từ DV Camcorder thì tất cả như nhau, chủ yếu là quen dùng Pro. nào thôi. Nết từ nguồn analog (S/VHS, Hi/8mm) thì còn phụ thuộc vào capture card cũng như chất lượng band video.

Slash
24-07-2003, 06:16
Hi.
Theo tôi nếu nguồn là Digital Camcorder chủ yếu do DV codec, mà Vegas hay Ulead và Pre 6.5 thì đều dùng DV codec của Mainconcept => như nhau thôi, giống như Cổ Loa nói đó.
Còn VHS chủ yếu do chất lượng card và tùy theo loại card. Ví dụ như tôi capture film từ nguồn VHS, trước đây hay dùng card Canopus ADVC 1394 capture thành avi DV, rồi convert sang VCD, chất lượng phụ thuộc vào băng phát, thời gian convert lâu. Sau này tôi capture qua card AGP ATI 9200 bằng codec PIC Mjpeg, convert nhanh và chất lượng khá hơn. DV là dạng để biên tập, với film thì dùng Mjpeg tốt hơn.
Cổ Loa cho hỏi : sao tôi dùng bbMpeg trong WinXP hay bị lỗi quá, lúc thì dùng đc, lúc thì chỉ mới click để nhập file thì nó auto close lại rồi. Trướ đây tôi có nghe nói bbMpeg ko thích hợp với WinXP phải ko ? Tôi ko dùng nó để convert nhưng đôi khi cũng cần nó để mux vì TMPG thỉnh thoảng mux ko chuẩn. Thân.

axanh
24-07-2003, 07:37
Nen xai 3D studio Max.
Cac bo loc va video post cho phep lam tat ca cac hieu ung trong ghep phim ma khong lam giam chat luong cua phim goc (vi duoc dua ve tung frame de xu ly.

azn2kew
24-07-2003, 13:23
Mình thì có tất cả chương trình đang nói trên tuy nhiên chưa biết sự dụng rành lắm...mấy PC mình thì chắc tốt lắm rồi...chạy mạnh lắm...nhưng tội nghiệp không biết xài nhiều chương trình làm phim...cầu hìn PC mình nhé:

AMD Athlon 2800+
1.5GB DDR PC3200
Dual (120GB 8MB cache buffer WD HD)=240GB
ATI Radeon 9500 DVI, TV Out
19" monitor,
6-in-1 memory card reader...neon light..case..

Dùng 3D max khó qúa..không biết dùng..buồn qúa......huhuhu

Slash có YIM: không?..cho biết với để liên lạc hỏi nhé....mình là : yeuemai78

Co Loa
25-07-2003, 13:26
@Slash

Khi capturing thì không 1 Pro. nào sử dụng DV Codec cả mà chỉ là copy dưới dạng raw modul mà thôi, chỉ khi Editing và converting thì mới dùng đến Codec.
Mình sẽ viết theo yêu cầu của bạn 1 workshop về CCE, nhưng không biết bạn cần cho VCD hay SVCD, DVD. Nếu phải viết về tính năng từng Option một thì mình không có thời gian còn muốn biết về Avisynth thì đợi một chút nhé.

@azn2kew

Cấu hình PC của cậu mạnh đấy nhưng RAM cũng rất quan trọng, tối thiểu là 512 MB.

huynhductuan
25-07-2003, 14:05
Các định dạng Avi 720x576 Capture từ gốc Analog nói chung là độ chênh lệch nhau nhỏ, khó phát hiện ra, ngoại trừ cho chất lượng băng từ xấu .
Với Digital - Xuất và nhập đều dùng cap 1394 thì tất nhiên là tốt hơn rồi, và dĩ nhiên là thao tác khi biên tập cũng sẽ chậm hơn một tí tẹo .

Có bạn nào biết cách nào để Insert xung TC vào băng DV trước khi quay không ? Nếu không insert trước thì phải quay tiếp như thế nào để xung TC không bị hở ? Và...mỗi khi xung TC bị hở trên băng từ thì không thể điều khiển Cam hay Tape DV từ phần mềm được , và có thể xảy ra trường hợp rớt Frame ( Drop... frame ). Mặc khác, hệ điều khiển cũng dễ dàng hơn .
Hiện tại thì Tuấn chỉ có mỗi cách là vác cái băng DV đó ra bấm Rec liên tục không nghĩ cho đến khi hết băng thôi .

Axanh nói gì về 3D Studio Max thế !? Có thể Viewpost file *.3DS thành Avi ( cho tiêu đề ) từ phần mềm này phải không ?
hic...Tuấn out thôi, hẹn gặp lại các bạn - Khi nào cho Tuấn nghiên cứu thêm một tí về 3D Max Axanh nghe !
See you soon ! goodluck

azn2kew
25-07-2003, 16:52
Co Loa,

Cấu hình RAM của mình la 3 x 512MB là khoảng 1.5GB đó...là cáo nhất trong PC rồi....tuy nhiên vẫn chưa biết làm sao làm phim đẹp....và mua kỹ xão CD cho đám cưới..buồn qúa...

romanc
25-07-2003, 18:40
To: Coloa
Nếu viết bài tutor thì có thể viết cho SVCD được không, vì mình ko làm DVD được.

axanh
27-07-2003, 01:38
sao vay nhi?
3Dsmax khong chi lam tieu de tat nhien la phan mem chuyen 3D nen cac tieu de duoc xay dung bang max rat dep.(nho vao anh sang va vat lieu su dung.
Co nho cai phan demo gioi thieu chuong trinh thoi su tren HTV7 khong ??cai qua cau voi lai mot vanh dai chay quanh i ma...Max do'
Mat khac neu dung max de capture thi chat luong phim cao ma dung luong file rat nho?
HIen tai toi hay dung max de capture cac phim demo (toi la kien truc su) cac cong trinh gui trong email dinh dang wmv.Cac doan phim khoang 3 phut co nhac khung anh 352x288 pixel 25fr/s (chuan VCD-Pal) cac doan phim thuong <1Mb thong thuong khoang 800kb
Tat nhien xai MAX no hoi kho khan mot chut vi ban phai biet max nhung neu su dung roi rat la thich vi hieu qua cua no.
Cac phan mem hien tai (pre-unlead-....)thuong chi cho chung ta ghep noi -long tieng-lam chu thoi chu khong the tao them phim hoac bien doi phan hau ki` duoc.Noi chung chi co the lam phim dam cuoi dam tang thoi haha.
Tat cac cac phim hay ma chung ta xem duoc deu xu ly bang cac phan mem 3D.
Vi du nho nho:
Neu ban lam mot doan phim ve mot ca?nh cha'y nha` chang han:
Ban phai co mot doan phim quay canh chay that??hoac la quay mot cai nha roi quay mot dong lua sau do vo phan mem cat ghep sao cho that.Van de la o cho~ ban co thuc su khong che duoc ngon lua hay khong ?Ban co the cho ngon lua chay theo y minh muon de doan phim them sinh dong hay khong?
3Dsmax lam duoc dieu do'
axanh

Bebimbo
29-08-2003, 09:39
Máy của bạn quá đủ mạnh để capture hình ảnh từ camcorder vào PC.
Tôi nhận thấy nhiều bạn quá cầu kỳ với các chương trình đồ sộ.
Sự thực, nếu capture tốt chỉ cần một phần mềm bình thường cũng đạt yêu cầu. Vấn đề là bạn nắm vững chá dùng mà thôi.
Ví dụ tôi đã capture MPEG bằng Roxio, WinDVD, Pinnacle (lâu hơn) hay Ulead đều không bị Droppe hình.
Mà máy tôi còn yếu hơn máy của bạn

azn2kew
04-01-2004, 13:54
Chào các bạn,

Sau khi nghe các bạn nói thì chắc cũng hiểu thêm phần nào về vấn đề làm phim. Thật tế thì PC mình mạnh lắm nhưng vẫn thiếu kinh nghiệm về phần mềm. Mình đã hiểu sơ về Ulead và Pinnacle rồi, tuy nhiên dạo này học thêm Adobe Premier Pro thì thấy thiệt tình edit phim hay qúa. Nhưng chưa có biết chỗ nào chỉ tuto ri a ls để học thêm. Xin hỏi các bạn có biết ai chỉ cho mình vài chiêu nhé....mình thấy 6.5 tiện lợi hơn 7.0 nhưng không biết các bạn nghĩ sao? Có nên xài v.7.0 không nào?

Còn anh Co Loa chắc giỏi về phim ảnh lắm vậy cho mình hỏi bạn có biết kết hợp DART Karaoke Studio để làm phim ka raoke trên Adobe Premer hông? Xin chỉ giáo với...cám ơn bạn nhiều...... yeuemai78@yahoo.com

Co Loa
05-01-2004, 00:42
Bạn quá khen mình chỉ biết chút đỉnh mà thôi.
Mình cũng đã từng học qua thanh nhạc ở VN và cũng rất khoái hát Ka ra tự Okê,
nhưng từ khi biết đến loại Karaoke Vi tính mình không khoái MIDI format nên không rành món này, mà đáng tiếc software dành cho DVD lại không hỗ trợ Unicode hay VN font nên đành bó tay còn loại ghép chết vào film thì mình không khóai.