PDA

View Full Version : NVQS thắc mắc biết hỏi ai ?

jewry
11-10-2008, 14:14
đọc sơ sơ qua mấy cái topic thấy các bạn có vẻ quan tâm về NVQS nhỉ. mình lập topic này chỉ vài chiêu trốn NVQS ai thấy làm được thì làm, ai có cách hay hơn thì xin đóng góp.
cách thứ nhất là:
chuyển đổi giới tính, vì NVQS chỉ gọi nam thôi. bạn cứ chuyển thành nữ thì không bị gọi nữa. hehehe. đợi đến khi hết tuổi gọi thì chuyển lại, bạn nào thích thì để vậy luôn cũng được. :P cách này hiệu quả 100%. mà công nghệ bây giời cũng tương đối. chỉ là hơi mắc xíu.
cách thứ hai là:
bằng mọi cách làm mình bị bệnh da liễu. cái này cũng đảm bảo không bị gọi 100%.

Kha_kha
11-10-2008, 14:58
đọc sơ sơ qua mấy cái topic thấy các bạn có vẻ quan tâm về NVQS nhỉ. mình lập topic này chỉ vài chiêu trốn NVQS ai thấy làm được thì làm, ai có cách hay hơn thì xin đóng góp.
cách thứ nhất là:
chuyển đổi giới tính, vì NVQS chỉ gọi nam thôi. bạn cứ chuyển thành nữ thì không bị gọi nữa. hehehe. đợi đến khi hết tuổi gọi thì chuyển lại, bạn nào thích thì để vậy luôn cũng được. :P cách này hiệu quả 100%. mà công nghệ bây giời cũng tương đối. chỉ là hơi mắc xíu.
cách thứ hai là:
bằng mọi cách làm mình bị bệnh da liễu. cái này cũng đảm bảo không bị gọi 100%.
Đầu óc có vấn đề không mà lập ra topic thế này? :blink::blink:

hoiannews
11-10-2008, 15:19
Không biết bác jewry này đầu óc có bị gì không mà nghĩ ra 2 cách đó.
Điên nặng điện . . .

vuacuagai
11-10-2008, 16:34
cho em hỏi là ko chuyển đổi mà đi cắt thì có được miễn ko?

YeuCHAT
11-10-2008, 16:50
Chỉ cần đi tu thôi :) làm nhà sư đi. Chịu khso trốn vô chùa tu đến 25t thì đi ra. Chuyển giới làm gì cho thiên hạ cười.

Ps: Tớ đang đi dân quân :) vừa đi làm và đi học bằng 2 bình thường, tối 2-4-6 hay 3-5-7 đi lên trực thôi. Không bị ảnh hưởng đến sự nghiệp

Hurricane
11-10-2008, 16:50
bệnh thật , quá bệnh ! nếu muốn thì cần bỏ ra 200k cho cái thằng trực tiếp khám tuyển mà nso đánh rớt mình thôi! hay trong lúc khám sức khỏe giả vờ ốm là xong

kenny_chicken
11-10-2008, 16:57
Có mẹ gì đâu, trước khi đi khám NVQS thì uống 1 lúc 2-3 ly cafe đen vào. Bảo đảm rớt tuyển vì huyết áp cao :D.

YeuCHAT
11-10-2008, 16:57
Nói đùa chút: Những đừa đi khám về nói là ra chợ mua 1 g thịt bò, rồi dùng dao xẻo một miếng nhỏ ra. Rồi vô phòng kín, nhét vô "diz". Xong ra đi khám, bác sỹ khám sẽ tưởng mình bị bệnh Trĩ nên cho về :D.

Còn một cách nữa là bạn phải làm sao cho "2 viên ngọc" của bạn bị "xệ" hay bị mất cân đối. Càng "lòng thòng" càng tốt. Bảo đảm không bị đi. Nghe nói là trước 1 tháng đi khám. Chịu chó cột quả cân 500g vô, suốt ngày. Để được "hiệu quả" :D

MyLifeForShare
11-10-2008, 17:37
Hồi đó em khám nó đo mắt đo cân năng chiều cao huyết áp thôi à, có tuột quần tuột áo đâu ta >"<

silkroadpro
11-10-2008, 17:40
Nói đùa chút: Những đừa đi khám về nói là ra chợ mua 1 g thịt bò, rồi dùng dao xẻo một miếng nhỏ ra. Rồi vô phòng kín, nhét vô "diz". Xong ra đi khám, bác sỹ khám sẽ tưởng mình bị bệnh Trĩ nên cho về :D.

Còn một cách nữa là bạn phải làm sao cho "2 viên ngọc" của bạn bị "xệ" hay bị mất cân đối. Càng "lòng thòng" càng tốt. Bảo đảm không bị đi. Nghe nói là trước 1 tháng đi khám. Chịu chó cột quả cân 500g vô, suốt ngày. Để được "hiệu quả" :D

hài quá bác ơi :D
làm như vậy chắc liệt luôn còn mần ăn gì nữa?

vuacuagai
11-10-2008, 17:46

làm sao để có c to, chắc, khỏe? lol

lee_huynh306
11-10-2008, 18:19
Ai cũng như mấy cha ai đi bảo vệ tổ quốc?!

YeuCHAT
11-10-2008, 18:32
Ai cũng đi bảo vệ Tổ Quốc thì lấy ai xây dựng TQ ???

ngondensang2007
11-10-2008, 19:29

Quá sai lầm ai bảo trong quân đội không có nữ giới.

MyLifeForShare
11-10-2008, 19:59
Quá sai lầm ai bảo trong quân đội không có nữ giới.
Có nữ giới nhưng nữ giới không bị gọi đi NVQS mà :w00t:

lee_huynh306
11-10-2008, 20:12
Ai cũng đi bảo vệ Tổ Quốc thì lấy ai xây dựng TQ ???

Xây hay phá thì còn phải xem lại...

x_hunter
11-10-2008, 20:25
Bó tay luôn, đi nghĩa vụ bảo vệ tổ quốc thì càng vinh quang chứ sao.
Nếu nói đi bảo vệ tổ quốc thì lấy ai xây dựng tổ quốc cũng là sai. Những người không phải đi nghĩa vụ là những người ở lại học tập, xây dựng tổ quốc. Đáng buồn cho ai trốn nghĩa vụ quân sự.
Lại thấy mấy thằng bạn mình có ý định thi Đại học xong, nếu đậu thì bảo lưu kết quả, đi làm nghĩa vụ tổ quốc, cho khỏe người rồi về học, mà không đậu thì cũng đi...

kynangtinhoc
11-10-2008, 20:27
mắt cận 3 độ cũng đâu phải đi đâu nhỉ

MyLifeForShare
11-10-2008, 20:34
Lại thấy mấy thằng bạn mình có ý định thi Đại học xong, nếu đậu thì bảo lưu kết quả, đi làm nghĩa vụ tổ quốc, cho khỏe người rồi về học, mà không đậu thì cũng đi...
Bravo, hoan hô... Đất nước ta rất cần những người như thế này đây! blah blah blah

nguoitamky
11-10-2008, 21:50
Bó tay luôn, đi nghĩa vụ bảo vệ tổ quốc thì càng vinh quang chứ sao.
Nếu nói đi bảo vệ tổ quốc thì lấy ai xây dựng tổ quốc cũng là sai. Những người không phải đi nghĩa vụ là những người ở lại học tập, xây dựng tổ quốc. Đáng buồn cho ai trốn nghĩa vụ quân sự.

ước gì khi xưa mình được như các anh ấy :emlaugh:

silkroadpro
11-10-2008, 22:11
mắt cận là bắt đi luôn,cận thì ko cho bắn súng,cho khuân vác cu li v.v...

tranth86
11-10-2008, 23:09
Mắt bạn bị cận 3 độ vẫn có khả năng được tuyển. Nhưng phục vụ đất nước có gì sai nhỉ?

hoang_khuong
11-10-2008, 23:56
Mình vừa hoàn tất nghĩa vụ dạng Dân quân tự vệ.Ở trong Phường 4 năm rưỡi cũng biết vài chuyện muốn chia sẽ với anh em
1. Thi hành NVQS không có gì là đáng xấu hổ cả, đó là trách nhiệm của mỗi công dân nên các bạn đừng mỉa mai hay coi thường nó.Có điều ở nước ngoài hầu như 100% thanh niên đều phải thi hành NVQS còn ở ta thì vẫn có những người bằng cách này hay cách khác né tránh được nó nên tạo ra tâm lí bất mãn cho số còn lại.

2. Luật mới bây giờ đi nghĩa vụ tập trung là 18 tháng, đi dân quân tại địa phương là 5 năm.Mình khuyên các bạn nếu không còn đường "binh" thì nên đi 18 tháng cho nó khỏe vì thứ nhất được rèn luyện trong môi trường quân đội, thứ hai kết thúc nghĩa vụ được lãnh cả chục "chai" và được hỗ trợ học nghề miễn phí...nếu muốn thi ĐH thì cũng được cộng điểm ưu tiên.Đừng đi dân quân cực lắm vì tuy được ở tại địa phương nhưng thường hay bị kêu réo : trực gác, hội thao, lễ, tết...Hồi đó mình thường xuyên phải nghỉ học vì mấy vụ này.Tất nhiên không phải chổ nào cũng vậy, vì tùy địa bàn của Phường, tùy vào sự khó dễ của Phường đội trưởng hay số lượng dân quân trong phường có đông hay không (càng đông thì mình càng khỏe vì công việc được chia đều ra).

3. Quyền sinh sát những vụ này nằm trong tay của Phường đội trưởng nên nếu khôn khéo thì bạn có thể chẳng cần đi nghĩa vụ hoặc nếu đi dân quân thì cũng sướng như tiên.Có điều mình dặn trước là đừng có coi thường những vụ này, tỏ vẻ ngang tàng hay chống đối là các bạn mệt đó.Nếu bạn được liệt vào sổ đen và nó muốn làm căng thì bạn đừng hòng công chứng các loại giấy tờ.Chỉ 1 việc nhỏ đó thôi là bạn cũng bị phiền rồi đó

4. Việc nộp giấy chứng nhận là sinh viên học sinh chỉ giúp các bạn hoãn chứ không có nghĩa là các bạn được miễn NVQS đâu nhé.Chưa đến 25 tuổi thì bạn vẫn bị gọi đi như thường đấy.Trong trường hợp này nếu muốn phục vụ lâu dài trong quân đội bạn có rất nhiêu lợi thế vì bây giờ quân đội cũng cần chất xám chứ không phải cứ ngồi lâu lên lão làng như xưa.Tất nhiên nếu lí lịch bạn trong sáng, bạn có thể xét kết nạp Đảng và rồi bạn lên lon rất nhanh đó và khi ra đường khoác cái áo sĩ quan thì cũng chẳng có tên cảnh sát giao thông nào làm khó dễ bạn đâu.Trong trường hợp không muốn đi nghĩa vụ thì ngay khi đi học hãy lo tham gia dân quân hay "binh" đi

Mấy lời góp ý cùng các bạn

lechiviet
12-10-2008, 00:20
cách tốt nhất để ko bị gọi đi nghĩa vụ quân sự là hãy trốn biệt đi đâu đó và ko cho ai biết mình đi đâu, cứ căn dặn người nhà là khi người ta đến gọi cứ nói là đang trên cao bằng hay lạng sơn, hay ko biết đi đâu hết..lờ đi là xong cứ khám như bình thường. Như tôi ngày xưa đi khám vẫn hoàn thành khám nghĩa vụ quân sự bình thường. Mẹ kiếp nhục nhất là cái thời đó tôi đi khám bình sinh mình chưa bao jo đi khám nghĩa vụ quân sư cứ chân chất, mấy bà khám cứ bắt mình cởi quần ra xem ngại đéo mửa, vì đời chưa biết mùi sờ vú con gái là gì vậy mà phải cởi ra cho ng ta xem..thế là về nhà nghĩ quả này về nhà chắc mình bị gọi đi rồi, y như rằng thế là mình trốn biệt sang nhà bà ngoại mình ở gia lâm và cứ việc ngồi dung đùi ngủ 16/24 tiếng bên nhà bà ngoại mình, còn ở nhà anh tuyên truyền cứ việc ới cái loa rõ to mà mình vẫn bặt tăm vô âm tín, đợi qua đợt gọi đi nhập ngũ thế là chả thằng mẹ nào biết mình đi đâu chúng nó cũng đành chụi, hỏi bà ja mình thì bảo ko biết nó đi đâu đâng đi tìm mấy bữa nay ko tìm thấy nó đâu cả. Thế là đành chụi qua đợt đó lại trở về ngôi nhà thân yêu của mình mà chả vấn đề gì, chả thằng nào gọi đi nữa...và sau đó tôi nộp đơn thi vào trường tin học và chả còn lý do gì để bắt tôi đi nhập ngũ nữa...ôi thế là từ nay ta lai tự do ko phải đi nghĩa vụ quân sự

cuongvp2910
12-10-2008, 00:31
Chẳng hiểu tại sao các Bác cứ phải nghĩ cách để trốn NVQS nhỉ? Bản thân tui thấy như thế này : Là thanh niên nhất lại là đàn ông cần phải đi đây đó , nếm trải khó khăn gian khổ chút để rèn luyện cho mình bản lĩnh tự lập và khả năng thích ứng với hoàn cảnh sống là điều nên có . Từ đó càng thấy những điều mình đạt được dù là nhỏ vẫn có ý nghĩa các Bác ạ ! Như tui đây ( đi lính năm 1991 về năm 1993 ) lúc ở nhà cơm hổng có biết nấu , quần áo hổng có biết gập,tối đi ngủ má còn buông mùng giùm ...Nghịch ngợm bậy bạ chẳng có thiếu điều gì vậy mà qua 2 năm nghĩa vụ về ai cũng biểu thằng nhỏ ngoan , chịu khó ...Tuy nhiên , cũng cần lưu í một tí là Bác nào ở nhà sướng quen thì cũng hơi ngại thật các Bạn có thẻ xem ở đây nè http://www10.ttvnol.com/forum/gdqp/1040592.ttvn Chúc vui vẻ và sáng suốt lựa chọn . Thân ái!

superthin
12-10-2008, 01:36
Là công dân nam giới của một đất nước thì nghĩa vụ quân sự là điều chẳng có gì bàn cãi và chẳng nên trốn làm gì. Nam nhi đại trượng phu ai lại làm thế bao giờ.

Còn nếu các bạn cho rằng đi nghĩa vụ quân sự chẳng là việc nên làm vì chán ghét chế độ / nhà cầm quyền thì cũng bỏ trốn theo kẻ địch (như các "bác" ngày xưa thoát ly theo cộng sản vậy) âu cũng là việc nên làm. Còn việc nại ra lý do gì đó hoặc bằng tiền hối lộ các bác bên gọi quân sự (phường đội / xã đội), hủy hoại sức khỏe, chuyển đổi giới tính,... thì nói chung đó là thằng đàn ông hèn, và những kẻ như vậy chả bao giờ làm được ích lợi nào cho xã hội, có chiến tranh xảy ra thì cũng trở thành kẻ bán nước, tốt hơn hết cũng đừng buộc mấy thằng hèn nhát ấy vào quân đội làm gì, càng nguy hiểm hơn là để chúng ở nhà.

Tuy nhiên, chẳng hạn một thanh niên là một kiện tướng thể thao, hoặc đang học tập thì được hoãn nghĩa vụ quân sự, và nếu sau thời gian này, anh ta lại công tác trong nhà nước cho đến hết tuổi gọi nghĩa vụ quân sự là việc khác rồi, đó không phải là trốn nghĩa vụ quân sự. Cũng có vài người có nhiệm vụ khác quan trọng / bị dị tật,... và theo luật nghĩa vụ quân sự là được hoãn hoặc miễn thì không bàn ở đây.

Những nam thanh niên nào lý luận: ngu gì đi nghĩa vụ quân sự, lo lót vài trăm / vài triệu cho mấy thằng ở xã phường để ở nhà làm kinh tế / chơi cho khỏe thì... không còn gì để bình luận. Đấy là những kẻ không có quả tim hoặc đầu óc có vấn đề hoặc bị Thượng đế gán nhầm gan chuột nhắt khi thụ thai.

Đi nghĩa vụ quân sự bây giờ sướng như tiên, đi có năm rưỡi, ai đi Trường Sa thì lâu hơn tí xíu nhưng sau vài năm về đủ tiền mua chiếc xe máy Super Dream. Nhớ thời mình còn ở quê ấy, nhà gần chân núi nên thường ngày thấy mấy anh bộ đội. Theo mình biết, bộ đội (đi theo nghĩa vụ quân sự không nói binh nghiệp) chỉ có 3 tháng quân trường là hơi mệt chút xíu, còn bình thường hầu như chỉ đi trồng cây, làm hàng rào lặt vặt, mà trồng cây cũng có một buổi thôi, buổi còn lại mình thấy các anh ấy nuôi gà, nuôi heo và trồng trọt để cải thiện bữa ăn và bán kiếm chút ít chia nhau mua gói thuốc, đồng quà tấm bánh. À, còn rất vui là mấy anh đó hay mang gà vào làng đổi lấy chó về làm thịt (vì bộ đội người Bắc đi nhiều hơn trong Nam) và mang cho nhà mình nữa đấy. Có chuyện vui: 6 tháng đầu các anh ấy chả làm gì, nhiệm vụ là mỗi ngày mỗi người nộp 15kg củi tươi, củi gì cũng được. Thế là nhà mình có mấy cây dừa bị bọ dừa cắn trụi sắp chết, cho các anh ấy, một nhóm 5 người đẳng vài cây dừa xuống chất đống thế là cứ mỗi ngày mỗi anh vác một khúc về, dư chỉ tiêu :) , và còn được nghỉ ốm ở doanh trại. Lý do nghỉ ốm: trên đường công tác (chặt mấy cây dừa ấy) bị ong vò vẽ đốt sưng mặt :)

Nói về chuyện nghĩa vụ quân sự, mình cũng được gọi khám đàng hoàng, cứ tưởng được đi Trường Sa để... ăn trứng chim hải âu và vây cá mập cho thỏa thích, nào ngờ sau đó không được đi. Thế mới đau chứ. Chả biết lý do vì sao lại như vậy vì khi gút danh sách đi là cứ chắc mẩm rằng ăn Tết (Âm Lịch) xong là lên đường, đã chuẩn bị tinh thần sẵn sàng. Đến ngày gần đi chả thấy nó gọi gì, ngày người ta lên xe thì làm thằng đi tiễn bạn, vô duyên hết chỗ nói. Buồn bã ra về. Một thời gian sau thì mới nghe một người bên phường nói là "do em mày nó hoạt động Đoàn bên phường và nói với mấy ông bên ấy là nó sẽ theo con đường binh nghiệp nên mấy ông phường đội không cho mày đi nữa" (chả hiểu có điều khoản nào trong luật NVQS qui định điều này không hay là mấy tay phường đội tự ý làm xằng?!). Khỉ thật, giấc mơ được trèo lên cây phong ba chén trứng hải âu (trứng lại đẻ trên cát chứ không trên cây) và làm vài ve với anh em ngoài ấy với mồi nhắm là vây cá mập tan như bọt biển.

Bác nào đi thì cố đi Trường Sa, ra đó có cơ hội ngày nào đó được "địt" nhau với mấy thằng Trung Quốc, Đài Loan hoặc các thằng trong ASEAN cũng rất vui đấy. Và ra đó cũng tha hồ mà nghêu ngao "vẫn gần bên anh vì Trường Sa luôn bên em, vẫn gần bên em vì Trường Sa luôn bên anh".

boy14
12-10-2008, 03:34
em thì không được như mấy bro trên có 1 tấm lòng yêu nước như vậy.
Theo em thấy có vài điều bất hợp lý là : trong khi em việc làm ổn định,là nhân viên của 1 cty tầm trung,làm kinh tế cũng là góp phần phát triển dất nước.Trong khi những thằng công tử ăn không ngồi rồi quậy phá là gánh nặng của xã hội đút lót tiền lại ở nhà.

Lấy ví dụ bản thân em vừa rồi suýt bị đi :
1/ Công việc làm phải bỏ,18 tháng sau về chính quyền có trách nhiệm tìm làm công việc tương đương như hiện giờ ko? hay chỉ là giữ xe với bảo vệ ?
2/Kiến thức sau khi xuất ngũ coi như vứt đi,phải học lại để cập nhật kiến thức ? cái đó chính quyền có trợ cấp lại tiền học ko ?
3/Sau 18 về được gần 20tr ? với dân IT mình nói riêng,dân làm kinh tế nói chung trong 18 tháng có thể kiếm gấp mấy lần số tiền đó mà kiến thức ko bị mất đi.
4/ Lợi ích thật sự của nghĩa vụ quân sự ?sau khi xuất ngũ giả thiết có chiến tranh xảy ra thì những người đã đi nghĩa vụ quân sự đó có thể sử dụng tốt các vũ khí như : súng trường mà quân đội Mỹ xài,bazoka,súng bắn tỉa,tên lửa,máy bay F18 .... hay chỉ biết ngồi ngó vì chỉ tiếp xúc với những cái đồ cổ lỗ thời Xô Viết để lại.Theo mình biết những nước khác khi đi lính thì chủ yếu huấn luyện để sử dụng cơ bản các vũ khí phòng khi có chiến tranh thì biết cách mà xài và có chế độ ưu tiên cho binh sĩ xuất ngũ rất cao.
5/ Cái VN mình cần là sự công bằng không phân biệt thường dân hay người nổi tiếng.Nhìn lại mình trước khi trách vì sao thanh niên VN luôn trốn nghĩa vụ quân sự trong khi các nước khác thì ko!

Theo nhu bạn trên nói thì đi nghĩa vụ quân sự y như là đi về làm nông 18 tháng thôi,không được lợi ích gì.

Phân tích thiển cận của mình có gì sai sót,đụng chạm ai xin bỏ qua cho !

YeuCHAT
12-10-2008, 08:17
Sao đến giờ còn có người dùng cái lý các nước ai cũng đi NVQS ???
- Bên Mỹ ai muốn đi thì đi. Đi còn được chính phủ cho tiền.
- Bên Pháp, theo báo chí nói là công dân nam nào cũng đi như ở VN, nhưng chỉ có ... 3 tháng. :D
- ..v...v....

Đi NVQS là cái gì đó hơi bị nhục đó... Thử hỏi trong nguyên một đại đội của NVQS đó có bao nhiêu thằng có bằng ĐH ? sau này tụi nó ra có bao nhiêu thằng sẽ học ĐH ?

Và tuyệt đối không có chuyện đi NVQS về được cộng điểm ĐH. Đây là thông tin đồn nhảm, tung ra để dụ các bác lên đường.

conank
12-10-2008, 09:09
Đi NVQS là cái gì đó hơi bị nhục đó... Thử hỏi trong nguyên một đại đội của NVQS đó có bao nhiêu thằng có bằng ĐH ? sau này tụi nó ra có bao nhiêu thằng sẽ học ĐH ?
Bao giờ VN mới thay đổi được tư duy này nhỉ? Nhục chỗ nào, không có bằng ĐH à

Vĩnh Thắng
12-10-2008, 09:32
Bác yeuchat vẫn đang bị cái chữ "đại học" nó ám ảnh! :)

superthin
12-10-2008, 09:42
Lấy ví dụ bản thân em vừa rồi suýt bị đi :
1/ Công việc làm phải bỏ,18 tháng sau về chính quyền có trách nhiệm tìm làm công việc tương đương như hiện giờ ko? hay chỉ là giữ xe với bảo vệ ?
2/Kiến thức sau khi xuất ngũ coi như vứt đi,phải học lại để cập nhật kiến thức ? cái đó chính quyền có trợ cấp lại tiền học ko ?
Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta, mà cần hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc (Kenedy).

Hok bik zì
12-10-2008, 10:01
Em có ông anh họ tốt nghiệp đại học ngành CNTT lúc 23 tuổi, sau đó đi NVQS. Đi về ổng kể, đứa nào mà tốt nghiệp roài là thằng chỉ huy nó cưng như trứng mỏng :D. Làm công việc bàn giấy văn phòng là chính, ăn ngủ sinh hoạt cứ phải gọi như ở nhà. Thỉnh thoảng mấy bố chỉ huy đi nhậu là kéo ổng theo :w00t:
Thỉnh thoảng mấy lão ấy lại dụ dỗ ổng theo con đường ... binh nghiệp :D

thitkhohotvit
12-10-2008, 11:06
Truyện vui NVQS :
1 chàng trai vào khám NVQS gặp bác sĩ khám NVQS :
BS : Em tên gì
BOY : Bác sĩ nói gì em ko nghe
BS : Em mấy tuổi rồi
BOY : Gì ??????
BS : Rồi chắc bị lãng tai rồi, thôi em xong rồi, em ra đi
BOY : Dạ cám ơn bác sĩ
BS : Rồi, em đã trứng tuyển NVQS

^_^

VNH_Return
12-10-2008, 11:18
Điều kiện như thế nào để làm luôn bên quân đội nhỉ?

calich007
12-10-2008, 11:19
đúng là hài hước!! trốn k dc thì cũng đừng tự hại bản thân mình chứ

boy14
12-10-2008, 13:08
Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta, mà cần hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc (Kenedy).

Tổ quốc đang làm gì cho ta hiện giờ thì ai ai cũng rõ,cũng đang hiện ra trước mắt.Từ chuyện xăng,phí giao thông,chinh sách.....

Tại sao tổng thống My nói câu đó ? bạn hãy nhìn những chế độ an sinh,phát triển giao thông .....

YeuCHAT
12-10-2008, 13:09

cái câu này chỉ đúng với US thôi...

Còn hiện tại, tôi sống theo: Đừng hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc, mà cần hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta.

VNH_Return
12-10-2008, 13:33
Cho hỏi mấy bác đã từng sống bên US chưa. Hay là chỉ nghe người ta nói.

boy14
12-10-2008, 13:44
Hình như bro VNH_Return ko cập nhật thông tin thì phải ! trong đây cũng nhiều bro sống ở Mỹ hay 1 số nước khác mà ! báo chí cũng nói rùm beng mà! ai cũng biết chế độ thuế và an sinh của Mỹ nó tốt như thế nào.

VNH_Return
12-10-2008, 14:18
Đâu phải chỗ nào ở US cũng tốt.
Đâu phải chỗ nào ở VN cũng tệ.
Những người trong đây đang ở US thì họ làm gì? Có phải đa số là qua đó học và thành công. Còn những người thất bại thì sao?
Thật sự tôi cũng ngứa mắt với VN lắm, nhưng không phải cái gì của nó cũng xấu, tôi cũng ngưỡng mộ bọn US lắm, nhưng không phải cái gì của nó cũng tốt.
Nếu bồ qua đó chắc gì bồ được như những ngừoi ở trong đây.

YeuCHAT
12-10-2008, 14:30
Không được bằng nhũng người Ú ở trong đây, nhưng hơn những người ở VN về:

- TỰ DO TƯ TƯỞNG ( đem hình thằng Bush ra đạp phá đốt thoải mái)
- TỰ DO NGÔN LUẬN (muốn nói gì thì nói với nhà nước)
- v...v...v...

VNH_Return
12-10-2008, 14:31
Suỵt. Cái này nói nhỏ thôi pa. Tui cũng muốn mấy cái này lắm nhưng đâu dám. Khổ thế đấy.
Tui chỉ muốn nói không phải cái gì cũng tuyệt đối thôi.
Đi tù cả lũ bây giờ.

À mà pồ ở đây thì cứ đem hình thằng Bush ra đốt đi. Ai nói gì đâu. Hoặc đem hình thằng nào ghét ra đốt đi.

iviisslove9x
12-10-2008, 14:41
Đâu phải chỗ nào ở US cũng tốt.
Đâu phải chỗ nào ở VN cũng tệ.
Những người trong đây đang ở US thì họ làm gì? Có phải đa số là qua đó học và thành công. Còn những người thất bại thì sao?
Thật sự tôi cũng ngứa mắt với VN lắm, nhưng không phải cái gì của nó cũng xấu, tôi cũng ngưỡng mộ bọn US lắm, nhưng không phải cái gì của nó cũng tốt.
Nếu bồ qua đó chắc gì bồ được như những ngừoi ở trong đây.

Centainly là không phải cái gì cũng 100 percent ! Giống như những từ ngữ tui viết đều là half giữa Vietnamese và English cả.

1 số lại cho NVQS là tốt, là xấu: cái gì cũng có 2 mặt cả ?. Ở VN đi NVQS ta được gì ?
+ Mất kiến thức
+ Mất nghề nghiệp (như bạn trên đã trích)
+ Bị thương tật (hy hữu)
+ Mất thời gian, bạn gái, tình bạn nhiều nhiều nữa mà trong khoảng thời gian 18 tháng ta có được bao nhiêu thứ !

và ta lợi gì cho nhà nước ?
+ Được 20 triệu
+ Được vào đảng
+ Được tuyên dương ? ...
+ Được học những loại vũ khí thời Xô Viết :D

HÃY SO SÁNH CÁI ĐƯỢC VÀ CÁI MẤT KHI ĐI NVQS Ở VIỆT NAM!

BÂY GIỜ TA QUA MỸ:
Ở USA đi NVQS ta được gì ?
+ Được học thêm lấy những bằng cấp ta còn thiếu ở trung học và cao hơn
+ Được tự do, muốn đi hay không - tùy bạn!
+ Có thẻ chứng minh trong quân đội, sau này đi làm được ưu tiên và cộng thêm lương, mua xe, nhà, nợ cho trả góp ...
+ Ra đời còn có nghề tay trái, như cậu tui. Đi 4 năm về đã có bằng sửa máy bay, từ máy bay chiến đấu đến chuyên dụng ...
+ Mỗi năm đều được cấp tiền du lịch. tùy theo nhưng khoảng 4.000$ - 7.000$ khi du lịch Á Châu (Việt Nam)

Hơn hết là Đất Nước Mỹ đã cho họ rất nhiều lợi ích, Họ đi NVQS ở Mỹ 1 phần là đền ơn đất nước, 1 phần là rèn luyện, và lấy những lợi ích về sau
Ở VN, đất nước VN đã cho ta những gì?, nhiều không ? hay chỉ bắt chúng ta đi "trại tập trung hàng loạt" :D Học những vũ khí thời xô viết.

Và riêng bạn, bạn có chắc là 1 khi Trung Quốc muốn xâm chiếm Việt Nam, chỉ 1 đại đội của họ với vũ khí hiện đại tràn qua là quân đội "vững mạnh" VN ta sẽ "bó tay" hết hay không?

Bạn làm gì để giúp cho Việt Nam? bạn đã trả lời câu hỏi này được chưa ?

VNH_Return
12-10-2008, 15:05
Xí, cho hỏi cái. Bên USA thì cái bên đây gọi là NGHĨA VỤ quân sự còn bên đó là cái gì? Là nghĩa vụ thì phải chấp hành thôi.
Còn vụ học vũ khí thời Xô Viết thì cũng từng học quân sự ở trường đại học cũng biết sơ rồi. Vũ khí VN là vô đối, khỏi lo đụng hàng.

nguyenvanlieu
12-10-2008, 15:09
hoan ho ban 2 tay lun , co nguoi di nvqs , fai co nguoi cung cap kinh te nuoi may a linh di nv chu

YeuCHAT
12-10-2008, 15:17
Suỵt. Cái này nói nhỏ thôi pa. Tui cũng muốn mấy cái này lắm nhưng đâu dám. Khổ thế đấy.
Tui chỉ muốn nói không phải cái gì cũng tuyệt đối thôi.
Đi tù cả lũ bây giờ.

À mà pồ ở đây thì cứ đem hình thằng Bush ra đốt đi. Ai nói gì đâu. Hoặc đem hình thằng nào ghét ra đốt đi.

Tui muốn ở nước àno đem hình thằng cao nhất ra đạp phs mới vui

VD: Thaland, đem hình thằng Thaksin (lú cnos còn làm thủ tướng) ra đập phá không ai nói gì (trừ hình nhà vua ra)

saomain
12-10-2008, 15:22
Centainly là không phải cái gì cũng 100 percent ! Giống như những từ ngữ tui viết đều là half giữa Vietnamese và English cả.

1 số lại cho NVQS là tốt, là xấu: cái gì cũng có 2 mặt cả ?. Ở VN đi NVQS ta được gì ?
+ Mất kiến thức
+ Mất nghề nghiệp (như bạn trên đã trích)
+ Bị thương tật (hy hữu)
+ Mất thời gian, bạn gái, tình bạn nhiều nhiều nữa mà trong khoảng thời gian 18 tháng ta có được bao nhiêu thứ !

và ta lợi gì cho nhà nước ?
+ Được 20 triệu
+ Được vào đảng
+ Được tuyên dương ? ...
+ Được học những loại vũ khí thời Xô Viết :D

HÃY SO SÁNH CÁI ĐƯỢC VÀ CÁI MẤT KHI ĐI NVQS Ở VIỆT NAM!

BÂY GIỜ TA QUA MỸ:
Ở USA đi NVQS ta được gì ?
+ Được học thêm lấy những bằng cấp ta còn thiếu ở trung học và cao hơn
+ Được tự do, muốn đi hay không - tùy bạn!
+ Có thẻ chứng minh trong quân đội, sau này đi làm được ưu tiên và cộng thêm lương, mua xe, nhà, nợ cho trả góp ...
+ Ra đời còn có nghề tay trái, như cậu tui. Đi 4 năm về đã có bằng sửa máy bay, từ máy bay chiến đấu đến chuyên dụng ...
+ Mỗi năm đều được cấp tiền du lịch. tùy theo nhưng khoảng 4.000$ - 7.000$ khi du lịch Á Châu (Việt Nam)

Hơn hết là Đất Nước Mỹ đã cho họ rất nhiều lợi ích, Họ đi NVQS ở Mỹ 1 phần là đền ơn đất nước, 1 phần là rèn luyện, và lấy những lợi ích về sau
Ở VN, đất nước VN đã cho ta những gì?, nhiều không ? hay chỉ bắt chúng ta đi "trại tập trung hàng loạt" :D Học những vũ khí thời xô viết.

Và riêng bạn, bạn có chắc là 1 khi Trung Quốc muốn xâm chiếm Việt Nam, chỉ 1 đại đội của họ với vũ khí hiện đại tràn qua là quân đội "vững mạnh" VN ta sẽ "bó tay" hết hay không?

Bạn làm gì để giúp cho Việt Nam? bạn đã trả lời câu hỏi này được chưa ?
thấy reply này chuẩn nhất nè

tranth86
12-10-2008, 15:44
iviisslove9x nói thiếu rùi đi NVQS ở Mỹ có thể bạn sẽ được ra chiến trường như Iraq, Afghanixtan... còn ở Việt Nam thì bạn có thể đi trồng rau ---> đi chiến trường chắc dễ sống hơn ở nhà trồng rau ^ ^. (chứ các bạn nghĩ quân Mỹ tăng viện cho các chiến trường và căn cứ quân sự lấy đâu ra? sinh sản vô tính ah?
Thứ nữa bộ hồi chiến tranh Việt Nam Mỹ xài vũ khí thời nguyên thủy nên mới thua Việt Nam nhà ta. Bó tay luôn. Thế mà cũng có người ủng hộ nữa.

Hok bik zì
12-10-2008, 15:55
Em thì ráng học hết 4 năm ĐH, sau đó nếu có thể thì cứ học tiếp, nếu qua 25 thì khỏi đi nữa :D Nhưng nếu học xong tất rồi mà vẫn còn tuổi mà nó gọi thì ... ôm balo lên đường thôi :D

security_plus
12-10-2008, 16:36
Còn vụ học vũ khí thời Xô Viết thì cũng từng học quân sự ở trường đại học cũng biết sơ rồi. Vũ khí VN là vô đối, khỏi lo đụng hàng.

Học quân sự ở Đại học thì được học vũ khí khỏi đụng hàng là lựu đạn ... gỗ :D

Không biết nói vậy có "làm tiết lộ bí mật quân sự" không? :)

Nhân tiện mấy bác cho em hỏi:

1. Công dân toàn cầu thì có phải/được đi nghĩa vụ quân sự không?
2. Em có vài thằng bạn đi nghĩa vụ về thì tình trạng hư hỏng hơn trước khi đi rất nhiều. Như thế có gọi là "trưởng thành", "rèn luyện" hơn trước những cái xấu của xã hội hay không để em còn liệt kê nó vào phần "lợi ích" của việc được/phải đi NVQS. :)

hoanglantham
12-10-2008, 17:21
Nếu bạn nào muốn tránh NVQS thì lẳng lặng tìm hiểu những thủ thuật mà một số người đã áp dụng thành công. Chẳng hay ho gì khi các bạn bàn luận chủ đề đó ở đây.

lqkhoi
12-10-2008, 19:00
Sao ở đây có rất nhiều người khoái lấy US ra làm so sánh nhỉ? Có ai biết chế độ quân ngũ ở US kể từ sau cuộc chiến VN là 1 con đường chuyên nghiệp nó không phải là 1 nghĩa vụ nữa. Bù lại tất cả công dân US phải có trách nhiệm đóng tiền để phát lương cho các quân nhân này.

Nếu so sánh thì nên so sánh với Singapore, với Korea, với TQ và 1 số nước châu Âu nơi mà chuyện nhập ngũ tòng quân vẫn còn là 1 nghĩa vụ bắt buột.

future_star
12-10-2008, 19:06
Nếu như thằng nào đến 18-25 tuổi đều phải đi thì chẳng việc gì phải trốn. Thử hỏi đã con ông sếp, con ông cản bộ, thằng ca sỹ diễn viên nào phải đi chưa. Sao đòi so sánh với Korea, Sing...

squangcao.com
12-10-2008, 20:03
Việt nam chúng ta làm nghiêm về lính nghĩa vụ như Hàn Quốc thì mới được, nhất là mấy thế hệ 9x.

Vĩnh Thắng
12-10-2008, 20:14
Tóm lại lý do vẫn là vì ganh tỵ với người khác.

YeuCHAT
12-10-2008, 20:44
Sao ở đây có rất nhiều người khoái lấy US ra làm so sánh nhỉ? Có ai biết chế độ quân ngũ ở US kể từ sau cuộc chiến VN là 1 con đường chuyên nghiệp nó không phải là 1 nghĩa vụ nữa. Bù lại tất cả công dân US phải có trách nhiệm đóng tiền để phát lương cho các quân nhân này.

Nếu so sánh thì nên so sánh với Singapore, với Korea, với TQ và 1 số nước châu Âu nơi mà chuyện nhập ngũ tòng quân vẫn còn là 1 nghĩa vụ bắt buột.

Bên Pháp, ông anh mình đi nghĩa vụ bắt buộc... có 3 tháng :D.

Zekan
12-10-2008, 21:05
Không biết ở nước khác ra sao nhưng theo tui thấy ở VN đi nghĩa vụ là một sự lãng phí về thời gian cũng như chất xám :

Đi nghĩa vụ ở VN thời gian lên tới 18 tháng ---> một quảng thời gian quá dài cho những ai nuôi ý chí tự lập và nâng cao kiến thức, học xong ĐH là 23t nếu ko tìm đc việc trong cơ quan nhà nước hoặc học thêm một bằng cử nhân 2 cũng bị gọi đi .Vậy sau thời gian 18t đó thì kiến thức còn ko ,còn "lửa" học tập ko .

Còn nvqs với những đứa ko đậu ĐH hoặc vô học trong XH thì sẽ làm cho nó thêm hư hỏng và càng là phế nhân trong XH (đi nghĩa vụ có dạy cái nghề nào mà tụi đó có thể kiếm sống bên ngoài đc ko )---> thay vào đó gom tụi đó vô học trường nghề học đào tạo nghề bắt buộc cho nó làm việc hay hơn ko ???

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Và trong 18 tháng đó có thêm 1 lớp đàn em lên --> ra trường --> thêm khó khăn cho những thằng vừa xuất ngủ kiếm việc làm -->thất nghiệp --> thêm tệ nạn -->XH ngày càng loạn .

trieudoahong
12-10-2008, 22:10
chỉ sợ đi về chả ai nhận đi làm thôi.

saomain
12-10-2008, 22:16
học IT đi 18 tháng về xong đủ bay hết những gì đã học

ngocquang19877
12-10-2008, 22:34
Trong trường hợp của tớ thì nếu tớ ở nhà cày bừa thì đem nhiều lợi ích cho đất nước hơn là đi NVQS lol.

Sặc sặc
12-10-2008, 22:51
Có lẽ chủ yếu trong topic này là những người chán ghét cái NVQS. Nhưng những lý do đưa ra thì có vẻ như thiên về cá nhân, ích kỷ quá. Đừng so sánh với quốc gia nào hết, vì mỗi quốc gia có một chính sách và cách làm riêng, có thể tốt hơn ở điểm này và tệ hơn ở điểm khác. Hãy tự so sánh với chính bản thân mình.

Chúng ta đang sống trong thời bình, việc đi NVQS được học trồng rau, nuôi lợn hay tham gia vào các hoạt động làm kinh tế là cần thiết (tôi không nói rằng là hay). Các bạn chắc chắn rằng mình muốn được học bắn nhau, học sử dụng súng các loại, cách giết người như thế nào chứ? Thử đặt câu hỏi tương tự là học những cái đó bạn sẽ làm được gì khi xuất ngũ? Hay để chơi game online bắn nhau chuẩn hơn vì có kiến thức thực tế về vũ khí rồi? Chính sách về NVQS của chúng ta trong thời điểm này là vậy, đừng vội chê trách mà hãy nhìn nhận cho kỹ đã, nhiều chiều đã. Thử hỏi nếu dạy bạn bắn tốt chắc chắn chúng ta sẽ thắng được TQ khi chúng xâm chiếm chúng ta? Ai trong số những người ngay đến NVQS còn ghét cay ghét đắng lại dám cầm súng bảo về Tổ quốc, may ra có cầm “súng” bắn vào … đâu đó thì còn dám làm. Hãy yêu Tổ quốc mình, quê hương mình. Tôi không nói tới chế độ, hay Đảng, cái đó là tùy quan điểm của mỗi người, nhưng hãy biết yêu Tổ quốc, yêu đồng bào mình. Câu đầu tiên trong 5 điều Bác dạy quả không sai.

Thế hệ trẻ giờ đây dường như thích lối sống Mỹ hơn, thích tự do kiểu Mỹ hơn, thích đem 1 trong những nước nghèo nhất thế giới ra so sánh với nước giàu mạnh nhất thế giới hơn. Nhưng bạn có chắc bạn sẽ thích khi đi siêu thị cũng có thể ăn đạn lạc? Tôi có thể cảm thấy hơi bức bách nhưng ở VN tôi khá an toàn.

Bạn trẻ, bạn trách nhà cầm quyền không cương quyết trong đối phó với giặc ngoại xâm, vì bạn nghĩ rằng mình cần phải mạnh, cần phải cầm súng bắn vào đối phương, nó chết và ta thắng? Đâu nhất thiết mọi tranh chấp đều phải giải quyết như vậy. Khi ta vỗ ngực nói: “Chúng tôi oánh thắng ba đế cuốc lớn” thì Thái Lan nó nói: “Chúng tôi tự hào vì chẳng phải đánh cái cuốc nào”. Nếu không cần đánh nhau mà vẫn ổn thì làm kinh tế là quá tốt còn gì?

Người nào phải đi NVQS đây? Nhiều bạn sẽ nghĩ là: “Cho mấy thằng học hành không đến nơi đến chốn ở thôn quê, chúng nó vừa khỏe lại không có việc gì làm, đi NVQS là hợp nhất”, nhưng có chắc bạn sẽ đóng góp cho xã hội nhiều hơn người ta? Ở thành thị, có điều kiện học hành tốt hơn nhưng không có một tư tưởng tốt, bạn nên đi NVQS để thứ nhất xã hội ít hơn đi một kẻ ăn bám và phá hoại (không phải luôn luôn như thế), thứ hai là bạn được vào đó rèn luyện thành một người có kỷ luật tốt hơn, có khả năng làm được một nghề nào đó hoặc tệ nhất cũng là có một sức khỏe tốt.

NVQS với người này là cần thiết, với người khác lại là không hợp lý. Có thể bạn đóng góp được nhiều hơn nếu không đi NV, nhưng nếu vậy thì những người khác cũng có muôn vàn lý do để không thực hiện cái nghĩ vụ ấy. Sao còn đi so sánh với HQ rằng thằng nào cũng phải đi? Đồng ý rằng quy định có những cái không hợp lý và cái không hợp lý ấy càng to ra khi về đến cấp xã phường, địa phương. Nhưng nếu chỉ quy định về tuổi tác thì có hay không việc không bắt buộc với sinh viên học đại học, người đang có công việc ổn định. Đương nhiên, như tôi đã nói có những điều còn bất hợp lý, nhưng đứng từ góc độ vĩ mô, NVQS vẫn tỏ ra là hợp lý và cần thiết cho Tổ quốc. Bộ đội xuất ngũ ít nhất cũng là một lực lượng dự bị nếu sau này đất nước cần đến anh ta.

Tổ quốc đã làm gì cho bạn? Câu hỏi của một kẻ ích kỷ không hơn. Chẳng khác nào thằng con gân cổ lên hỏi bố nó đã làm được gì cho nó một cách vô ơn. Có lẽ sau này khi bạn biết dùng cái trên cổ để suy nghĩ thì có lẽ mọi thứ sẽ khác.

ngocdiep
12-10-2008, 23:01
Có lẽ chủ yếu trong topic này là những người chán ghét cái NVQS. Nhưng những lý do đưa ra thì có vẻ như thiên về cá nhân, ích kỷ quá. Đừng so sánh với quốc gia nào hết, vì mỗi quốc gia có một chính sách và cách làm riêng, có thể tốt hơn ở điểm này và tệ hơn ở điểm khác. Hãy tự so sánh với chính bản thân mình.

Chúng ta đang sống trong thời bình, việc đi NVQS được học trồng rau, nuôi lợn hay tham gia vào các hoạt động làm kinh tế là cần thiết (tôi không nói rằng là hay). Các bạn chắc chắn rằng mình muốn được học bắn nhau, học sử dụng súng các loại, cách giết người như thế nào chứ? Thử đặt câu hỏi tương tự là học những cái đó bạn sẽ làm được gì khi xuất ngũ? Hay để chơi game online bắn nhau chuẩn hơn vì có kiến thức thực tế về vũ khí rồi? Chính sách về NVQS của chúng ta trong thời điểm này là vậy, đừng vội chê trách mà hãy nhìn nhận cho kỹ đã, nhiều chiều đã. Thử hỏi nếu dạy bạn bắn tốt chắc chắn chúng ta sẽ thắng được TQ khi chúng xâm chiếm chúng ta? Ai trong số những người ngay đến NVQS còn ghét cay ghét đắng lại dám cầm súng bảo về Tổ quốc, may ra có cầm “súng” bắn vào … đâu đó thì còn dám làm. Hãy yêu Tổ quốc mình, quê hương mình. Tôi không nói tới chế độ, hay Đảng, cái đó là tùy quan điểm của mỗi người, nhưng hãy biết yêu Tổ quốc, yêu đồng bào mình. Câu đầu tiên trong 5 điều Bác dạy quả không sai.

Thế hệ trẻ giờ đây dường như thích lối sống Mỹ hơn, thích tự do kiểu Mỹ hơn, thích đem 1 trong những nước nghèo nhất thế giới ra so sánh với nước giàu mạnh nhất thế giới hơn. Nhưng bạn có chắc bạn sẽ thích khi đi siêu thị cũng có thể ăn đạn lạc? Tôi có thể cảm thấy hơi bức bách nhưng ở VN tôi khá an toàn.

Bạn trẻ, bạn trách nhà cầm quyền không cương quyết trong đối phó với giặc ngoại xâm, vì bạn nghĩ rằng mình cần phải mạnh, cần phải cầm súng bắn vào đối phương, nó chết và ta thắng? Đâu nhất thiết mọi tranh chấp đều phải giải quyết như vậy. Khi ta vỗ ngực nói: “Chúng tôi oánh thắng ba đế cuốc lớn” thì Thái Lan nó nói: “Chúng tôi tự hào vì chẳng phải đánh cái cuốc nào”. Nếu không cần đánh nhau mà vẫn ổn thì làm kinh tế là quá tốt còn gì?

Người nào phải đi NVQS đây? Nhiều bạn sẽ nghĩ là: “Cho mấy thằng học hành không đến nơi đến chốn ở thôn quê, chúng nó vừa khỏe lại không có việc gì làm, đi NVQS là hợp nhất”, nhưng có chắc bạn sẽ đóng góp cho xã hội nhiều hơn người ta? Ở thành thị, có điều kiện học hành tốt hơn nhưng không có một tư tưởng tốt, bạn nên đi NVQS để thứ nhất xã hội ít hơn đi một kẻ ăn bám và phá hoại (không phải luôn luôn như thế), thứ hai là bạn được vào đó rèn luyện thành một người có kỷ luật tốt hơn, có khả năng làm được một nghề nào đó hoặc tệ nhất cũng là có một sức khỏe tốt.

NVQS với người này là cần thiết, với người khác lại là không hợp lý. Có thể bạn đóng góp được nhiều hơn nếu không đi NV, nhưng nếu vậy thì những người khác cũng có muôn vàn lý do để không thực hiện cái nghĩ vụ ấy. Sao còn đi so sánh với HQ rằng thằng nào cũng phải đi? Đồng ý rằng quy định có những cái không hợp lý và cái không hợp lý ấy càng to ra khi về đến cấp xã phường, địa phương. Nhưng nếu chỉ quy định về tuổi tác thì có hay không việc không bắt buộc với sinh viên học đại học, người đang có công việc ổn định. Đương nhiên, như tôi đã nói có những điều còn bất hợp lý, nhưng đứng từ góc độ vĩ mô, NVQS vẫn tỏ ra là hợp lý và cần thiết cho Tổ quốc. Bộ đội xuất ngũ ít nhất cũng là một lực lượng dự bị nếu sau này đất nước cần đến anh ta.

Tổ quốc đã làm gì cho bạn? Câu hỏi của một kẻ ích kỷ không hơn. Chẳng khác nào thằng con gân cổ lên hỏi bố nó đã làm được gì cho nó một cách vô ơn. Có lẽ sau này khi bạn biết dùng cái trên cổ để suy nghĩ thì có lẽ mọi thứ sẽ khác.

Mình thích bài này của bạn :)

Kha_kha
12-10-2008, 23:09
Đoạn này viết hay nè :yes:

ngocquang19877
12-10-2008, 23:26

Quote lại cái đoạn này lại cho cụ TOM và Arkain vào nèm đá chơi lol, đây là cái hậu quả của việc xem phim Mẽo ngồi xổm với các cụ nè.

ncviet
12-10-2008, 23:56
Tôi thì ủng hộ quan điểm của bạn ngocquang19877, và hoàn toàn ko đồng tình với ý kiến bạn Sặc Sặc

Có thể bạn đóng góp được nhiều hơn nếu không đi NV, nhưng nếu vậy thì những người khác cũng có muôn vàn lý do để không thực hiện cái nghĩ vụ ấy

Cái này suy luận & nói thì rất dễ nhưng ngoài thực tế ko phải như trên lý thuyết như bạn suy luận. Nếu đối với 1 người vô công rỗi nghề, ăn bám ... thì đi NVQS thì ko có gì để bàn cãi. Thử tưởng tượng, bạn đang là 1 IT Admin, bạn đã bỏ nhiều năm thu gom kiến thức để có 1 nền tảng tốt, có thể vào các cty với mức lương 400 - 800$, có thể trang trải tốt cho cuộc sống, gia định bạn gái ... bỗng nhiên 1 cái bụp, nhà nước bắt bạn đi NVQS và với cái tư tưởng trên, bạn phải bỏ việc học + cv của bạn đi NVQS, mà ai cũng biết vớ ngành IT 6 tháng là đã đủ mất tất cả, huống chi là 3 năm. Khi bạn "phục vụ" cho tổ quốc xong, được cái gì ? ok, đã trả ơn cho nhà nước, giờ đây bạn phải 1 là học 1 cái điên khùng cấp tốc để hy vọng có thể làm lại ngành IT nhưng việc này đòi hỏi 1 nghị lực cực lớn ko phải ai cũng có, 2 là bạn phải chuyển sang 1 nghề nhàn nhàn sống qua ngày, chưa kể nếu gia đình khó khăn thì lại càng khó khăn hơn. Liệu có phải nên "ko ích kỷ" như bạn nói để trả ơn nhà nước rồi chấp nhận biến chuyển lớn trong cuộc sống của mình ko ?

Vĩnh Thắng
12-10-2008, 23:58
Nhất trí với Sặc Sặc! :)

YeuCHAT
13-10-2008, 00:09
chỉ sợ đi về chả ai nhận đi làm thôi.

Bajn nsoi sai rồi...:( Có việc đó.

Bên phường sẽ hứa đúng như lời mính nói với những người đi NVQS là sẽ giới thiệu việc làm khi ra quân. Và bạn ra quân thì họ giữ đúng lời hứa:

+ Canh xe
+ Bảo vệ

Thân ái,

Tôi thì ủng hộ quan điểm của bạn ngocquang19877, và hoàn toàn ko đồng tình với ý kiến bạn Sặc Sặc

Cái này suy luận & nói thì rất dễ nhưng ngoài thực tế ko phải như trên lý thuyết như bạn suy luận. Nếu đối với 1 người vô công rỗi nghề, ăn bám ... thì đi NVQS thì ko có gì để bàn cãi. Thử tưởng tượng, bạn đang là 1 IT Admin, bạn đã bỏ nhiều năm thu gom kiến thức để có 1 nền tảng tốt, có thể vào các cty với mức lương 400 - 800$, có thể trang trải tốt cho cuộc sống, gia định bạn gái ... bỗng nhiên 1 cái bụp, nhà nước bắt bạn đi NVQS và với cái tư tưởng trên, bạn phải bỏ việc học + cv của bạn đi NVQS, mà ai cũng biết vớ ngành IT 6 tháng là đã đủ mất tất cả, huống chi là 3 năm. Khi bạn "phục vụ" cho tổ quốc xong, được cái gì ? ok, đã trả ơn cho nhà nước, giờ đây bạn phải 1 là học 1 cái điên khùng cấp tốc để hy vọng có thể làm lại ngành IT nhưng việc này đòi hỏi 1 nghị lực cực lớn ko phải ai cũng có, 2 là bạn phải chuyển sang 1 nghề nhàn nhàn sống qua ngày, chưa kể nếu gia đình khó khăn thì lại càng khó khăn hơn. Liệu có phải nên "ko ích kỷ" như bạn nói để trả ơn nhà nước rồi chấp nhận biến chuyển lớn trong cuộc sống của mình ko ?

Tớ thích bài này... hay hay hay

Kha_kha
13-10-2008, 00:41
... bỗng nhiên 1 cái bụp, nhà nước bắt bạn đi NVQS và với cái tư tưởng trên, bạn phải bỏ việc học + cv của bạn đi NVQS, mà ai cũng biết vớ ngành IT 6 tháng là đã đủ mất tất cả, huống chi là 3 năm.
3 năm ở đâu ra vậy? :-"

iviisslove9x
13-10-2008, 05:50
iviisslove9x nói thiếu rùi đi NVQS ở Mỹ có thể bạn sẽ được ra chiến trường như Iraq, Afghanixtan... còn ở Việt Nam thì bạn có thể đi trồng rau ---> đi chiến trường chắc dễ sống hơn ở nhà trồng rau ^ ^. (chứ các bạn nghĩ quân Mỹ tăng viện cho các chiến trường và căn cứ quân sự lấy đâu ra? sinh sản vô tính ah?
Thứ nữa bộ hồi chiến tranh Việt Nam Mỹ xài vũ khí thời nguyên thủy nên mới thua Việt Nam nhà ta. Bó tay luôn. Thế mà cũng có người ủng hộ nữa.

Lính Mỹ muốn đi ra Irag chiến trận. Họ được quân đội cân nhắc rất kỹ, không bắt buộc và có chế độ hậu đãi rất nhiều cho họ và gia đình họ.

Cụ thể sơ sơ theo tui biết Lính Thủy Đánh Bộ được hưởng lương cao cấp (trên 5.000USD/month) Ra chiến trường hơn 4 năm được cấp nhà ở. Gia đình họ được Chính Phủ lo rất hậu đãi, có bảo hiểm cho gia đình họ mãi mãi nếu họ mất đi ngoài chiến trường.

Còn việc Mỹ thua Việt Nam hay thắng từ xưa đến nay, dân tộc VN bị mấy ông sử học chụp mũ hết thôi. Nếu tổng thống Kenedy không bị ám sát, ổng thống mới lên rút quân thì bây giờ, Việt Nam ta biết đâu là hòn ngọc Viễn Đông. Bejing còn thua xa Sài Gòn!

Nên nhớ là rút quân, chứ thấy Irag nhà ta không, quân sự của Irag thâm hậu gấp đôi Việt Nam ta, chỉ 3 ngày, quân đội Mỹ đã chiếm đến Thủ Đô, tổng thiệt hại bên Mỹ chưa đến 5 mạng !

Các bác có nhận thấy các nhà sử học Việt Nam có bao giờ được cấp bằng Quốc Tế không ? từ đó suy ra mà hiểu !

1 bài viết chân thật!

Tuy nhiên, nếu nhà nước ta chịu khó quan sát kỹ, nhìn ra kỹ một chút thì hay biết bao nhiêu . Đúng là "chúng ta đang sống trong thời bình, việc đi NVQS được học trồng rau, nuôi lợn hay tham gia vào các hoạt động làm kinh tế là cần thiết" Nhưng đang có ý tưởng lớn như Bill Gates (cũng rớt Đại Học) rồi đi nghĩa vụ ....còn đâu ra Microsoft - Facebook.

+ Thử nghĩ xem, những ông cán bộ Đảng. Đi bộ đội miền Bắc gì đó không biết, sau này về thành đại gia,không cần lao động, không cần nghĩ ngợi, chỉ cần chữ ký, 1 tháng lương tới cả trăm triệu ... Nếu đi NVQS mà được như thế. thì ai dại mà chẳng đi ?

ohisee oh i see
13-10-2008, 06:50
Nhất trí với Sặc Sặc! :)

Tôi cũng nhất trí lun. Hôm nọ qua bển chơi bị dính mấy nhát đạn khi đi super thị.

security_plus
13-10-2008, 09:22
Có một điều em cũng đang thắc mắc là lực lượng (số lượng) quân nhân VN chúng ta thuộc loại đông nhất rồi. Nếu mà bắt buộc ai cũng phải đi NVQS thì tiền đâu để nuôi "anh/em" này???? :)

lqkhoi
13-10-2008, 09:59
Có một điều em cũng đang thắc mắc là lực lượng (số lượng) quân nhân VN chúng ta thuộc loại đông nhất rồi. Nếu mà bắt buộc ai cũng phải đi NVQS thì tiền đâu để nuôi "anh/em" này???? :)

Câu hỏi hay. Nhớ ngày xưa bọn tôi được giáo dục như thế này. VN có 1 cái rất hay là ở VN quân đội tự nuôi chính mình. Quân đội VN biết làm kinh tế nên không bao giờ tạo gánh nặng cho xã hội. Lúc đó nghe vậy thấy hay lắm và tự nhủ sao bọn US nó ngu thế không biết làm vậy.

Nhưng khi lớn lên biết tìm hiểu tí thì hiểu tại sao không có nước nào cho phép quân đội làm kinh tế trừ 2 nước TQ và VN ( TQ cũng đã bỏ chuyện này cách đấy vài năm). Nó cũng tương tự như anh vừa đá bóng vừa thổi còi, và với vô số những đặc quyền đặc lợi mà quân đội được hưởng và áp dụng vào kinh tế nó tạo ra vô số những bất bình đẳng trong việc cạnh tranh kinh tế. Hãy nhìn cách Viettel đã sử dụng ưu thế của mình trong việc cạnh tranh, hay nhìn vô số nhà hàng khách sạn nằm trong khuôn viên câu lạc bộ Hải quân của cảng Ba Son, hay cách Quân Khu 7 sử dụng đất trong việc kinh doanh nhà hàng khách sạn.

Bây giờ chính chính quyền VN đang cố gắng hạn chế và đặt mục tiêu vào năm 2011 sẽ không cho phép quân đội làm kinh tế. Nhưng có làm được không, và khi đụng chạm đến "bình sữa" của những người có súng, chuyện gì sẽ xảy ra ? Và làm sao đủ tiền để nuôi 1 đội quân thuộc vào hàng đông trên thế giới ?

MyRussia
13-10-2008, 10:43
Ở đây có những người nói là nên đi nvqs để rèn luyện ư, yêu nước ư, rồi khi có chiến tranh thì ra trận ư, yêu tổ quốc...........
Đúng thật là sáo rỗng.Đâu cần NVQS có chắc chắn vậy không...........hay khi đi về các bạn không có nghề nghiệp gì hay chỉ đi trông xe hoặc làm bảo vệ - quen biết 1 tý thì làm công an xã cho oai.
Chúng ta cần suy nghĩ thật kỹ xem làm sao có lợi nhất cho gia đình và bản thân thì chúng ta làm thế thôi..........
Ở nhà kiếm tiền cho bản thân và gia đình cũng là xây dựng quê huơng đất nước đúng ko ?
Với tính hình hiện nay của chúng ta thì tôi nhất quyết không đi NVQS

jewry
13-10-2008, 10:48
ấy chà, mình viết topic này chủ yếu là để thư giãn cho mọi người một chút,đáng lý để ở mục thư giãn nhưng không hiểu sao lại bị chuyển qua đây. Không ngờ đề tài NVQS lại thu hút được nhiều sự quan tâm đến vậy.
mình đã đọc hết các ý kiến và mình thấy là bên nào cũng có lý lẽ rất đáng được xem xét.
thứ nhất, NVQS hầu như được áp dụng ở tất cả các nước kể cả Mỹ. Điều này rõ ràng đã khẳng định được tầm quan trọng cũng như sự cần thiết của NVQS. cho nên Việt Nam cũng như các nước có một chế độ NVQS của mình. NVQS là trách nhiệm thiêng liêng và cao quý chỉ dành riêng cho những người đàn ông thật sự.
và mình chắc mọi người đều đồng ý rằng trốn NVQS là một hành động hèn nhát và vô trách nhiệm trước hết với chính bản thân và gia đình, làng xóm và cao nhất là với quê hương, Tổ quốc. Quan điểm của mình luôn cho rằng chúng ta nên hoàn thành trách nhiệm thiêng liêng này.
Thứ hai, mặc dù gọi là "nghĩa vụ" tức là trách nhiệm phải thực hiện, tuy nhiên chúng ta vẫn có "quyền" yêu cầu tạo điều kiện để thực hiện nghĩa vụ thiêng liêng đó. Hãy nhìn thẳng vào sự thật rằng NVQS tại nước ta vẫn chưa đáp ứng được tất cả điều kiện đấy.
Thứ ba, mình không chắc việc so sánh có nên hay không bởi vì các nước khác nhau có nền kinh tế, truyền thống văn hóa, điều kiện hoàn cảnh... khác nhau. không thể áp dụng như nhau từ nước này qua nước khác được. mình chỉ có thể tìm hiểu các nước khác thực hiện như thế nào để tham khảo chứ không thể phê phán.
Trên đây là ý kiến chính thức và nghiêm túc của mình.(không giỡn nữa).Bạn nào có ý kiến khác mình sẵn sàng cùng bàn luận.

MyRussia
13-10-2008, 11:35
Cảm ơn bạn đã khởi xướng ra cái thảo luận này.
Bạn cho việc đi NVQS của chúng ta hiện nay là gì : Nếu nó môi trường để chúng ta học tập và rèn luyện để phát triển sự nghiệp thì là sai hoàn toàn vì có bao nhiêu người thành công trong sự nghiệp khi đã kết thúc NVQS.Địa phương chúng ta sẽ tạo điều kiện cho ta 1 công việc như trông xe và chúng ta sẽ lấy 5000 hay 10.000 hoặc nhiều hơn nữa để kiếm tiền chăng xin nhớ rằng nhà nước sẽ quản lý chặt hơn chúng ta không lấy cao dc đâu :-d.
Vào đó để rèn luyện sức khỏe ư cái này tôi cũng không cần vì có 100.000 tập thể hình 1 tháng hoặc chạy bộ hoặc tham gia thể thao với bạn bè là khỏe rồi đâu cần phải NVQS để cho khỏe người.
Các bạn tham gia NVQS hãy xét xem được gì và mất gì để có được quyết định đúng đắn có hay không khi tham gia NVQS
Tôi sợ rằng có 1 sự ngầm xắp đặt những ai có khả năng đi học thì sẽ đi học còn ai mà không có khả năng đi học thì sẽ phải đi NVQS .
Nhưng những ai không đi học được thì lại phải mất 18 tháng Ư

superthin
13-10-2008, 11:40
Là công dân nam thanh niên thì việc tòng quan theo luật quân sự của nước đó chẳng có gì phải bàn cãi. Mình nói rồi, các bạn nào thấy cái đó là vô bổ, là mất thời gian thì chạy ra nước ngoài đi, hoặc đi Mỹ đi, ở đó có tự do đấy, nhiều bác cứ xem đó là thiên đường, liệu nó có cho qua nó dễ dàng? Hay là nó cũng đuổi cổ về?

Luật thì chỉ có thi hành hoặc bị phạt / đi tù ngồi chơi chứ không có bình luận gì. Còn bác nào cao thủ võ lâm và thấy nhà nước thế nọ thế kia là không công bằng, là ép uổng,... thì có ngon lên làm chính quyền để cải tổ hiện trạng đó đi? Có làm được không hay là việc đó là quá khó. Tốt hơn hết là nếu được gọi thì đi khám, nếu trúng tuyển thì lên đường sau Tết Âm Lịch và vui vầy trong đó 18 tháng rồi về, nó như một chuyến du lịch bụi, chả có cái đ.... gì phải trốn cả. Mọi sự so sánh được - mất, thiệt - hơn, nói theo các cụ là có "tư tưởng con buôn" hoặc "kẻ cơ hội" hay đúng hơn là "những thằng hèn". Đời vốn không công bằng, đừng đòi hỏi nó phải công bằng. Việc đòi hỏi xã hội luôn phải công bằng thì chỉ có bằng việc đi ra thấy đất nó nghiêng thì lấy dao ra mà vạt chân đi để đi khỏi bị nghiêng :D

ITandTI
13-10-2008, 11:58

Mấy anh có óanh trận không mà biết hết vậy, nhảm quá àh, không biết thì dựa cột mà nghe
Đánh trận mà hỏng có tình báo thì đánh sao thắng nổi,mình thắng vì mình có spy trong lòng địch rồi. Thực chất địch là ta, người ở địch mà lòng hướng về ta, một thể thống nhất, Người biết,người không biết ĐCSVN, nhưng vẫn hoan hô vui mừng chào đoán ĐCSVN. Nếu là tôi sống thời đó,có thể khỏi cần các anh bảo tôi NVQS,khi sống trong hoàn cảnh thế, bằng chứng là nhật ký ĐTT, nữ còn thế huống hồ nam nhi.... khi đã một lòng ra đi. Giờ thì có tiền quyền lực, có ai đi NVQS hay là trốn đi với cái mác là du học. Thử hỏi lòng nào mà di NVQS

saomain
13-10-2008, 11:59
học IT thì đi xong 18 tháng nghĩa vụ được phường giới thiệu làm bảo vệ,như vậy chắc hay lắm nhỉ? Nhìn cho thực tế 1 chút,quyền lợi trước,nghĩa vụ sau.

lee_huynh306
13-10-2008, 12:14
Sao cứ đi so với US mà không so với Korea hay China? Qua đó thử coi có trốn được không...

vuacuagai
13-10-2008, 12:20
Sao cứ đi so với US mà không so với Korea hay China? Qua đó thử coi có trốn được không...

ở bên đó cứ đến tuổi là đi, ko có hoãn do đi học đâu. do đó tuổi sinh viên của nó thường lớn hơn mình 2 tuổi.

phoipha
13-10-2008, 13:02

>>> Nên có khái niệm đúng hơn về an toàn
Thử vào mục pháp luật trên VNExpress xem thế nào là "Việt Nam an toàn". Giết người cướp cạn giữa ban ngày là chuyện thường xuyên. Ngoài ra, trước đây có 1 bài vui của báo TuoiTre nói rằng: nếu xem 1 vụ tai nạn máy bay làm chết hàng trăm người ở các nước khác là thảm họa quốc gia, thì mỗi ngày VN sẽ có 1 thảm hoạ quốc gia như vậy. Theo thống kê thì mỗi ngày có 100 người chết vì tại nạn giao thông ở VN

Lâu lâu ở US có 1 vụ học sinh cầm súng pằng pằng làm chết vài chục người làm cả thế giới náo động, thì ở VN cũng có hàng chục vụ cầm dao cứa cổ mỗi ngày đấy.

Vậy bạn có cảm thấy an toàn không?

Tổ quốc đã làm gì cho bạn? Câu hỏi của một kẻ ích kỷ không hơn. Chẳng khác nào thằng con gân cổ lên hỏi bố nó đã làm được gì cho nó một cách vô ơn.

Xin lỗi bạn nhé, Đ không phải là bố của tôi, thế nhé

dungcauduong
13-10-2008, 14:26
Di NVQS la quyen va nghia vu cua moi nguoi , sao cac ban lai co y dinh tranh ne nhu vay.

saomain
13-10-2008, 14:29
Di NVQS la quyen va nghia vu cua moi nguoi , sao cac ban lai co y dinh tranh ne nhu vay.
vì học IT mà phải bỏ 18 tháng đi nghĩa vụ coi như tự đào thải mình.Vả lại đây toàn là nghĩa vụ chứ chẳng có chút quyền nào ở đây cả,nếu có quyền thì người ta được phép chọn hay không chọn.

future_star
13-10-2008, 14:42

Nhưng ở đó thằng nào cũng phải đi cả. Còn ở VN thì sao. Thử hỏi mấy thằng con ông cháu cha có đứa nào phải đi ko, hay toàn dân đen đi cả. Chả việc gì phải đưa mình ra làm con tốt thí.

Maxx
13-10-2008, 15:48
mình thì rất muốn đi mà năm nào khám SK cũng bị đánh rớt, chán thế 1m77 70kg chứ có ít đâu :((

Uzumaki_Naruto
13-10-2008, 16:06

đảng và nhà nước không phải bố của dân, mà nhà nước chúng nó là đầy tớ của dân, do dân và vì dân, dân đóng thuế dân có quyền đòi hỏi chính quyền và nhà nước đã làm gì được cho dân :)

mufaga
13-10-2008, 16:28
đảng và nhà nước không phải bố của dân, mà nhà nước chúng nó là đầy tớ của dân, do dân và vì dân, dân đóng thuế dân có quyền đòi hỏi chính quyền và nhà nước đã làm gì được cho dân :)

vỗ tay cho câu nói của bác này..
nói quá chuẩn
tiện thể nói lun.. tuy em mới 16 tuổi thôi nhưng chắc chắn em sẽ trốn nvqs

tkkhanh
13-10-2008, 16:38
chỉ có những dân không phải con ông cháu cha mới phải lo đi nghĩa vụ thôi, chứ con ông cháu cha, ăn chơi xả láng, đâu cần lo gì nghĩa vụ quân sự, đâu ai dám dụng đến những tên đó

YeuCHAT
13-10-2008, 16:44
chỉ có những dân không phải con ông cháu cha mới phải lo đi nghĩa vụ thôi, chứ con ông cháu cha, ăn chơi xả láng, đâu cần lo gì nghĩa vụ quân sự, đâu ai dám dụng đến những tên đó

Tớ có quen với 1 số thằng thuộc COCCC, nhưng nó vẫn bị bố mẹ chúng nó ( chứ không phải bên Phường hay Quận) ép chúng nó đi NVQS. Hỏi kỹ ra thì biết nhờ đi NVQS, chúng nó mới vô được Đảng "nhanh", nhanh tiếp nối con đường "CM" của bố mẹ chúng. Bố mẹ chúng phải chuyển Công tác lên Quận, nên muốn giao cái Phường lại cho nó quản lý :D

security_plus
13-10-2008, 17:11
Tớ có quen với 1 số thằng thuộc COCCC, nhưng nó vẫn bị bố mẹ chúng nó ( chứ không phải bên Phường hay Quận) ép chúng nó đi NVQS. Hỏi kỹ ra thì biết nhờ đi NVQS, chúng nó mới vô được Đảng "nhanh", nhanh tiếp nối con đường "CM" của bố mẹ chúng. Bố mẹ chúng phải chuyển Công tác lên Quận, nên muốn giao cái Phường lại cho nó quản lý :D

Mới cỡ phường mà đã được liệt vào COCC à? :)

YeuCHAT
13-10-2008, 18:20
Bạn biết chuẩn nào để làm COCC ??? :D

Phường tớ ở thằng con thằng Phó CT Phường cũng thuộc hàng ngon rồi...

MyLifeForShare
13-10-2008, 18:29
Bạn biết chuẩn nào để làm COCC ??? :D

Phường tớ ở thằng con thằng Phó CT Phường cũng thuộc hàng ngon rồi...
Người quen (phải thân nha) hoặc ai đó trong gia đình làm to (cỡ từ xã phường là đủ là đủ xài rồi).
Còn COCC to lớn thế nào còn phải xét sau, đại loại COCC nhỏ sẽ hơn dân thường, COCC lớn sẽ hơn COCC nhỏ v.v...

P/S: hôm bữa chat có thằng nó bảo nó là COCC, còn dọa sẽ tố cáo tớ vì tội vi phạm bản quyền của Google do làm cái Image Search, hãi quá, may mà tới giờ chưa thấy động tĩnh gì ^^

goidaumaylanh
13-10-2008, 18:37
Đề nghị Mod xóa bài này đi.

thaodangkt
13-10-2008, 19:17
Ai học được thì cố đi học ,còn ai cảm thấy ko học nổi thì cũng nên đi thực hiện NVQS đi, vừa thực hiện nghĩa vụ với TQ vừa rèn luyện thể chất và bản lĩnh.

saomain
13-10-2008, 20:45
"đầy tớ" mà lại bắt buộc "chủ" đi NVQS,hay thật.

nvqa
13-10-2008, 21:12
Vì sao phải trốn NVQD?.
Nếu ai cũng nghỉ như các ông thì biên giới, hải đảo, an ninh tổ quốc để cho ai?.
...đừng nên bi quan và cũng đừng nên lạc quan quá các bác à...nghĩ như vậy dần sẽ dẫn đến chủ quan đó.

hoang_khuong
13-10-2008, 23:11
Các bạn đừng so sánh với những thằng con ông cháu cha làm gì.Sao không so với những đứa trẻ bụi đời phải vào đời sớm để thấy rằng mình còn quá may mắn.Các bạn có thể quá may mắn khi học hành đàng hoàng ra trường lương vài trăm $ còn chê thấp trong khi có những thanh niên chỉ ước được học 1 cái nghề ra làm công nhân để sống là mãn nguyện rồi.Cuộc đời là vậy, luôn không công bằng, nhưng trong hoàn cảnh bản thân, các bạn hãy cố gắng hết mình đi, để ít ra không hổ thẹm với bản thân.

.Mình nói cái này hơi quá, nếu anh em nào không có thì cho mình xin lỗi trước : thanh niên bây giờ thừa hưởng tác phong nông dân, tùy tiện từ ngày xưa để lại, học tập thêm lối sống tự do tân thời nên kỉ luật và ý thức kém lắm.Vì vậy đi nghĩa vụ 18 tháng để được rèn luyện tác phong kỉ luật quân đội là tốt nhất lol

http://i410.photobucket.com/albums/pp181/hoanggia_baokhuong/Image350b.jpg

Hình này mình chụp trong lần hội thao giai đoạn II năm 2008 , trước khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự dân quân tại địa phương.Thấy cái hoa hồng không ? Bắn đạt loại Giỏi mới có đấy nhé

Tên Miền
13-10-2008, 23:16
Các bạn đừng so sánh với những thằng con ông cháu cha làm gì.Sao không so với những đứa trẻ bụi đời phải vào đời sớm để thấy rằng mình còn quá may mắn.Các bạn có thể quá may mắn khi học hành đàng hoàng ra trường lương vài trăm $ còn chê thấp trong khi có những thanh niên chỉ ước được học 1 cái nghề ra làm công nhân để sống là mãn nguyện rồi.Cuộc đời là vậy, luôn không công bằng, nhưng trong hoàn cảnh bản thân, các bạn hãy cố gắng hết mình đi, để ít ra không hổ thẹm với bản thân.

.Mình nói cái này hơi quá, nếu anh em nào không có thì cho mình xin lỗi trước : thanh niên bây giờ thừa hưởng tác phong nông dân, tùy tiện từ ngày xưa để lại, học tập thêm lối sống tự do tân thời nên kỉ luật và ý thức kém lắm.Vì vậy đi nghĩa vụ 18 tháng để được rèn luyện tác phong kỉ luật quân đội là tốt nhất lol

Hình này mình chụp trong lần hội thao giai đoạn II năm 2008 , trước khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự dân quân tại địa phương.Thấy cái hoa hồng không ? Bắn đạt loại Giỏi mới có đấy nhé

Trên 25d là loại giỏi (30d tối đa). Bắn 3 viên :D

Bạn bắn 3 tư thế hay K63? Ban ở Quận nào phường nào thế?

p/s: MÀ bạn nói hay quá, sao bạn không đi NVQS mà lại đi Dân Quân. Trong dân quân không có khái niệm "Nghĩa Vụ Quân Sự Dân Quân" như bạn nói, đi dân quân theo lý thì là đi "tự nguyện". Phường kêu bạn đi DQ bạn có quyền từ chối.

conank
13-10-2008, 23:27

Tất nhiên bạn nói không sai. Nhưng đâu phải tự nhiên được vài trăm $ nếu không đổ công sức ra học.

ngocquang19877
13-10-2008, 23:40

Công bằng hay không công bằng thì là do cảm nhận của mỗi người. Chính bạn thấy bất công thì hãy trau dồi kiến thức và tìm kiếm cơ hội để san lấp khoảng cách bất công đó, đừng nên ép những người khác giống bạn :).

PS: Với lại không phải cứ là thanh niên Viet Nam thì phải kỹ luật và tác phong kém đâu :), nó tuỳ vào giáo dục và gia đình nữa.

Tất nhiên bạn nói không sai. Nhưng đâu phải tự nhiên được vài trăm $ nếu không đổ công sức ra học.

Bác conank đừng đi qua Úc nữa, đi theo em em chỉ cho coi bảng điện tử là đủ sống rùi lol.

YeuCHAT
13-10-2008, 23:56
Cô gái đưa 2 tấm hình về nhà khoe ông Bố:

- Bố ơi anh này vừa đoạt giải "Doanh Nhân trẻ năm 2007". Anh này học hành tử tế, ảnh không có đi lính gì cả(trốn NVQS).

http://tuanvietnam.net/Library/Images/62/2007/10/10_10/kinhdoanhtre.jpg
(Hình VD chỉ có tính minh họa, không phải nhân vật thật)

- Bố ơi còn anh này đi lính, vừa mới bắn được hoa hồng đó bố. Anh này đi lính, ảnh mới TN THPT thôi. Ảnh thi rớt ĐH Bách Khoa năm ngoái do thiếu 20đ... Đi lính được địa phương ưu tiên đó bố. Dự tính ảnh đi NVQS xong địa phương sẽ giới thiệu việc làm... giữ xe cho anh ta đấy bố.
(Hình VD chỉ có tính minh họa, không phải nhân vật thật)

Cả 2 anh đều thật lòng, không phải sở khanh..v.v..vv.

Vậy theo các bạn ông bố có thiện cảm với ai hơn :)

Rockman87
14-10-2008, 00:17
Cô gái đưa 2 tấm hình về nhà khoe ông Bố:

Cả 2 anh đều thật lòng, không phải sở khanh..v.v..vv.

Vậy theo các bạn ông bố có thiện cảm với ai hơn :)

Theo em ông bố có thiện cảm với ông doanh nhân, nhưng cô gái chắc chắn sẽ chọn a.Lính vì anh ta "bắn" giỏi!

VNH_Return
14-10-2008, 00:35
Cô gái chưa cho ông doanh nhân bắn thử sao biết ông nào hơn.

saomain
14-10-2008, 00:46
tình hình là học IT thì tốt hơn là nên né cái NVQS

cavaly
14-10-2008, 02:44
vào DH là dc miễn mà

iviisslove9x
14-10-2008, 06:09
Bây giờ, chúng ta rèn luyện đạo đức, tác phong hay chúng ta lo cho bản thân chúng ta, gia đình chúng ta và xã hội chúng ta ?

Nếu rèn luyện tác phong thì suốt 12 năm trời đèn sách bỏ ra làm gì ? Sao không để 12 năm đó rèn luyện tác phong ?
Nếu chúng ta có học, tác phong chúng ta sẽ như người có học mà thôi, Hãy nhìn những doanh nhân trẻ, những người trí thức, cao học trẻ hiện nay. Hỏi có nhiều người đi NVQS chưa ?

Hay phải chăng đổi lại công ơn cho Tổ Quốc là chúng ta phải đi giữ xe, bưng cafe khi xuất ngũ. Công ơn cho tổ quốc hay công ơn cho mấy lão "Lão Thành Cách Mạng". Nhìn con mấy lão có ai đi NVQS không ?

Khi nào chúng nó đi.chúng ta mới di

conank
14-10-2008, 06:38
Bác conank đừng đi qua Úc nữa, đi theo em em chỉ cho coi bảng điện tử là đủ sống rùi lol.
Tên bắn rồi, em chơi BĐS thôi, nhìn bảng điện tử đau mắt lắm :emlaugh:

Maxx
14-10-2008, 17:14
sửa tên topic cái. tên cũ không hay!

superthin
14-10-2008, 21:37
vào DH là dc miễn mà
Nói sai bét. Chả hiểu gần đây thì luật có thay đổi hay chưa. Nhưng những năm trước thì mình thấy có thằng hàng xóm đang học thạc sĩ trường & đang làm trợ giảng ở trường đại học Công lập nhà nước đàng hoàng mà vẫn phải tòng quân đấy thôi. Thời gian học đại học là được hoãn chứ không được miễn.

Nói đi nói lại thì có nhiều bác ở đây cứ vỗ ngực xưng tên là ta thực tế, hợp thời thế. Nhưng việc trốn thi hành nghĩa vụ quân sự (còn được gọi đi nhưng chiếu theo luật thì được miễn, hoãn là việc khác) khi được gọi là vi phạm pháp luật, mà vi phạm pháp luật thì có thể bị báo chí ở Việt Nam gọi là...tội phạm cơ đấy. Nào đếm xem đã có bao nhiêu "tên tội phạm" trong này.

Nhiều bác trong này cũng tỏ thái độ là hơi có thái độ xách mé với chính quyền, với nhà nước hoặc cay cú với "con ông cháu cha". Việc gì phải thế nhỉ? Đời vẫn cứ vui và ta vẫn cứ say. Bức bối quá thì trời mưa ra bờ kênh uống rượu xỉn và ngủ một đêm với chăn màn là sao trời và không khí, nước mưa đến 8 giờ sáng hôm sau tỉnh lại thấy vẫn ta còn yêu đời lắm lắm dù cuộc sống nghèo khổ, khó nhọc, nhiều điều chưa hài lòng, ấy là superthin.

ngocquang19877
14-10-2008, 22:52
Nhiều bác trong này cũng tỏ thái độ là hơi có thái độ xách mé với chính quyền, với nhà nước hoặc cay cú với "con ông cháu cha". Việc gì phải thế nhỉ? Đời vẫn cứ vui và ta vẫn cứ say. Bức bối quá thì trời mưa ra bờ kênh uống rượu xỉn và ngủ một đêm với chăn màn là sao trời và không khí, nước mưa đến 8 giờ sáng hôm sau tỉnh lại thấy vẫn ta còn yêu đời lắm lắm dù cuộc sống nghèo khổ, khó nhọc, nhiều điều chưa hài lòng, ấy là superthin.

Bác không khe Marx dạy, hạnh phúc là đấu tranh sao :). Có thể đối với bác hạnh phúc là ngủ, là ăn được 1 bữa no, là được ngủ với 1 em chân dài, còn đối với nhiều người khác, thì họ cảm thấy hạnh phúc khi đấu tranh cho lẽ phải, cho sự công bằng, cho sự tiến bộ mặc dù xã hội đôi khi lại không chấp nhận những người như họ :).

Thôi lạc đề thể đủ rồi, mời các bác quay trở lại topic nào lol.

hoang_khuong
14-10-2008, 23:48
Trên 25d là loại giỏi (30d tối đa). Bắn 3 viên :D

Bạn bắn 3 tư thế hay K63? Ban ở Quận nào phường nào thế?

p/s: MÀ bạn nói hay quá, sao bạn không đi NVQS mà lại đi Dân Quân. Trong dân quân không có khái niệm "Nghĩa Vụ Quân Sự Dân Quân" như bạn nói, đi dân quân theo lý thì là đi "tự nguyện". Phường kêu bạn đi DQ bạn có quyền từ chối.

Hôm đó mình bắn 3 tư thế bằng AR15 (mình thích bắn K63 để thước ngắm 3 hơn)

Nếu tuổi mình còn nhỏ mình đã đi nghĩa vụ quân sự tập trung rồi.Hồi đó học hết trung cấp, muốn học tiếp ĐH nên mới đi dạng nghĩa vụ tại địa phương.Xét kĩ ra nó vẫn là nghĩa vụ đó vì dân quân cũng là 1 trong 3 cánh quân của nhà nước (bộ đội chủ lực, bộ đội địa phương và dân quân).

Đúng là mình có quyền từ chối đi dân quân nhưng nếu không đi thì mình sẽ phải đi nghĩa vụ tập trung (chỉ hoãn NVQS 1 lần thôi).Trong trường hợp của mình, đi dân quân có lợi hơn.

Bây giờ đi dân quân rất được khuyến khích đó vì từ ngày nghĩa vụ tập trung giảm còn 18 tháng, những em nhỏ tuổi đều đi tập trung hết cho nó khỏe, khỏi bị kêu réo trong suốt mấy năm (phường mình có mấy chú xin vào dân quân nhưng do ham chơi quá, không chấp hành nghiêm kỉ luật nên bị loại ngũ và đi NVQS tập trung luôn).Hiện giờ hầu như Phường nào cũng thiếu lính, không còn đủ cơ số như xưa nữa

Và các bạn cũng đừng tưởng ai vào dân quân cũng là những thằng dốt hay không có việc làm nhé.Nếu sắp xếp thời gian tốt, bạn vẫn làm được rất nhiều việc đó.Bản thân mình ban ngày đi học, tối về đi dạy thêm, làm đủ nghề, khuya mới về phường trực gác và tranh thủ học bài.Sau 4 năm mình tốt nghiệp ĐH, hoàn thành nghĩa vụ, đã có chỗ trả mình 400$/tháng rồi đấy, nhưng mình không làm vì tính năm sau sang Phù Tang.Giờ mình chỉ di dạy 1 tuần 3 buổi sáng để kiếm 3M/tháng, dành thời gian còn lại để lo ôn tập thi 3Kyuu và tiếp tục luyện phần mềm CAD/CAM thôi lol

Tên Miền
15-10-2008, 07:13
@ hoang_khuong: Mình đồng ý với bạn. Vì hiện tại mình đang đi Dân Quân Cơ Động đấy (Cách ngày cứ lên phương trực buổi tối, sáng đi làm). Nhưng có điều sướng nhất vẫn là DAN QUÂN THƯỜNG TRỰC phường tớ , đi có 2 năm, sáng đi lên trực như đi làm, chiều tối thì về , y hệt như đi NVQS, nhwung còn ở gần nhà, còn được ăn ngủ ở nhà. Còn bên cơ động phải đi 4-5 năm :(. Hiện tại mình đang chuẩn bị ôn thi học văn bằng 2. Mình đi DQ mới được 1 năm thôi.

Cái mình nói dốt ở dây là "đa phần" tụi lính đi NVQS đó. Thử hỏi trong số chúng nó ai học hết ĐH rồi. Còn dân quân thì ngược lại, phường mình toàn tuyển chọn người có trình độ ĐH vô DQ thì phải? Vì trong A của mình có 15 người thì hết 13 người đang học ĐH hoặc đã TN ĐH. :D

Vui365
15-10-2008, 07:52
Đang chuẩn bị quân để đấu với Trung Hoa hay sao mà dạo gần đây cứ nghe về NVQS suốt, không như mấy năm trước kia. Mọi người có thấy lạ không? Hay do học sinh rớt đại học nhiều hơn các năm trước?

YeuCHAT
15-10-2008, 08:07
Không chỉ có thằng rớt lo, thằng TN ĐH ra trường càng lo ác, 4 năm học tập ĐH bị mất đi chỉ trong 18 tháng :)

U23_VN
15-10-2008, 08:49
Túm lại, đi NVQS theo tớ nghỉ là NGU

1. Có nhiều cách để giúp đất nước, 1000 thằng cầm súng chưa chắc bằng 1 thằng cầm bút or ngồi keyboard (về tìm đọc cuốn sách "Chiến tranh tiền tệ"), và đó cũng là nguyên nhân sâu xa dẫn đến đất nước này ngày càng thụt lùi so với thế giới, vì mấy bác ở trên cứ tưởng rằng từng cầm súng được thì bây giờ cầm bút được nên nhìn làm kinh tế cứ như đánh du kích ấy, chẳng có tầm nhìn

2. Tại sao ta phải đi VNQS trong khi còn rất rất nhiều nhiều trường hợp khác không đi (các quản lý không công bằng, có đứa đi đứa ở, vậy tại sao ta phải đi)

3. Bác học 12 năm trời, bác học 4 năm DH, đi NVQS 18 tháng thao trường về bác còn nhớ gì nữa không, hay lại phải lụi cụi ngồi ôn lại rồi đi làm (đi NVQS về thì chỉ có bảo về và giữ xem là tuyển thẳng thôi)

4. Bác nào nói đi NVQS về khỏe khoắn thì đúng là TO MỒM (hiện nay thành phần đi NVQS thì toàn là nhà nghèo, ít học, vào môi trường đó thì chỉ có đi thao trường rồi ăn nhậu, thuốc lá, bác nào cãi thì cứ gặp mấy người đi về mà hỏi)

Vậy nhé, túm lại 1 kết luận buồn, bạn đi VNQS thì đồng nghĩ với bạn, không có tièn để lo, thứ 2 là không có học, nếu bạn thấy hãnh diện thì cứ đi.

Tôi sẵn sàng ở nhà lo lót để đi học, đi làm, và tiền lương thì cũng đóng thuế thu nhập vậy, cũng là 1 cách giúp đất nước

Dicky_Ng
15-10-2008, 10:33
Tổ quốc đang làm gì cho ta hiện giờ thì ai ai cũng rõ,cũng đang hiện ra trước mắt.Từ chuyện xăng,phí giao thông,chinh sách.....

Tại sao tổng thống My nói câu đó ? bạn hãy nhìn những chế độ an sinh,phát triển giao thông .....

cái câu này chỉ đúng với US thôi...

Còn hiện tại, tôi sống theo: Đừng hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc, mà cần hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta.

2 bác ra nước ngoài vui vẻ. :yes:

saomain
15-10-2008, 12:22
học IT xong đi NVQS về làm bảo vệ

ngondensang2007
15-10-2008, 12:49
pác nào làm mod vào đọc cho topic nó ra mục thư giãn chát chít là vừa đi
topic loãng quá rùi giống chát chít hơn là tư vấn

noibuoncodon
15-10-2008, 13:37
Hồi ức:

Trước ngày lên đường, tôi nhận được rất nhiều lời động viên của người thân, của những người bạn tốt, và hơn hết là những lời cảnh báo của những người đi trước. Tôi còn nhớ, trong một lần giao lưu với những người lính vừa hoàn thành nghĩa vụ quân sự thường trực trở về tái hòa nhập với cộng đồng, chuẩn bị làm lại cuộc đời, tôi có hỏi họ cảm nhận về cuộc sống người lính mà họ vừa trải qua như thế nào. Câu trả lời là 1 cái lắc đầu, 1 cái nhìn xa xăm cùng một giọng hát buồn bã phỏng theo bài nhạc sến “Đêm buồn tình lẻ” (ca sỹ Chế Linh hát rất thành công ca khúc này) nghe như muốn rả rời cả thể xác và tâm hồn, xin trích 1 đoạn trong bài ca chiều lần đó như sau:

“…

Ở trong này, sung sướng lắm ai ơi ai không tin thì đi lính. Lính gì đâu ăn cơm toàn rau muống nhưng khi đi phải xếp hàng. Ngày 8 tiếng học bắn rồi học lăn trên thao trường đầy nắng gió, đến khi chiều về trên tay cầm cuống xẻng, tăng gia rồi sản xuất, ai ơi biết cho chăng... đời lính binh nhì.

…”

Ngày đó, tôi chẳng thể hiểu hết được nội dung câu trả lời của người lính ấy ngoài ý nghĩ lính thì rất khổ (cũng như bao người khác). Và sau này, khi đã là người trong cuộc, tôi cũng đã hiểu được vì sao người lính kia lại trả lời câu hỏi của tôi bằng cách lắc đầu, đôi mắt nhìn xa xăm và cất lên những ca từ hàm chứa biết bao tâm sự trong nỗi lòng sâu thẳm ở mỗi con người ấy... mặc dù lúc đó anh đã tại ngoại - hoàn thành thời gian nghĩa vụ quân sự thường trực, trở về tái hòa nhập với cộng đồng, chuẩn bị làm lại cuộc đời để sống nốt những ngày còn lại của cuộc đời.

Khi viết lên những dòng tâm sự này, tôi chưa từng gặp lại họ sau buổi chiều tháng 2 năm ấy. Tôi biết, tôi chẳng bao giờ được gặp lại họ, bởi vì, họ đã đi xa. Tôi rất cảm phục và trân trọng họ, bởi vì họ đã trải qua một thử thách rất to lớn trong cuộc đời... Thôi thì xin được chúc cho các anh (và cho cả tôi nữa) sẽ được mọi người trân trọng, gặp một tí mai mắn và đủ nghị lực để vượt qua bao chông gai, gian khổ luôn đeo đuổi dai dẳng trong quãng đời còn lại của các anh.

Phan Đăng Lưu
15-10-2008, 14:02
Theo mình thì tùy suy nghĩ của mỗi người về NVQS.

superthin
15-10-2008, 14:54
Túm lại, đi NVQS theo tớ nghỉ là NGU

Khôn kiểu của bác có ngày ra toà án binh ngồi 24 tháng thay cho vào quân đội 18 tháng :w00t:

chutieu007
08-11-2008, 22:49
Cái vụ này chán thật....Đang mún học tiếp ..mà lại chuẩn bị có 1 vé ....Không biết khi về sẽ ra sao đây.....thất nghiệp chăng.. !!!
...Học CNTT mới khỏ ...đi về chắc on thi học lại quá...mà học nổi không...??? Tiền đâu học ??? Chán

tranthanhit
08-11-2008, 23:47
Mình củng đang lo đây! đang học CĐ bị gọi hoài vì là 'thành phần tốt' :D. Sắp tốt nghiệp ròi. Nhưng dự định sẽ học nốt ĐH rồi về đi nghĩ mát 1.5 hi hi hi. Rồi về ổn định lại công việc và đi làm... dc đấy! pro mà sợ jì mất kiến thức như mấy pác kia! chỉ tiếc không biết trong trại có máy tính tính cho mình vào ddth.com không nhỉ?

Nghe quảng cáo Trường Sa thích wá! không biết có nơi nào cho đăng ký đi Trường Sa không nhỉ :D

colorwind
10-11-2008, 14:07
Nghe quảng cáo Trường Sa thích wá! không biết có nơi nào cho đăng ký đi Trường Sa không nhỉ :D

Đi Trường sa chứ có phải đi du lịch đâu bạn, ra đó ở chừng 3 ngày là ngán rồi.

ngondensang2007
10-11-2008, 16:32
gì chứ đăng ký đi trường sa là được ngay khỏi lăn tăn suy nghĩ

anon
10-11-2008, 17:28
...2. Luật mới bây giờ đi nghĩa vụ tập trung là 18 tháng, đi dân quân tại địa phương là 5 năm.Mình khuyên các bạn nếu không còn đường "binh" thì nên đi 18 tháng cho nó khỏe vì thứ nhất được rèn luyện trong môi trường quân đội, thứ hai kết thúc nghĩa vụ được lãnh cả chục "chai" ...

muốn chục chai thì ra Trường Sa nhé!!

...
Cái mình nói dốt ở dây là "đa phần" tụi lính đi NVQS đó. Thử hỏi trong số chúng nó ai học hết ĐH rồi. Còn dân quân thì ngược lại, phường mình toàn tuyển chọn người có trình độ ĐH vô DQ thì phải? Vì trong A của mình có 15 người thì hết 13 người đang học ĐH hoặc đã TN ĐH. :D

vãi lồn
anh nói cho chú nge, đợt Q1 nhất anh đi năm 2002 40% là ĐH (kể cả dân lập luôn nhé), riêng anh mày BK nhé
ở đời đừng khi dễ ai nhé, vãi lồn

Tên Miền
10-11-2008, 18:27
vãi lồn
anh nói cho chú nge, đợt Q1 nhất anh đi năm 2002 40% là ĐH (kể cả dân lập luôn nhé), riêng anh mày BK nhé

Hết chuyện đem Q1 so sánh :emlaugh: dân cư ít, văn phòng, thương mại, giải trí thì nhiều. Mà có lo cũng khó mà lo được như các quận khác . Năm nào Q1 và Q3 củng thiếu quấn, các quận khác phải bổ sung quân thêm cho đủ.

Cứ ủng hộ đi nhé, rồi cứ đi đi nhé... bỏ 18 tháng trời cho những thằng ở nhà vượt qua mặt. Rồi khi đi về hùng hồn tuyên bố "ở đời chưa biết ai hơn ai, tao sẽ cố học lại để vượt qua mày". Nói câu này không biết NHỘT, bộ ở đời chỉ có mình biết cố gắng chắc? Mình tăng tốc lên bộ tụi đi trước đứng đợi mình vượt qua à? Tụi nó không biết tăng tốc à?

anon
10-11-2008, 18:57
Hết chuyện đem Q1 so sánh :emlaugh: dân cư ít, văn phòng, thương mại, giải trí thì nhiều. Mà có lo cũng khó mà lo được như các quận khác . Năm nào Q1 và Q3 củng thiếu quấn, các quận khác phải bổ sung quân thêm cho đủ.

Cứ ủng hộ đi nhé, rồi cứ đi đi nhé... bỏ 18 tháng trời cho những thằng ở nhà vượt qua mặt. Rồi khi đi về hùng hồn tuyên bố "ở đời chưa biết ai hơn ai, tao sẽ cố học lại để vượt qua mày". Nói câu này không biết NHỘT, bộ ở đời chỉ có mình biết cố gắng chắc? Mình tăng tốc lên bộ tụi đi trước đứng đợi mình vượt qua à? Tụi nó không biết tăng tốc à?

vâng chính vì ít nên những thằng nhiều tiền gốc bự xin đi DQTV hết éo có phần cho anh mày

vì vậy đừng có nói

"Cái mình nói dốt ở dây là "đa phần" tụi lính đi NVQS đó. Thử hỏi trong số chúng nó ai học hết ĐH rồi"
nhé

Alien
10-11-2008, 19:10
Mấy anh hãy tình nguyện đi nghĩa vụ. Như vậy là đã cứu vớt cuộc đời cho 1 người rồi :D.

Kha_kha
10-11-2008, 20:22
muốn chục chai thì ra Trường Sa nhé!!

vãi lồn

BK mà ăn nói cứ như dân thiếu văn hóa?

Maolivn
10-11-2008, 20:35
Hôm bữa có 1 ông lại hỏi đang học trường nào, hỏi thăm thì ông ấy nói điều tra thanh niên để đi NVQS :((, cuộc đời sắp tàn rồi

Target_Locked
11-11-2008, 01:47

đường đường là đth.com mà sao ko có 1 cái filter (Word Censoring List) cho những từ nhạy cảm đó nhỉ?

anon
11-11-2008, 09:23

vì dân BK rất bẩn bựa đối với những thằng bẩn bựa như tên_miền

dungvinhntv
11-11-2008, 09:49
Ở trên ddth an nói cho tử tế không được dùng từ bậy bạ thiếu văn hóa trên đây, mình nên thể hiện là người có văn hóa............

Tên Miền
11-11-2008, 10:47
Thằng bạn cấp 3 tớ năm nay cũng ra trường như tớ. Vừa ra xong là bị kêu đi khám NVQS ngay. Cũng may là nó bị giam bằng TN do nợ 1 môn, nên vẫn còn lên trường xin chứng nhận còn đi học được :w00t: nó nói mình là hy vọng trường cho giam bằng đến 25t thì nó mới trả...:emlaugh:

Không biết quy định của BGD là nợ bao nhiêu năm không trả hết thì hủy kết quả học tập nhỉ?

Mr.Eng.Hung
28-11-2008, 13:39
Cho mình hỏi, mình năm nay 21t sang năm sẽ 22t (sinh tháng 1). Mình cũng yếu thích IT nên mới vô đây, nhưng mình là dân xây dựng.

Công ty mình đang công tác là cty nhà nước.Hiện tại, qua tết này, cty sẽ điều mình đi ra Côn Đảo để thi công 1 công trình lớn dưới đó (chừng 1-2 năm mới xong). Vậy mình có thuộc diện hoãn hay miễn VNQS tạm thời.

theo thông tin mình biết thì

- Thanh niên xung phong, cán bộ, công nhân viên chức nhà nước, cán bộ các tổ chức chính trị, xã hội đã phục vụ ở vùng cao có nhiều khó khăn, vùng sâu, biên giới, hải đảo xa xôi từ 24 tháng trở lên;

Mình làm ở Côn Đảo, vậy có thuộc vào "hải đảo" như trên nói không ???

Nếu mình đang làm ở trên đảo nó có quyền kêu mình đi không? Dự tính công trình xong 2 năm, vậy lúc đó mình 24t , tụi nó có quyền kêu mình không?

1. Theo Luật NVQS trong thời bình, công dân nam đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi được gọi nhập ngũ.

2. Theo Luật NVQS thì những trường hợp được miễn và hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình như sau:

- Được miễn khi có một trong các điều kiện sau:
1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;
2. Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;
3. Một con trai của thương binh hạng hai;
4. Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức đã phục vụ từ 24 tháng trở lên ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn.

- Được tạm hoãn khi có một trong các điều kiện sau:

1. Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của hội đồng khám sức khỏe;
2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;
3. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;
4. Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;
5. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được bộ trưởng, thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;
6. Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ qui định;
7. Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Cho mình hỏi ngoài lề chút: Ngoài Côn Đảo có internet và có ĐTDĐ không (mình dùng mạng Viettel) ? Mình sống mà thiếu 2 thứ đó chắc chết.

Spirit
28-11-2008, 18:58
Cho mình hỏi ngoài lề chút: Ngoài Côn Đảo có internet và có ĐTDĐ không (mình dùng mạng Viettel) ? Mình sống mà thiếu 2 thứ đó chắc chết.

Nếu có thì Côn Đảo là Dubai rồi bác.

Mr.Eng.Hung
28-11-2008, 20:37
Nếu có thì Côn Đảo là Dubai rồi bác.

Bạn làm mình hết hồn, thằng bạn nó mới gởi cho mình :D

Côn Đảo đã được phủ sóng điện thoại và chất lượng sử dụng rất tốt H Hiện có 3 mạng điện thoại di động phủ sóng là Vinaphone, Mobiphone và Viettel. Ngoài ra có mạng cố định không dây của Viettel. Cuối tháng 8/2007 Côn Đảo đã kết nối Internet tốc độ cao ASDL. Ngoài ra, Côn Đảo còn có đài phát thanh và truyền hình.

http://vi.wikipedia.org/wiki/C%C3%B4n_%C4%90%E1%BA%A3o

choi-do-co
22-12-2008, 16:31
Nghĩa vụ quân sự là trách nhiệm của mỏi con dân chúng ta phải học tập và thực hiên cống hiến nếu chúng ta cảm thấy trốn tranh NVQS mà công việc của chúng ta đang làm thực sư có it cho xã hội gia đình thiêt yếu thì việc trốn NVQS được coi như là giảm nhẹ.
có 1 cách trốn nghĩa vụ quân sự tôt nhất đó là các bạn cống hiến hết sức mình vào công việc hoc tập thật giỏi là tốt nhất,đúng không các bạn?

noibuoncodon
24-12-2008, 12:12
Làm sao mà đúng được bạn? Sai!

ruckus
24-12-2008, 12:25
Nghĩa vụ quân sự là trách nhiệm của mỏi con dân chúng ta phải học tập và thực hiên cống hiến nếu chúng ta cảm thấy trốn tranh NVQS mà công việc của chúng ta đang làm thực sư có it cho xã hội gia đình thiêt yếu thì việc trốn NVQS được coi như là giảm nhẹ.
có 1 cách trốn nghĩa vụ quân sự tôt nhất đó là các bạn cống hiến hết sức mình vào công việc hoc tập thật giỏi là tốt nhất,đúng không các bạn?

Đúng ở cái ngã nào ?

koutouyo
09-01-2009, 02:01
cận 5 độ thì có phải đi không nhỉ =)) định đi mổ mắt mà thấy thế nên thôi để wa 25 tuổi mổ cũng đc :D

tyvn313
10-12-2012, 03:21

nhiều người không có gia đình , người yêu , sự nghiệp thì cứ oa oa cho rằng mình đúng , bạn đã nói lên 1 khía cạnh thực sự của 1 người fai từ bỏ gia đình công việc người yêu... đi rồi về làm "bảo vệ" hên là người yêu vẫn thủy chung ! hazzz

- - - Updated - - -

nhiều người không có gia đình , người yêu , sự nghiệp thì cứ oa oa cho rằng mình đúng , bạn đã nói lên 1 khía cạnh thực sự của 1 người fai từ bỏ gia đình công việc người yêu... đi rồi về làm "bảo vệ" hên là người yêu vẫn thủy chung ! hazzz

akikoi
28-05-2013, 10:33
Thế hệ trẻ manh động và lười nhác...

InboundMaster
17-07-2013, 15:05
18 tháng nhanh mà, lên đó tập luyện sớm ngày được trở về gia đình thui. mấy ông nặng tư tưởng quá :)