PDA

View Full Version : Ổ cứng 10.2G thành 20G?

tuanmau
16-09-2002, 08:44
Các bác giúp em với cái ổ cứng của đệ tự dưng bỏ đệ ra đi. Ổ của em là 10.2G mà giờ đây Bios lại nhận nó là 20G và hổng có chạy nữa(lúc đầu đệ rất mừng tưởng được thêm 10G Free nào ngờ ra nông nỗi này). Các bác có bác nào biết cách làm cho cái ổ thân yêu của đệ quay lại với đệ thì chỉ giúp đệ với.

dazai
16-09-2002, 11:19
vao bios detect thu xem sao.

teanhatrang
16-09-2002, 12:19
clear bios xong detect lại xem sao/????

chucuoi
16-09-2002, 12:43
Thế bạn nói rõ xem là bạn đã có "ngâm cứu" hay "thí nghiệm" chương trình gì trên nó không?!

DragonPhoenix
16-09-2002, 12:57
Bài viết được gửi bởi tuanmau
Các bác giúp em với cái ổ cứng của đệ tự dưng bỏ đệ ra đi. Ổ của em là 10.2G mà giờ đây Bios lại nhận nó là 20G và hổng có chạy nữa(lúc đầu đệ rất mừng tưởng được thêm 10G Free nào ngờ ra nông nỗi này). Các bác có bác nào biết cách làm cho cái ổ thân yêu của đệ quay lại với đệ thì chỉ giúp đệ với.

Nói cụ thể xem nào ?
Chẳng có cái gì tự nhiên 10GB thành 20GB được đâu

tuanmau
16-09-2002, 18:23
Cảm ơn bà con cô bác đã quan tâm đệ xin nói rõ đây. Lúc đầu đệ đang chạy Win98 nhưng vì muốn thí nghiệm Win2k server mà lại thích chuyển sang Fat NTFS( ổ cứng của đệ chia thành 2 C=4.2G, D=5.4G) Win98 đang chạy trên ổ C:/. Đệ cài Win2k trên ổ D:/ trong quá trình cài đệ convet từ Fat 32 sang NTFS (trong qua trình cài nó có hỏi )xong sau khi convet mà đệ vẫn thấy nó là Fat32 nên một lần nữa đệ format nó sang NTFS xong vẫn thấy nó là Fat32.Ức quá đệ cứ cài thì được nủa chừng nó bắt khởi động lại, khi nó khởi động lại đệ không cài tiếp nữa mà cho chạy Win98. Nhưng mà khởi động cả nửa tiếng vẫn không xong nên đệ tắt máy đi ngủ sang ra khởi động máy thì hỡi ôi nó báo HDD error vào Bios dettec thì nó báo ổ cứng 20G đặt lại 10G thoát ra vẫn vậy. Tất cả là thế đó như vậy là cái ổ cứng của đệ bị làm sao Help me.

DragonPhoenix
16-09-2002, 19:02
Cảm ơn bà con cô bác đã quan tâm đệ xin nói rõ đây. Lúc đầu đệ đang chạy Win98 nhưng vì muốn thí nghiệm Win2k server mà lại thích chuyển sang Fat NTFS( ổ cứng của đệ chia thành 2 C=4.2G, D=5.4G) Win98 đang chạy trên ổ C:/. Đệ cài Win2k trên ổ D:/ trong quá trình cài đệ convet từ Fat 32 sang NTFS (trong qua trình cài nó có hỏi )xong sau khi convet mà đệ vẫn thấy nó là Fat32 nên một lần nữa đệ format nó sang NTFS xong vẫn thấy nó là Fat32.Ức quá đệ cứ cài thì được nủa chừng nó bắt khởi động lại, khi nó khởi động lại đệ không cài tiếp nữa mà cho chạy Win98. Nhưng mà khởi động cả nửa tiếng vẫn không xong nên đệ tắt máy đi ngủ sang ra khởi động máy thì hỡi ôi nó báo HDD error vào Bios dettec thì nó báo ổ cứng 20G đặt lại 10G thoát ra vẫn vậy. Tất cả là thế đó như vậy là cái ổ cứng của đệ bị làm sao Help me.

fdisk /mbr
ko được thì fdisk chia lại partition thui

tuanmau
16-09-2002, 19:17
Hổng thể Fdisk hay Fdisk/mbr được DragonPhoenix à vì nó báo không thấy ổ HDD mặc dù dettect vẫn thấy. Có cách nào khác không?

DragonPhoenix
16-09-2002, 21:51
Hổng thể Fdisk hay Fdisk/mbr được DragonPhoenix à vì nó báo không thấy ổ HDD mặc dù dettect vẫn thấy. Có cách nào khác không?

Bios detect được nhưng trình Fdisk không nhận ra HDD phải ko ?

tuanmau
16-09-2002, 21:56
Đúng như bạn nói Bios detect được ổ nhưng nó báo ổ 20G mặc dù ổ của mình có 10.2G và Fdisk thi không nhận được ổ. Mong nhận được sự giúp đỡ của bạn.Thank

duyson
16-09-2002, 22:40
Dùng thử pattion Magic xem. Nhưng quan trọng bây giờ là phải làm cho BIOS nhận lại như cũ.

dazai
17-09-2002, 09:08
Nếu bạn có gan thì tháo máy ra tìm trên main chổ nào jump cho bios chuyển qua chế độ delete bios sau đó chuyển jump lại và vào bios detect lại thử xem.

tuanmau
17-09-2002, 19:03
Thank chucuoi nhưng mà cái ổ yêu quý của đệ lại bị sứt chỗ cắm cáp mất rồi không bảo hành được chucuoi truyền cách khác đi.

luan138
18-09-2002, 01:04
ban hay thu cach nay nua nghe,lay o cung cua ban qua may kha'c kiem tra xem nhan 10G hay 20G.neu nhan 10G thi ban mai man,ma` neu nhan 20G thi ban cung thu :du`ng chuong trinh pattion Magic (neu ko duoc )du`ng chuong trinh diskedit (truy suat vatli') fiill ve 0 luu lai va khoi dong lai,du`ng ca'c chuong trinh cua segate,maxtor...chia dia do' lai thu xem sao

binst090
19-09-2002, 11:19
Có cách này nhé , bạn hãy thử đem qua máy khác để xem bios có nhận lại không , hoặc thử xem ổ cứng khác vào máy bạn để coi bios nhận đúng không rồi hãy ...lo sợ cũng chưa muộn mà hì...hì..
Sau khi máy khác đó detect ổ cứng của bạn được thì bạn hãy dùng trình DM sữa thử xem sau nếu cả format cấp thấp không được thì đành bó tay vậy , nếu máy bạn vẫn không có vấn đề gì thì ỗ cứng sữa xong khi gắn vào máy bạn sẽ sử dụng bình thường ...

tuanmau
19-09-2002, 19:43
Rất tiếc là các CT mà các bạn cho mình biết đều không nhận ra được cái ổ cứng của mình(như Diskedit, partition margic) chỉ có CT powermax của hãng MAXTOR là nhận ra được cái ổ cứng của mình nhưng nó nhận dung lượng ổ cứng vẫn như Bios detect . Dùng CT này Test thì nó báo partition bị lỗi dùng Format cấp thấp của nó thì không thấy phản ứng gì thế có chán không.Ổ cứng của mình còn bảo hành 1 năm tuy nhiên nó bị sứt chỗ cắm cáp nên chỗ bảo hành họ không bảo hành thế mới khổ giờ máy đành đắp chiếu để đó. Bạn nào có cách gì khác chỉ mình với. Thank

Kado
20-09-2002, 22:03
Chào bạn!!
Có phải ổ cứng của bạn chỉ detect đươc chứ không đọc được, và khi fdisk hay fdisk/mbr thì không được phải không? Nếu vậy bạn chi cần fdisk/X la được, sau đó format lại là sử dụng bình thương.
Đĩa cưng của tui cung mơi bị không đọc đươc như vậy đó, ban thử xem có đươc không.

tuanmau
21-09-2002, 18:36
Cảm ơn Kado nhưng cách của bạn vẫn không ăn thua với cái ổ cứng đầu của mình. Mình xin nói rõ là detect được ổ nhưng nhận sai dung lượng và không chạy được chứ không phải là detect và không chạy được. Sử dụng các CT sửa chữa nó báo" Non Fixer Driver Current" lỗi là như vậy đó bạn nào biết chỉ giúp mình với. Thank