PDA

View Full Version : Khác nhau giữa id và name của thẻ HTML???

polluxhieu
03-10-2008, 17:45
Các bạn ai biết thuộc tính id và name trong thẻ HTML khác nhau như thế nào xin chỉ giáo cho mình với. Cám ơn các bạn rất nhiều!!!

Scripted
14-10-2008, 23:40
Tôi không biết như thế nào để giải thích cho bạn

nhưng name tag sẽ được submit to the server
còn id tag thì không có submit vào server (nhưng rất tiện lợi cho việc javascript)

chắc id là người ta đang áp dụng cho XHTML tại trong XHTML tất cả element điều có id!

Bạn có thể thao kha/o them:
http://www.w3schools.com/tags/att_form_name.asp

hieuga2007
22-10-2008, 11:18
oh. cái này mình cũng đang thấc mắc,

nhưng trong Html còn có label , name, id.

nhiều khi, cả 3 tag này đều được dùng cùng lúc. vậy phân biệt mấy cái này thế nào.
vd:
<label for="first name"><First Name></label>
<input type="text" name="fname" id="fname" size="40">

mong mọi ngừoi giải thích giùm
cám ơn nhiều !!!

thang kho
22-10-2008, 11:58
Em như em biết:
- Name chỉ áp dụng cho các control (textbox, checkbox...). Có thể có nhiều control trùng tên.
- Id áp dụng cho tất cả các thẻ HTML. Id thì không được trùng nhau.

angelomoratti
26-10-2008, 10:43
Cái này cũng thuật tiện cho việc nhúng thẻ Java Script chúng ta có thể lấy theo id hoặc name
document.getElementById('id')...
document.getElementByName('name')...
id không được trùng nhau nên khi sử dụng id ta sẽ sử dụng với 1 đối tượng nhất định còn khu sử dụng name có thể sử dụng 1 lúc nhiều hiệu ứng cho đối tượng ...mình nghĩ thế :D

chuottinh
26-10-2008, 16:53
trong HTML hai thuộc tính ID, NAME đều có tác dụng dùng để khai báo định danh cho từng Tag. Về Phia Client (hay Browser) thì đều có thể dùng Javascript để truy suất đến đối tượng thông qua cả hai thuộc tính này.
Còn phía Server thì chỉ hiểu duy nhất thuộc tính NAME thôi.
Thông thường thì tôi thấy mọi người hay dùng ID thôi. Còn NAME thì chỉ dùng với các Tag có hiệu lực trong Form thôi, như Tag : <input /> <textarea > <select > ...