PDA

View Full Version : Beginner-muốn tìm hiểu về lập trình Game

Tieu Yen Phuong
20-07-2003, 05:38
Em rất quan tâm đến lập trình game. Nhưng thú thực, em chỉ mới biết qua 3DS MAX, Maya, Poser...là các phần mềm thiết kế...nhưng cũng chỉ về cơ bản thôi. Về lập trình thì em mù tịt. Ví dụ: em không biết DirectX, OpenGL là gì? Đúng, là thư viện 3D...nhưng thực sự mà nói chưa được tiếp xúc với nó (program).
Còn về lập trình nói chung, em không thể phân biệt được sự khác nhau cuả cái gọi là:
1. C
2.Visual Basic
3.C++
4.Visual C++
5.Borland C++
6.C#
7.Visual Studio .NET
8.MSDN
...
Các anh có thể giải thích thêm cho em hiểu không? Hoặc các anh có thể giới thiệu một số sách tiếng Việt hoặc tiếng Anh? Hoặc các links giới thiệu một cách toàn diện nhất về tính năng, đặc điểm cũng như sự phát triển trong tương lai, mặt mạnh yếu... về các chương trình đó.
Nếu được, mong các anh có thể giới thiệu những phiên bản mới nhất. Đặc biệt em cũng muốn tìn hiểu thêm về DirectX, OpenGL. Làm sao có thể tiếp xúc với chúng! Vì dường như ở Việt Nam rất khó tìm tài liệu về chúng.
Có thể các anh sẽ bực mình vì ở đây em đã hơi lấn sân qua Programming Box nhưng mong các anh thông cảm.
Hy vọng với tầm hiểu biết của các anh mà em đã rất nể phục qua những bài viết cực kỳ chất lượng, rất tâm huyết, các anh sẽ cho em những bài học đầu tiên, truyền vào niềm say mê phát triển một game có tầm cỡ cho Việt Nam, những lời khuyên, hướng dẫn tận tình nhất.
Xin cảm ơn
tieu_yen_phuong2003@yahoo.com
webmaster@class01a.info
www.class01a.info

Global
20-07-2003, 08:24
Ban hay qua gamevn , vao box lap trinh de biet them chi tiet ve viec thanh lap cau lac bo Lap trinh games

Global
20-07-2003, 11:30
Con de lap trinh games 3D , neu ban da biet ve 3D Max , Poser , Bryce roi thi nen su dung engine do hoa 3D Games Studio chu su dung may cai ngon ngu lp trinh tren thi met lam.

DEXTER
20-07-2003, 13:20
Nếu thực sự muốn dùng 3DGS, bạn ko thể bỏ qua Milkshape. Ko cầu kỳ như 3DMax, Milkshape tập trung vào mục tiêu tạo game object chữ ko phải show case object. MS cũng là công cụ tôt nhất để tạo MDL cho 3DGS, cũng như model cho các dòng game FPS. Half life, Max Payne, No one live 4ever.... là một vài ví dụ.

Global
20-07-2003, 14:29
MilkShape con thieu rat nhieu tinh nang de thiet ke 1 nhan vat dep duoc .
MS co le chi nen dung de thay doi hinh anh nhan vat trong game cho vui thoi , chu thiet ke nhan vat thi chua chac tot

DEXTER
20-07-2003, 15:25
Oh no, U wrong. MS tạo object rất tuyệt, chữ ko phải để nghịch đâu. Tôi có mất cái tur về tạo ô tô đó, đơn giản hơn max nhìu. Hôm nào dịch xong post lên.

Godbloc
20-07-2003, 17:34
Nguoi` moi vao` lap trinh game thuong ko biet phai bat dau` tu` dau va` nhu the nao` . Tui cung the ,tui cung moi tiep xuc voi lap trinh` tin hoc ko lau ,co le chi la` nguoi` moi' xoa' mu` .Cung giong nhu nhung beginer # ,ki thuat non kem ,hieu biet ve` cac phan mem con han che nhung ko phai la` ko the thuc hien duoc uoc vong cua minh` .1 game ra doi` ko chi phu thuoc vao` moi viec lap trinh` ma` con` ti ti thu nua ,phai co kich ban , dao dien ,thiet ke nhan vat hay du lieu noi chung ... Vi vay hay thu lam` nhung game nho thoi sau do tich luy dan` kinh nghiem va`
den mot thoi` diem nao` do thi` se biet minh` phai lam` gi`.

Godbloc
20-07-2003, 17:34
Nguoi` moi vao` lap trinh game thuong ko biet phai bat dau` tu` dau va` nhu the nao` . Tui cung the ,tui cung moi tiep xuc voi lap trinh` tin hoc ko lau ,co le chi la` nguoi` moi' xoa' mu` .Cung giong nhu nhung beginer # ,ki thuat non kem ,hieu biet ve` cac phan mem con han che nhung ko phai la` ko the thuc hien duoc uoc vong cua minh` .1 game ra doi` ko chi phu thuoc vao` moi viec lap trinh` ma` con` ti ti thu nua ,phai co kich ban , dao dien ,thiet ke nhan vat hay du lieu noi chung ... Vi vay hay thu lam` nhung game nho thoi sau do tich luy dan` kinh nghiem va`
den mot thoi` diem nao` do thi` se biet minh` phai lam` gi`.

No Mercy
22-07-2003, 13:54
Các bạn lần sau nhớ gõ dấu tiếng Việt nhá. Diễn đàn có sẵn bộ gõ rồi đấy.

ritte
06-09-2003, 12:33
lập trình game đòi hỏi cao lắm á, tốt nhất là các bạn lập nhóm, tham khảo ý tưởng thì mới mong có được game hay. Bạn nào đã biết về cơ sở đồ họa 3D thì vô cùng tiện lợi, phần code sẽ bớt phức tạp.
Mình thỉ chủ trương hông dùng Engine. Dùng Engine hông được tự nhiên cho lắm. Hix hix

3dart
11-09-2003, 10:48
Tuyet qua dung dieu toi dang thac mac ! Tui cung chi biet lam 3DMAX ,Maya ... thoi . Chang biet gi ve lap trinh ca , Cac bac cho hoi them 3DGS , MS no la cai gi vay , Co the tim Ctrinh nay o Ha Noi o dau .Mong duoc cac bac chi giao !
XIN LOI CAC BAC NHUNG EM 0 BIET DANH TV O DAU.

turbostar
12-09-2003, 19:52
O day co 1 bai noi kha ro ve ky thuat co ban cua lap trinh game day http://forum.home4vn.com/viewtopic.php?p=728#728

Terminator
18-09-2003, 09:59
Muốn gõ TV cậu ấn F9 để chuyển kiểu gõ, nhìn dưới statusbar ý.
+MS là MilkShape - 1 chương trình thiết kế ảnh 3D như 3DSMAX
+còn 3DGS là 3D Game Studio đây là 1 Free Engine có thể down tại http://www.3dgamestudio.com

kinouhtd
15-05-2008, 12:45
hừ hừ,cứ động đến mấy cái api là lại thấy gian nan..Có cái K3d development ji dó nghe quảng cáo cung hay