PDA

View Full Version : no suond in kubuntu

lohan001
01-10-2008, 18:50
minh moi mua mot cai laptop asus f80l-t5550, cai window xp ko duoc nen chuyen qua cai linux, minh chon kubuntu 8.04, nhung khi cai xong lai ko co am thanh, ko biet ban nao co cach nao giup minh duoc ko?
xin loi vi danh ko bo dau, minh ko biet cai bo go tieng viet trong linux. Mod thac cho em lan nay nha.

Mình mới mua một cái Laptop Asus F801-t5550, cài xong Windows XP không được nên chuyển qua cài Linux, mình chọn Kunbuntu 8.04, nhưng khi cài xong lại không có âm thanh, không biết bạn nào có cách nào giúp mình được không/
Xin lỗi vì đánh không bỏ dấu, mình không biết cài bộ gõ tiếng việt trong linux. Mod tha cho em lần này nha!

Hok bik zì
04-10-2008, 17:35
minh moi mua mot cai laptop asus f80l-t5550, cai window xp ko duoc nen chuyen qua cai linux, minh chon kubuntu 8.04, nhung khi cai xong lai ko co am thanh, ko biet ban nao co cach nao giup minh duoc ko?
xin loi vi danh ko bo dau, minh ko biet cai bo go tieng viet trong linux. Mod thac cho em lan nay nha.

bạn thử vào kmix chỉnh max volume tất cả xem sao. Nếu vẫn không đc thì e rằng do thiết bị của bạn quá mới nên chưa có drive tương thích

dang_tin
04-10-2008, 18:49
Mình cùng cài Kubuntu và nó tự nhận luôn cái soundcard onboard của mình. Còn nếu bạn dùng cardsound rời thì có lẽ phải tự tìm driver.

cavaly
04-10-2008, 23:27
vào trang chủ của asus mà tìm, chọn đúng dòng máy
hồi trước tìm hộ driver cho đứa bạn hình như có cả driver cho cả windows lẫn linux
ko có thì dùng phần mềm kiểm tra rồi vào trang chủ của cái card đấy mà tìm