PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ về lập trình giao diện với MonoDevelop

vh_moriator
01-10-2008, 13:30
Do nhu cầu học tập, mình buộc phải sử dụng MonoDevelop để lập trình ứng dụng bằng C#. Nhưng dưới cái nhìn của Visual Studio thì MonoDevelop với GTK# quả là chuối quá >"<. Đại ca nào đã từng kinh qua MonoDevelop rồi có thể giúp em lập trình với Form được không ạ? Ngay cả mấy trò gà gà như chèn Button, Menu bar, Label, Textbox,... em vẫn phải vật vã. Đó là chưa kể đến chuyện viết code cho nó khác hẳn với Winform. Hix! :(

starrynighthn
01-10-2008, 14:05
Bạn vẫn có thể lập trình Window Form được mà. Có điều là hãy quên kéo thả đi :P

tandaica0612
01-10-2008, 21:13
Cho bác cái link tutorial trên youtube về tạo một giao diện đơn giản nè :
http://www.youtube.com/watch?v=rZj3t6-k7zo&feature=related
Nên nhớ là trong mono nó khác visual studio là cái gì cũng nằm trong container hết T_T

vh_moriator
01-10-2008, 21:56
Cảm ơn các bạn. Sau 1 hồi vật lộn mình cũng đã tạm ổn rồi. Bây giờ mình có 1 rắc rối thế này. Mình tạo 1 Textbox chỉ cho phép người ta nhập số. Khi người khác gõ 1 kí tự thì nó sẽ kiểm tra ngay kí tự đó, nếu không phải số thì nó sẽ không hiện vào textbox đó. Trong VS thì chỉ cần sự kiện Keypress là được. Mọi người giúp mình với.

heomongto
02-10-2008, 06:52
Lúc trước tui cứ code cho đã = VS.NET sau đó đem solution qua Mono mà build :D => Chạy vẫn ngon lành.

winmenux
25-08-2010, 11:58
Lúc trước tui cứ code cho đã = VS.NET sau đó đem solution qua Mono mà build :D => Chạy vẫn ngon lành.

đã sài winform thì có nghĩa là đang ở trên windows... mà ở trên windows tội gì sài mono... cái sharpdevelop ngon lành thế ko sài, mà nó cũng là nguồn mở... còn gtk thì trông nó thô quá, bỏ nó đi... muốn đa nền thì tốt nhất là QT, còn cái gtk bắt cài runtime thành ra đa nên của nó chẳng có ý nghĩa gì cả

FeS
25-08-2010, 21:11
đã sài winform thì có nghĩa là đang ở trên windows... mà ở trên windows tội gì sài mono... cái sharpdevelop ngon lành thế ko sài, mà nó cũng là nguồn mở... còn gtk thì trông nó thô quá, bỏ nó đi... muốn đa nền thì tốt nhất là QT, còn cái gtk bắt cài runtime thành ra đa nên của nó chẳng có ý nghĩa gì cả

Sai chính tả: "xài" chứ không phải "sài".

Cái lý lẽ cài runtime "chẳng có ý nghĩa gì cả" ở đâu ra vậy ? :blink:

Thế có biết cái Java chạy được là do cái gì không ? Python, Ruby, Perl chạy được do đâu ? :blink:

P/s: Qt mới đích thực là thứ đáng bỏ đi :lick: