PDA

View Full Version : [TUTOR] Ai thích mấy cái em post thì đọc bài này đi

Ghostlake114
15-09-2002, 16:01
Bắt đầu,ta tìm hiểu về chuẩn obj,đây là chuẩn sẽ được dùng trong tất cả các bài sau của em.
Obj đã được xem là chuẩn quốc tế ngoại trừ max của discreet(nghe nói là thù ghét)
Chuẩn obj có nhiều cái hơn hẳn các chuẩn khác
Thứ nhất là về cấu trúc:nó viết bằng plain text,có thể mở bằng notepad,vì vậy có thể mở bằng note pad để hiệu đính
Cấu trúc của obj như sau
v 0 0 0
Nghĩa là vertex có toạ độ 0 0 0
f 4 5 6
Mặt fẳng có toạ độ 4 5 6
........
Nhưng cái quan trọng trong cấu trúc đó là tên của các part,ta có thể sửa tên các part dễ dàng(điều này vô cùng có ích sau này)
Đoạn text sau dấu # là comment cho file obj
Nhưng cái làm cho obj đánh bại các chuẩn khác chính là file material của nó
Material của file obj được lưu lại ở cái tên cùng với obj và đuôi là mtl
Trong file mtl chứa 1 thông tin vô cùng quan trọng,đó là thông tin về UV Map
Chính thông tin về UVMap làm cho obj thành 1 chuẩn mạnh,và UVMap được dùng để áp da người ,thú hay bất cứ cái gì khó áp
(Những bức ảnh em đã post ,mô hình áp bằng UVMap)
Tất cả các app 3d bây giờ mở được obj trừ...max.Nhưng mà ta có 2 plugin xuất và nhập obj cho max (dlo và dle)
Plugin lấy ở :www.habware.at
Đây là nơi có các chứa các plugin miễn phí khá đã.Tốt nhất là down hết về cho sướng

Ghostlake114
15-09-2002, 16:02
Có gì vướng ở bài mở đầu,các bác cứ hỏi

chokobo_kupo
16-09-2002, 19:01
Thứ nhất : vertex thì phải có 2 toạ độ nhưng mà ở đây chỉ thấy có 1 mà thôi ??? plane cũng vậy, nếu đi qua 1 điểm thì sẽ có vô số plane ... Như vậy về cấu trúc thì dạng này có vấn đề!
Thứ hai : bác phải trích dẫn nhiều hơn về cái file vì bác nói đến part mà tui chẳng thấy part đâu ???
Thứ 3 : UVMap chứa thông tin về gì (vật liệu, ánh sáng hay là cái gì khác) ??? Có thể sửa được không ???
Thứ 4 : Trình nào có thể xuất file 3D ra dạng Obj như vậy ??? Nên soạn source bằng trình nào cho thích hợp đây ???
Kupo có vài vấn đề như vậy mong bác giải đáp dùm !!!
Thanks !!!

Ghostlake114
17-09-2002, 10:19
1.vertex có 3 toạ độ chứ ko phải 2.Ví dụ 0 0 0 là có toạ độ 0 0 0
2.plane dùng điểm chỉ ra mặt phảng,ví dụ f 2 3 4 là mặt fẳng được cấu thành từ điểm 2 3 và điểm 4.Số thứ tự của điểm là 1 nhân tố wan trọng mà sau này nếu ko nắm vững ta sẽ gặp những vấn đề ko thể giải wuyết nỗi.
3.sau g là đến tên group,ví dụ:g tay_phai là có part tay fải ở trong.Tiếp đến là điểm và mặt phẳng cấu thành.
4.usemtl name :đây là lệnh về file mtl sẽ được dùng

Ngoài ra trong obj còn có các lệnh:
-vt u v (w)
lệnh này gần như thuộc về ngôn ngữ máy.Chính xác là nó nói về cách áp UVMap với điểm của obj nhưng đã wa chiếu đồ lên mf.ko đụng đến nó!!!
-vn x y z chỉ ra cấu trúc hướng điểm
Và thật ra cấu trúc lệnh f fức tạp hơn nhiều
Công thức tổng quát:
f v1/[vt1]/[vn1] v2/[vt2]/[vn2]......vx/[vtx]/[vnx]
Giải thích
v1 v2...vn là các điểm cấu thành mf
trong dấu [..] là tuỳ chọn có cũng được
Và thật sự như sau
vt1 là đi sau v1,chỉ ra điểm v1 dùng toạ độ UVMap của vt1
vn1 đi sau v1,chỉ ra HƯỚNG điểm v1
Hướng điểm vn1 sẽ quyết định backfacecull
Như thế,ta đã thấy tác dụng của vt và vn
5.UVMap chứa thông tin về vật liệu mà thôi.Khi bác đã làm việc với UVMap ,bác sẽ thấy tuyệt vời.
6.Em đã nói ai cũng cho ra obj được kể cả max vì em đã cho plugin.
Nếu ko ,ta có thể convert mọi file 3d ra obj với 3d exploration.Em cũng xin nói lại ai làm 3d thì kiếm thằng này đi,vì ta sẽ xử lý với hàng chục file 3d với các chuẩn khác nhau,khi đó thì ko biết đâu mà lần đó.

firestorm
17-09-2002, 12:08
vẫn không hiểu cái OBJ là cái gi cả, làm sao để có nó đây

chokobo_kupo
17-09-2002, 13:41
Tạo độ 0 0 0 là tạo độ đầu hay cuối của vertex ??? Nếu chỉ có 1 toạ độ thì toạ độ gốc là O(0,0,0) phải không ??? còn thứ tự trên file thì các điểm được ghi trước hả ??? (vì vậy nên chúng mới có số thứ tự phải không ???) Các part là nằm ở sau cùng phải không ???Vậy giữa các part có liên kết với nhau được không ??? Ngoài các lệnh bác nói ở trên còn có những lệnh nào được sử dụng trong OBJ file nữa ??? ... Kupo đã bắt đầu hiểu sơ sơ về cái này rồi ... mong bác xác nhận xem những cái Kupo nói trên có đúng không ??? Cảm ơn bác nhiều nhé !!!

Ghostlake114
17-09-2002, 17:48
1.Vertex thì là 1 điểm trong ko gian 3d,có1 toạ độ chứ mấy.
vị trí là x rùi y,rùi z,y hệt toán hình học ko gian hồi cấp 3 ớ
2.Em cũng ko rõ ta có tạo được hierachery trực tiếp trong obj,vì chưa có tài liệu này nói đến điều này.
Nhưng đi kèm với obj còn có 1 file PHI của poser quy định cái bác gọi là "liên kết giữa các part"
Và cái này xin được post bài khác lên(chắc phải bài 3 mới tới nó).Mong bác kupo từ từ thui.
3.Hết rùi thì fải
4.Bác fire ơi,dùng max tạo được nó mà,em đã cho plugin rồi,ko thì maya hay là c4d thì mở trực tiếp luôn

chokobo_kupo
17-09-2002, 20:36
Ủa vậy ra vertex là 1 điểm hả bác ??? Trùi Kupo cứ tưởng đó là 1 vectơ ... bác post bài tiếp đi nha!!!

duybis
03-10-2002, 17:57
Bác Gostlake ơi, bác có thể post hình nhân mã của bác ben ttvnol.com sang bên này được không . Ở bên đó em chẳng thấy gì cả

chokobo_kupo
03-10-2002, 20:21
Anh chàng GL114 biến di đâu mất rồi ??? Bỏ lại mấy cái tutor dang dỡ ...

oc_vit
05-10-2002, 03:25
ha ha ha hoá ra làm ghép mấy cái hình lấy chỗ này 1 ít chỗ kia 1 ít lại hiệu quả gớm nhi?
HI hic hic có khi em phải đú theo mới được....

chokobo_kupo
05-10-2002, 20:13
Không hiểu bác nói gì hết ...

duybis
06-10-2002, 18:08
to cho ko po: ông bạn GL114 của chúng ta là người khó tính, bác là mod của box này thì tổ chức lại để cho bác ấy có hứng , chứ bản thân bác GL114 ấy là người rất tuyệt, những bài post của bác ấy có giá trị rất cao, tôi từng theo dõi các bài của bác ấy từ lâu lắm rồi. À bạn ốc vít nói về tấm hình chế lại buổi họp mặt diễn đàn của GL114 ấy mà.

chokobo_kupo
10-10-2002, 19:16
àhá hiểu rồi ... hic hic nhưng xin đừng nhắc chuyện hình tui buồn lắm !!!
GL114 là người có tài ai mà chẳng biết ??? Nhưng khổ nỗi 2 trường phái khác nhau ... muốn giúp người ta cũng không biết phải giúp như thế nào ???

heomaydo
24-09-2004, 08:09
Có ai làm ơn chỉ giùm trang wed dạy vẽ Showroom , nhà cửa, hoãc bếp Cám ơn nhiều