PDA

View Full Version : Hỏi về chuyển nhượng nhà đất ?

mahoa
24-09-2008, 18:05
Mình có người thân ( chú , cô , bác , bố , mẹ v.v)
cho mình một số đất đai.
Họ đưa cho mình toàn bộ sổ đỏ ( chứng nhận quyền sử dụng đất + chứng minh nhân dân của họ )
Vậy mình xin hỏi mình có thể làm gì với số đất đai này ?
Mình có thể chuyển sổ đỏ về tên mình ko ?
Sổ đỏ vẫn mang tên họ liệu mình có thể mang sổ đổ để đi thế chấp vay vốn ở ngân hàng đc hok ?

AntiVirusss
24-09-2008, 18:27
bạn phải có giấy xác nhận chuyển nhượng cho bạn của chủ cái sổ đỏ đó.

Chứ cầm nhwunxg thứ bản kể, chỉ đem đi cầm cố được thôi.

nguabay
25-09-2008, 22:48
cho mình một số đất đai.
Họ đưa cho mình toàn bộ sổ đỏ ( chứng nhận quyền sử dụng đất + chứng minh nhân dân của họ )
Sổ đỏ vẫn mang tên họ liệu mình có thể mang sổ đổ để đi thế chấp vay vốn ở ngân hàng đc hok ?

Bạn phải làm xong "thủ tục chuyển quyền sữ dụng đất" qua tên bạn. Thì lúc đó bạn mới có "toàn quyền" quyết định số đất đai đó (bán, cho,tặng, cho thuê, thế chấp, góp vốn..v.v..).

mahoa
11-10-2008, 09:57
Thanks các bạn rất nhiều.

jewry
11-10-2008, 13:45
cho mình một số đất đai.
mình không rõ là người thân của bạn cho bạn phần đất này có kèm theo yêu cầu gì không?
còn theo như bạn nói thì mình xác định đây là hợp đồng tặng cho và hợp đồng này chỉ có hiệu lực khi mà bên tặng cho thực hiện nghĩa vụ của mình, tức là bên tặng cho trên thực tế giao cho bạn món đồ đó.
tuy nhiên đây là vấn đề về đất đai nên hơi phức tạp thêm một tí. theo luật định thì hợp đồng này trước tiên phải lập thành văn bản (viết ra giấy), sau đó đem đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để chứng thực. lúc này số đất đó mới thuộc về bạn.
còn họ chỉ giao cho bạn sổ đỏ thôi thì chẳng mang ý nghĩa gì hết. họ vẫn là chủ sở hữu đất(cho mình nói tắt). vì vậy bạn chẳng thể làm gì được cả. bạn có đem cầm cố thì ngân hàng cũng đòi giấy ủy quyền,giấy cam kết....
có gì bạn cứ mail lại cho mình.