PDA

View Full Version : Làm ơn giúp em về thông số kỹ thuật và cách phân biệt từng loại main với!

vocamonline
24-09-2008, 12:09
Em không được hiểu nhiều về từng dòng và các thông số kỹ thuật trên main có ý nghĩa như thế nào, nhìn vào đó có thể biết được cái gì..?vậy anh chị nào có thể chỉ rùm em được không? em biết để trả lời hết cho câu hỏi của em thì thật là mất thời gian nhưng nếu có thể thì các anh chị hãy gửi từng phần một cho em cũng được. em xin cam ơn! (anh chị có thể gửi trực tiếp đến mail của em giúp em với, mail: onlylove_vb21@yahoo.com}

ngondensang2007
24-09-2008, 12:55
nhìn thông số trên main để biết được tính năng và đặc điểm của main đó như thế nào.

asimo_dangkhoa
24-09-2008, 14:54
HI

Nhìn vào 1 con main bạn có thể thấy 1 số vấn đề kỹ thuật cơ bản sau:

1/ Màu sắc, không biết có phải quy định của hãng không nhưng mình thấy là,
main Asus màu vàng
Intel thì xanh lá cây
Gigabyte thì xanh da trời
ECS màu tím than
MSI màu đỏ chót

ko biết có đúng ko??ko tin các pác cứ vào hẳn trang chủ của từng hãng mà xem ảnh main

2/
Tên main: có thể biết được vài điều vd main gigabyte GA-945GZMT-S2-DB
+ Tên hãng sản xuất nằm ngay đầu tiên GA là Gigabyte
+ Mấy cái loằng ngoằng đằng(ZMT,S2) sau là quy định đặt tên của hãng, tui ko biết
+ cái 945 là hay 9xx là sử dụng cho cpu intel socket 775 thì phải, (cpu AMD tui ko rành lắm)

3/ Ngó vào trong main thì thấy được 1 vài thứ nữa, ví dụ con Gigabyte này

http://img513.imageshack.us/img513/1523/motherboardproductimageiq5.jpg
Số 1:Loa+Mix+line In
Số 2: Mạng
Số 3: Cổng USB sau
Số 4: Cổng Printer
Số 5: Chuột+ bàn phím
Số 6: PCI Slot
Số 7: VGA(Card màn)
SỐ 8: CHíp càu bắc(quản lý cpu,ram)
Số 9: CPU(loại này là CPU Intel)
Số 10: Chip cầu Nam(quản lý IO, HDD, USB..)
SỐ 11: Cắm Cáp Sata
Số 12: Khe ram
Số 13: Cắm cáp IDE(ổ cứng + ổ quang đời cũ dùng cái nì)
SỐ 14: Đầu cắm nguồn chính
Số 15: Đầu cắm nguồn phụ
Số 16: Cắm USB ra trước

Ngoài ra còn 1 vài thứ nữa có thể nhìn bằng mắt thường như chíp Sound loại gì, chíp Lan loại gì, cắm Power chỗ nào,cắm quạt chỗ nào,Bus bao nhiêu..v.vv nhưng hình bé quá ko chỉ được....

4/SƠ sơ nhìn vào 1 cái main là biết được những thông số kỹ thuật như vậy, còn để tìm hiểu kỹ hơn về Bus,Bus Ram,dirver, OS v.vv.. thì phải dùng tên Main(vì sao vậy) . Hehe dùng tên main rùi vào trang chủ của hãng mà search chứ sao=> 1 lô xích xông thông số cụ thể

ví dụ các thông số thế này(Main Intel DG33FBC chipset 33G)

1. Mainboard: Intel
2. Chipset: Intel® G33
3. Processors: Intel® core™2 Quad, Intel® Core™2 Duo, Intel® Pentium® D, Intel® Pentium® 4, Intel® Celeron® D
4. FSB: 1333/1066/800MHz
5. Memory: 4 x Slots DDR2 800/667MHz, up to 8GB
6. Video: Intel Graphics Media Accelerator 3100
7. Audio: Realtek ALC888 audio codec
8. LAN Support: 10/100/1000Mbps
9. Expansion Capabilities: 1 x PCI-E x16, 3 x PCI-E x1, 3 x PCI
10. Peripheral Interfaces: 12 x USB 2.0 ports, 4 x SATAII 3.0Gb/s, 1 x ATA, 1 x PS/2 Keyboard, 1 x PS/2 Mouse

Chúc pác vui+ thu nhiều kiến thức