PDA

View Full Version : Sự cố khi khởi động lại máy..!

duykhanhdesign
23-09-2008, 23:10
Không biết tại sao mà khi mình Shutdown máy bình thường, sau đó khởi động lại thì máy chạy đến lúc Load windowxp (Hiện Logo), sau đó máy Check lỗi ổ đĩa, quá trình đó giống như chúng ta tắt ngang máy tính vậy, sẽ hại cho ổ cứng và mất thời gian khi vào window. Mình không biết làm sao với vấn đề đó cả, có phải là bị Virus hay không? Hay là trong máy tính mình thiếu 1 tập tin quan trọng nào đó. Cảm ơn mọi người rất nhiều!

box_84
23-09-2008, 23:40
Mình để ý thấy vấn đề này thường xảy ra hơn khi phân vùng ổ đĩa theo bản FAT32, bạn nên chuyển sao NTFS có thể hạn chế...Nếu sau khi chuyển mà hiện tượng trên vẫn còn thì HDD của bạn sắp "về vườn" rồi! :)

manhhai_thvt
24-09-2008, 09:03
ok minh` đồng ý với ý kiến của bạn ổ cứng bạn sắp die rồi ban thử format lại ổ cứng và phân vùng lại ổ cứng rồi cài lại win xem sao có tốt hơn ko hihihiihi (chắc chắn sẽ tốt hơn) chúc bạn thành công.........

dinhhung_dtvt88
24-09-2008, 09:40
Lần nào cũng vậy hay là trong quá trình sử dụng cậu dùng tiện ích "checkdisk" ,nếu cậu dùng thì sau khi khởi động lại thì máy sẽ "checkdisk" cho dù cậu dùng fat32 hay NTFS

asimo_dangkhoa
24-09-2008, 10:20
Không biết tại sao mà khi mình Shutdown máy bình thường, sau đó khởi động lại thì máy chạy đến lúc Load windowxp (Hiện Logo), sau đó máy Check lỗi ổ đĩa, quá trình đó giống như chúng ta tắt ngang máy tính vậy, sẽ hại cho ổ cứng và mất thời gian khi vào window. Mình không biết làm sao với vấn đề đó cả, có phải là bị Virus hay không? Hay là trong máy tính mình thiếu 1 tập tin quan trọng nào đó. Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Hi Bạn, vấn đề check ổ cứng là 1 thủ tục "tự sướng " của Window(trên phân vùng Fat32),tác dụng sửa lỗi đĩa sửa file corrupt, Nhưng sự thật thì ko có mấy tác dụng, chỉ gây phiền toái cho user(có hại ổ cứng ko thì mình ko dám kết luận, mất thời gian vô win thì thấy rõ rùi). Nếu bạn ko muốn nó check đĩa thì có 2 cách
1/ Chuyển sang phân vùng NTFS(dùng đĩa Boot/Acronis/convert_nên tìm hiểu trước khi làm)
2/Phương pháp sau đây dễ hơn: sửa Registry. Start/Run/regedit(gõ vào)/HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM/CurrentControlSet/Control/Session Manager/Nhìn sang phải tìm đến Key Bootexecute(kick dup vào cái này_rồi xóa trắng value của nó)

Chúc pác vui và ko bị phiền phức bởi Cụ nội Window

dinhhung_dtvt88
24-09-2008, 11:40
Mình vẫn không khoái can thiệp vào registry lắm .Cậu có thể vào "run"-->cmd-->convert /?.
Nó sẽ bày cách để cậu chuyển fat32 thành ntfs.

ngondensang2007
24-09-2008, 12:56
2/Phương pháp sau đây dễ hơn: sửa Registry. Start/Run/regedit(gõ vào)/HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM/CurrentControlSet/Control/Session Manager/Nhìn sang phải tìm đến Key Bootexecute(kick dup vào cái này_rồi xóa trắng value của nó)

đây là lần đâu tiên em nghe thấy xài cái này để chuyển đổi ổ từ FAT32--->NTFS

asimo_dangkhoa
24-09-2008, 13:55
đây là lần đâu tiên em nghe thấy xài cái này để chuyển đổi ổ từ FAT32--->NTFS

Bác làm ơn đọc lại bài của tui đi, ghi rõ ràng làm 2 mục 1/ và 2/ thế kia mà.... cách 2 là cách can thiệp registry mà.bác đọc lại nhá,

duykhanhdesign
25-09-2008, 22:41
Sau khi mình dùng cách thứ 2 là can thiệp vào Regedit thì vấn đề đã ổn rồi. Cảm ơn nhiều!